[Funland] Hộ khẩu và đăng kí thường trú

kienbinh

Xe điện
Trong link cụ đưa bên trên em có thấy mục chuyển hộ khẩu đâu nhỉ?
cụ vào mục đăng ký thường trú ấy
hồ sơ cụ cần chuẩn bị gồm giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp: Sổ đỏ, nếu sổ đỏ ko phải tên cụ thì cụ ra văn phòng công chứng làm hợp đồng cho ở nhờ nhà ở. Giấy chuyển hộ khẩu xin ở công an nơi cụ chuyển đi.

Duytoan888

Xe máy
cụ vào mục đăng ký thường trú ấy
hồ sơ cụ cần chuẩn bị gồm giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp: Sổ đỏ, nếu sổ đỏ ko phải tên cụ thì cụ ra văn phòng công chứng làm hợp đồng cho ở nhờ nhà ở. Giấy chuyển hộ khẩu xin ở công an nơi cụ chuyển đi.
giờ ai cần xin giấy chuyển khẩu nữa đâu cụ

Duytoan888

Xe máy
Làm gì có chuyện nhập khẩu dễ dàng, trừ khi mợ đã mua nhà HN có sổ đỏ. Mà có nhà thì cũng chưa phải đã dễ dàng, vì còn vướng quy định phải đăng ký tạm trú một thời gian (hình như 2 năm?) rồi mới được nhập khẩu.

Chỉ bỏ cái hk giấy cầm tay để thay bằng quản lý thông tin trên máy tính. Chứ quy trình quản lý nhập khẩu vẫn không thay đổi.
giờ bỏ hết quy định tạm trú và hợp đồng lao động rồi cụ ạ .giờ chỉ cần có sổ đỏ mang ra phường kèm theo sổ hk ở quê .và khai vào tờ mẫu là song .ko cần phải giấy tờ gì nữa đâu ạ .e mới đi làm song .thủ tục đơn giản .làm trong buổi sáng

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Thời khẩu giấy. Có nhà được nhập khẩu. Có khẩu được nhập vợ chồng còn cái vào chung. Còn cái có giá đình tách ra ( nhà em lúc tách khẩu 3 người má em 1 2 vợ chồng em 1 ) để lấy 2 số điện. Em chẳng tốn xứ nào. Chỉ gấu em nó tốn nước bọt chửi thằng hộ tịch. Đó lúc nhập khẩu quận 5 với ba em tách khẩu quận 5 cho liền về GV tách gv ko cho gấu em chửi thì nó lại phải cho ko thì gấu đòi gõ cửa trưởng quận
Còn giờ đ.t em ko rành. Mà em cũng công nhận vụ hộ khẩu HN rắc rối thật

Bimm

Xe đạp
giờ bỏ hết quy định tạm trú và hợp đồng lao động rồi cụ ạ .giờ chỉ cần có sổ đỏ mang ra phường kèm theo sổ hk ở quê .và khai vào tờ mẫu là song .ko cần phải giấy tờ gì nữa đâu ạ .e mới đi làm song .thủ tục đơn giản .làm trong buổi sáng
Cụ làm ở đâu đấy ah? Có thu lại sổ HK cũ k ah? Em làm ở HN họ yêu cầu thu sổ cũ ở quê, nhưng em ngại ở quê em có thể hạ tầng dữ liệu còn kém nên chưa muốn nộp sổ nhỡ có việc cần dùng.

Duytoan888

Xe máy
Hôm vừa rồi CAP họ vẫn yêu cầu em. May em làm từ trước.
yêu cầu giấy chuyển khẩu là vớ vẫn .giờ thông tin dữ liệu đều đưa lên mạng hết .e cũng vừa làm song .chả cần giấy gì .chỉ cần có sổ đỏ .và hộ khẩu giấy cũ ở quê là song

Tiger Hunter

Xe container
Thấy các mợ ở Trung Kính bảo nhau là lên thẳng quận làm thì ko bị củ hành như làm ở phường. Đấy là em thấy nói trên forum của khu chứ em ko có nhu cầu nên ko hỏi cụ thể

Duytoan888

Xe máy
Cụ làm ở đâu đấy ah? Có thu lại sổ HK cũ k ah? Em làm ở HN họ yêu cầu thu sổ cũ ở quê, nhưng em ngại ở quê em có thể hạ tầng dữ liệu còn kém nên chưa muốn nộp sổ nhỡ có việc cần dùng.
e làm ở hoàng mai hà nội .họ yêu cầu thu hk cũ là đúng rồi cụ ạ .từ 1/7 là bỏ hk giấy rồi ạ

Duytoan888

Xe máy
Thấy các mợ ở Trung Kính bảo nhau là lên thẳng quận làm thì ko bị củ hành như làm ở phường. Đấy là em thấy nói trên forum của khu chứ em ko có nhu cầu nên ko hỏi cụ thể
quận giờ ko làm nữa cụ ạ .chuyển về phường làm hết rồi

fanmu1234567

Xe hơi
Thì cái nhà em đag ở là nhà của em rồi . Nên mới muốn làm thường trú tại đây
Giả sử là nhà riêng của 1 mình mợ, thì mợ ang giấy tờ nhà sở hữu của mợ lên phường, xin cái đơn làm thủ tục đăng ký thường trú. Tất cả người thân ruột thịt của mợ gồm cha ruột, mẹ ruột, anh ruột, chị ruột, con ruột, chồng đều được đăng ký cùng với mợ bất kể diện tích nhà. Giả sự mợ có 50 người ruột thịt kiểu này, vẫn được đăng ký thường trú hết.

Trích dẫn:
Nếu không có nhà Hà Nội, công dân vẫn được đăng ký thường trú tại nhà người thân nếu được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau:

- Vợ về ở với chồng, chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

- Người cao tuổi về ở với anh ruột, chị ruột, em ruột, cháu ruột; người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng, người không có khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, cháu ruột, người giám hộ;

- Người chưa thành niên được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý hoặc không còn cha, mẹ về ở với cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; người chưa thành niên về ở với người giám hộ.

Những người khác không phải ruột thịt thì tính theo diện tích nhà, thí dụ nhà mợ có 100m2 sàn bao gồm cả công trình phụ. Nhà mợ hiện có mợ, chồng mợ, 2 con và bố mẹ ruột đã đăng ký thường trú = 6 người x 8m2 - 48m2

Như vậy nhà mợ còn thừa 52m2, có thể đăng ký thêm cho 6 người khác gồm chị dâu, em rể, cháu họ, người lạ (nếu mợ muốn)

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
Nhà e vừa làm ở XL Tây Hồ, nộp hs mất có 10' theo quy định, giờ đang chờ kết quả

kienbinh

Xe điện
yêu cầu giấy chuyển khẩu là vớ vẫn .giờ thông tin dữ liệu đều đưa lên mạng hết .e cũng vừa làm song .chả cần giấy gì .chỉ cần có sổ đỏ .và hộ khẩu giấy cũ ở quê là song
giờ có cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư nhàn ra bao nhiêu cụ nhỉ.

ngocquybk

Xe điện
Bảo 1.7 đơn giản, em ra phường chuyển khẩu mấy lần k xong, do hệ thống lỗi. Nghe ae công an nói vậy đợi khi nào hệ thống thông =))

Jimsy

Xe tải
Bảo 1.7 đơn giản, em ra phường chuyển khẩu mấy lần k xong, do hệ thống lỗi. Nghe ae công an nói vậy đợi khi nào hệ thống thông =))
em thấy tắc mấy ngày đầu thôi, e làm từ 5/7 đến 15/7 có kết quả done luôn

vhy107

Xe buýt
Thu lại cụ ạ, em gửi hs online, công an phường chủ động gọi mời mình đến làm, lần 1 em k mang sổ hk giấy của các cụ đi nên phải đi thêm lần nữa, hôm sau đến thì hà nội siết chặt c. An phường bảo có chỉ thị k tiếp dân, ku em đang cần gấp nên gọi lên hotline cổng dịch vụ công quốc gia hỏi, lúc sau công an phường lại gọi bảo đem hs ra, chỉ cần bản chứng thực sổ đỏ, sổ hộ khẩu gốc, bản sao giấy khai sinh, bản sao căn cước là xong, mất 30k hẹn 1 tuần trả lời
Cụ k muốn nộp lại sổ thì cứ nói bừa là mất rồi coi sao :D, chứ về mặt hồ sơ nộp online em vẫn khai là bản sao, giấy hẹn cũng ghi bản sao nhưng lại thu xừ bản chính của nhà em