Ho nhiều: Hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản thì nên điều trị như thế nào?

xecutkit123

Xe đạp
Báo cáo các bác, cái bệnh này hồi xưa em cũng bị. khổ sở vô cùng. Ăn cơm thì chỉ 1 nắm là đã thấy no, nếu cố ăn thêm thì bị nôn ngay, tối ngủ nó cứ nghèn nghẹn ở cổ và nước bọt tiết ra liên tục rất khó chịu. May mắn trong một lần đi công tác gặp ông thầy lang bày cho bài thuốc, dùng thấy hiệu quả ngay ở cốc thuốc đầu tiên.
E xin chia sẻ bài thuốc đó để những bác bị giống e khỏi phải chịu cảnh khổ sở vì căn bệnh này. Bài thuốc như sau:
Nguồn gốc bài thuốc: Do 1 người Tàu (bạn ông thầy lang) chia sẻ
Thành phần:
1. Củ ráy dại ( Cây này em tìm mãi trên Google mà không thấy ảnh- em sẽ up ảnh sau).
2. Lá cây cam ăn quả.
Cách dùng:
Cho củ ráy đã thái lát ( dày 0,5cm) số lượng khoảng 1 nắm tay người lớn với 11 lá cam tươi vào nồi. Đổ 3 bát nước vào nồi, đun sôi còn 2 bát đem uống. Ngày làm 2 lần
Lưu ý:
Thuốc khi dùng tươi phải đun sôi thật kỹ, nếu số lượng củ ráy nhiều quá có thể hơi ngứa. (E chuột bạch rồi nên biết)
Đơn giản vậy thôi.... Chúc các bác mau khỏe

mabu_210

Xe điện
Báo cáo các bác, cái bệnh này hồi xưa em cũng bị. khổ sở vô cùng. Ăn cơm thì chỉ 1 nắm là đã thấy no, nếu cố ăn thêm thì bị nôn ngay, tối ngủ nó cứ nghèn nghẹn ở cổ và nước bọt tiết ra liên tục rất khó chịu. May mắn trong một lần đi công tác gặp ông thầy lang bày cho bài thuốc, dùng thấy hiệu quả ngay ở cốc thuốc đầu tiên.
E xin chia sẻ bài thuốc đó để những bác bị giống e khỏi phải chịu cảnh khổ sở vì căn bệnh này. Bài thuốc như sau:
Thành phần:
1. Củ ráy dại ( Cây này em tìm mãi trên Google mà không thấy ảnh- em sẽ up ảnh sau).
2. Lá cây cam ăn quả.
Cách dùng:
Cho củ ráy đã thái lát ( dày 0,5cm) số lượng khoảng 1 nắm tay người lớn với 11 lá cam tươi vào nồi. Đổ 3 bát nước vào nồi, đun sôi còn 2 bát đem uống. Ngày làm 2 lần
Lưu ý:
Thuốc khi dùng tươi phải đun sôi thật kỹ, nếu số lượng củ ráy nhiều quá có thể hơi ngứa. (E chuột bạch rồi nên biết)
Em oánh dấu phát, biết đâu sau này già lại phải dùng đến :D

toyphuot

Đi bộ
Ho trị trước cụ à. Ho làm cho F1 dễ bị ói.

Còn vụ trào ngược thực quản thì trẻ em bị nhiều mà, đến khoảng 2 tuổi thì trẻ dần hoàn thiện sẽ hết. Chủ yếu ko nên cho ăn quá no, ăn no thì chơi đùa vừa phải.

Chào các cụ đốc tờ.
Chẳng là ông cụ nhà cháu bị ho cả ngày. Thấy đi khám về thì bảo viện họ bảo là viêm phế quản đảo ngược nên phải nằm viện và tiêm kháng sinh. Tạm thời họ cho ít thuốc uống nhưng hôm qua vẫn ho nhiều cả đêm nên mất ngủ khiến nhà cháu lo quá. Nhà cháu thì không muốn cho ông cụ nằm viện vì không thuôc loại bệnh quá nghiêm trọng mà vào viện vừa đông, bất tiện lại vớ vẩn dính thêm bệnh khác thì mệt. Vì vậy phiền các cụ đốc tờ cho nhà cháu cái đơn thuốc nào điều trị bệnh này được không ợ? Cám ơn các cụ.

demax

Xe tăng
Thành phần:
2. Lá cây cam ăn quả.
Cách dùng:
Lưu ý:
Để em hỏi thử tìm củ ráy dại xem có không, thử thang thuốc của bác trước xem sao. Vừa rồi tống nhiều thuốc tây vào người quá giờ ngại dùng thuốc.

vietran

Xe ba gác
Cụ Dr.Chinh giúp em kê cho em cái đơn thuốc với, em ho kinh niên mà nghi là trào ngược thực quản, cứ bia rượu hay cà phê thuốc lá là ho rũ rượi, dăm năm rồi ngày nào cũng ho, tuần nào mà ít bia rượu cà phê thì ít chứ cứ chơi món kia vào là ho ghê lắm mà kiêng thì khó, đi ọp chui chưa nhìn thấy mặt đã nghe tiếng ho.

muadem

Xe cút kít
Thành phần:
2. Lá cây cam ăn quả.
Cách dùng:
Lưu ý:
Em không bị ợ, không bị ăn nhanh no, không bị nôn khan mà chỉ bị triệu chứng đo đỏ ở trên thì có uống thuốc của cụ được không nhề? các cụ Dr vào hộ em tí ?
PS: 2 thứ kia em đều dễ dàng kiếm được và biết củ ráy là rất ngứa.

xecutkit123

Xe đạp
Em không bị ợ, không bị ăn nhanh no, không bị nôn khan mà chỉ bị triệu chứng đo đỏ ở trên thì có uống thuốc của cụ được không nhề? các cụ Dr vào hộ em tí ?
PS: 2 thứ kia em đều dễ dàng kiếm được và biết củ ráy là rất ngứa.
Thưa cụ! bài thuốc này nó xử lý cái triệu chứng đo đỏ kia đầu tiên đấy ạ, sau đó mới xử lý đến các vết loét. Củ ráy ngứa nhưng khi đun chín với lá cam nó không hề ngứa, cụ cứ tin tưởng em đi. Còn đây là ảnh em nó:

vuongnq

Xe hơi
cụ cố gắng cho uống tới hết đơn thuốc nhé, cái gì cũng cần đủ liều mới dứt

rickyhai

Xe đạp
Đào mộ cái topic nay lên cho các cụ Dr vào tư vấn dùm em về căn bệnh này và cách xử lý trong th của em. Cảm ơn các cụ.
Em cũng đang bị bệnh này hành hạ. Em uống thuốc được hơn 2 tháng nay rồi mà cung không đỡ lắm. triệu chứng của em là : acid trao ngược nên họng và thực quản gây ho, ngứa họng, tiết nước bọt nhiều, muốn khạc nhổ, dạo trước còn bị tức và ngực bị ép chặt mà giờ đỡ rồi (không cảm nhận được nữa) Gần đay em còn bị vướng nghẹn cổ họng. Em đã đi nội soi thấy có viêm tấy đỏ ở vùng thực quản với dạ dày.
Dưới là đơn thuốc của em đang uông

và Hình nội soi của em

Viettel

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ thấy trong y van có chẩn đoán:
- Viêm phổi do hít phải (viêm phổi do sặc)
- Hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản
Có thể ông cụ nhà mợ chủ thread ho nhiều vì hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản. Em sẽ PM đơn thuốc để mợ chủ thread tham khảo (không cần dùng kháng sinh), tốt nhất vẫn là đi khám để có chẩn đoán chính xác và đơn thuốc điều trị đúng
Nhà cháu cách đây vài năm bị ho đi khám ở Viện ĐHY các BS cũng bảo bị như thế và cho thuôc uống, nhưng dạo này cháu không bị ho nhưng có cảm giác nóng rát ở đoạn ngực. Cụ cho hỏi liệu có phải vẫn là trào ngược dạ dày thực quản không ạ?
Cảm ơn cụ!

Nino88

Xe container
Trào ngược này kô đùa đâu nhé,nếu ko chữa xảy ra nhiều bệnh như :Viêm Xoang,viêm đường hô hấp ..........và nhiều bệnh liên quan đến đường thở!có thuốc loại của Ấn Độ cũng dùng dc

rickyhai

Xe đạp
Đào mộ cái topic nay lên cho các cụ Dr vào tư vấn dùm em về căn bệnh này và cách xử lý trong th của em. Cảm ơn các cụ.
Em cũng đang bị bệnh này hành hạ. Em uống thuốc được hơn 2 tháng nay rồi mà cung không đỡ lắm. triệu chứng của em là : acid trao ngược nên họng và thực quản gây ho, ngứa họng, tiết nước bọt nhiều, muốn khạc nhổ, dạo trước còn bị tức và ngực bị ép chặt mà giờ đỡ rồi (không cảm nhận được nữa) Gần đay em còn bị vướng nghẹn cổ họng. Em đã đi nội soi thấy có viêm tấy đỏ ở vùng thực quản với dạ dày.
Dưới là đơn thuốc của em đang uông

và Hình nội soi của em
các cụ Dr vào tư vấn dùm em về bệnh này với. liệu có cách chữa trị nào khả quan không các cụ ? tại em nghe nói bệnh này không chữa khỏi được.

lct162

Xe hơi
Cái này qua vinmec đê. Có bs Thanh hay Thành j đấy

rickyhai

Xe đạp
Cái này qua vinmec đê. Có bs Thanh hay Thành j đấy
cảm ơn bác , em cũng đã từng đi mấy nới rồi. mà uống thuốc như đơn thấy cũng chỉ đỡ mà không hết hẳn triệu chứng. gần đây em còn bị đau ngực ( xuong ức , đau xuyên qua 2 bả vai) có cụ Dr nào có cao kiến giúp em, em xin hậu tạ.

FordAT

Xe tăng
Nếu uống lâu mà ko khỏi hẳn thì dễ mãn tính như em lắm. EM bị viêm hang vị xung huyết , mặc dù em uống thuốc rất đầy đủ và khám toàn ở bệnh viện tên tuổi. Nhưng cứ hết thuốc là lại đau thượng vị, ợ nóng , ợ chua. Em bị 4 năm nay rồi ko khỏi. Nghĩ chán.

rickyhai

Xe đạp
Nếu uống lâu mà ko khỏi hẳn thì dễ mãn tính như em lắm. EM bị viêm hang vị xung huyết , mặc dù em uống thuốc rất đầy đủ và khám toàn ở bệnh viện tên tuổi. Nhưng cứ hết thuốc là lại đau thượng vị, ợ nóng , ợ chua. Em bị 4 năm nay rồi ko khỏi. Nghĩ chán.
Bác trước uống thuốc được bao nhiêu tháng thì ngưng vậy ? mình cũng uống được 3 tháng rồi mà chỉ đỡ. Em cũng cắn rang nhin bia rượu, cafe 3 tháng nay rồi + ăn kiêng dầu mỡ , chua , cay, hành tỏi... mà vẫn không dứt điểm được. Triệu chứng của em thì ngứa họng gây ho và muốn khạc nhổ, đau ở phần xuơng ức xuyên qua hai bả vai. Thực quản bác có bị viêm không hay tấy đỏ gì không ?
Em cũng uống thuốc và tuân thủ theo đúng chỉ định của bác sĩ mà không khỏi hẳn được.

Chjck

Xe tải
Bệnh này nó là bệnh lý,cứ đỡ 1 thời gian là bi lại,khó chịu phết

rickyhai

Xe đạp
Nhà cháu cách đây vài năm bị ho đi khám ở Viện ĐHY các BS cũng bảo bị như thế và cho thuôc uống, nhưng dạo này cháu không bị ho nhưng có cảm giác nóng rát ở đoạn ngực. Cụ cho hỏi liệu có phải vẫn là trào ngược dạ dày thực quản không ạ?
Cảm ơn cụ!
cụ nhà chị uống thuốc bên đại học y vài năm trước trong khoảng bao lâu thì hết ho vậy ? còn cảm giác nóng rát ở đoạn ngực là do acid nó trào ngược lên thực quản gây ra cảm giác đó. cụ lên đi nội soi và khám lại xem có bị viêm thực quản không. Mong hồi âm từ cụ.

FordAT

Xe tăng
Nếu mới nội soi thì thôi nhưng nếu nội soi lâu rồi thì nên nội soi lại xem tình hình thế nào. Mình bị bệnh này mình uống thuốc triền miên mà ko khỏi chỉ đỡ. Hết thuốc là lại đau thượng vị và ợ chua. Nếu chưa tây y khó khỏi quá thì nên qua Đông y xem sao, mình cũng đang định chuyển qua đông y chữa 1 thời gian xem thế nào. Vì uống thuốc Tây nhiều có hại lắm.

rickyhai

Xe đạp
Nếu mới nội soi thì thôi nhưng nếu nội soi lâu rồi thì nên nội soi lại xem tình hình thế nào. Mình bị bệnh này mình uống thuốc triền miên mà ko khỏi chỉ đỡ. Hết thuốc là lại đau thượng vị và ợ chua. Nếu chưa tây y khó khỏi quá thì nên qua Đông y xem sao, mình cũng đang định chuyển qua đông y chữa 1 thời gian xem thế nào. Vì uống thuốc Tây nhiều có hại lắm.
Cụ uống thuốc Tây được tổng cộng bao nhieu lâu rồi từ hồi bị bệnh ? Ngoài các triệu chưng kia ra cụ có hay ho và ngứa họng khong. Em đang bị cái này làm cổ họng khó chịu thoi rồi. Lúc nào cũng muốn ho. Mà em nghe nói thuốc đong y nhiều người uống cũng khong hết ? Bác định uống thuốc đông y ơ đâu vậy ? Chỉ giáo cho em luôn đi
Đa tạ cụ