[Funland] Hỗ trợ hay làm khó người dân?

thongng.ngo12

Xe hơi
Hệ thống nó buồn cười lắm cụ ạ
Các sếp cứ hô hào VneId cho tối giản, quân các sếp thì cứ 1.0 cho tôi kiểm tra :))

Dễ hiểu nhất là bây giờ chấp nhận VneId thì chỉ cần cái đt là đủ giấy tờ, ăn làm sao dduocj cái khoản ng dân quên mang giấy tờ.
Bây giờ chỉ cần ko cồn, gương mũ đủ, đt cầm tay... Chết đói ngay :)))))))
Đấy thế nên em có bao giờ tin mấy cái trò này đâu. Bữa bị tấp vào thổi, thử lấy ra cho cán bộ check thì bị chối thế là lại phải lọ mọ mở ví lấy giấy tờ. Làm màu như thật xong rồi chả có tác dụng, tốn thời gian, công sức, tiền bạc của dân.

banmotnucuoi

Xe lăn
NHưng mây ông bà thu tiền kia chắc gì đã nghĩ hưu!
Theo em biết thì bên điện lực họ cho 1 số vào thu hồi nợ xấu, một số đủ sk thì theo đội bảo trì.. một số nghỉ vì lương thấp. Nói chung là giảm đáng kể đấy ạ.
VNPT đang trả lương và chắc chi phí mà bên bảo hiểm trả cho họ thấp nên họ cũng phải tối ưu hoá lợi nhuận thôi.

Leanh65

Xe container
Em làm cái khai báo tạm trú, hỏi công an phường thì được hướng dẫn làm thủ tục trực tuyến trên ứng dụng VNeID; vào ứng dụng khai báo nộp hồ sơ thấy trên ứng dụng thông báo hồ sơ đã được gửi tới cán bộ tiếp nhận; mấy hôm sau em cẩn thận hỏi lại công an phường thì lại được hướng dẫn sáng thứ 2 mang hồ sơ ra công an phường?! Vòng vèo kiểu này đến mệt với thủ tục.
Khác nào bỏ shk, cứ tưởng ngon. Nào ngờ giờ động tý lại phải lên gặp các anh xin XNTTCT;;)

Tony_Le

Xe container
Chào các các cụ, các mợ! Các cụ nhà em (bố em năm nay 85 tuổi và mẹ 82) tối qua gọi điện than thở và hỏi là thấy máy cụ hàng xóm nói tới đây sẽ phải có tài khoản rồi lấy lương hưu qua cái phần mềm gì trên điện thoại à? Thế thì cầm điện thoại đi trả tiền hay làm thế nào để có tiền tiêu? Sao bây giờ phức tạp thế?... Sáng nay em tra cứu thì thấy là "Dự kiến từ tháng 4, ứng dụng VNeID sẽ tích hợp tính năng an sinh xã hội, cho phép thí điểm chi trả tiền trợ cấp qua tài khoản ngân hàng liên kết, thay vì dùng tiền mặt như hiện nay" và để thực hiện được thì: " VNeID sẽ cho phép người dân đăng ký số tài khoản ngân hàng và số tài khoản mobile money dùng để nhận chi trả an sinh xã hội. Đăng ký online xong, khách hàng được xác thực số tài khoản để đảm bảo việc chi trả đúng, đủ." Như vậy các cụ nhà em sẽ phải có 1 tài khoản ngân hàng và sau đó lại phải có 1 tài khoản mobile money và phải sử dụng thành thạo VNEID thì mới nhận được tiền lương hưu 😭. Nhìn thấy tiền số trên cái app VNEID rồi muốn tiêu thì các cụ phải làm thế nào thì em chưa thấy nói đến. Cụ nào thông thạo khai sáng cho em với? Thực sự em thấy XXX làm khó cho các cụ quá, chắc chỉ vì có cái số dư TK của các cụ trên VNEID?
Link đây các cụ:https://vnexpress.net/se-chi-tra-an-sinh-xa-hoi-tren-ung-dung-vneid-4726910.html
Đọc thì cụ đọc cho hết đã, kêu ca từ từ chứ sao vội vàng thế. Em thấy có chữ THÍ ĐIỂM to đùng nên cứ từ từ xem sao, đã BẮT BUỘC đâu (bố mẹ em nhiều tuổi hơn bố mẹ cụ cơ).

Trường hợp xấu thì mở cho các cụ mấy cái TK, đưa tiền mặt và chuyển tiền kia về TK của mình. Bố mẹ đỡ phải tự lọ mọ ra Phường lĩnh lương hưu.

Felix Navi

Xe máy
Về cơ bản, định hướng thì em thấy rất tốt ạ. Chính ra cái kiểu giao dịch tiền mặt nhiều mới là vùng đất màu mỡ cho sự vơ vét bỏ túi riêng của rất nhiều thành phần. Các cụ chắc chả còn lạ các thể loại kê man khai khống để hút sữa ngân sách nữa rồi. Một khi định danh và thanh toán qua bank thì việc truy xét người thật việc thật tiền thật trở nên dễ dàng hơn nhiều, làm tăng tính minh bạch của xã hội.

Tuy vậy, ở chiều bên kia của vấn đề, em mong hệ thống bank xứ ta nâng cao chất lượng dịch vụ, tăng độ bảo mật và thuận tiện để thực sự là công cụ được người dân tin cậy khi sử dụng - thay vì vừa dùng vừa căm ghét vừa nơm nớp sợ mất như hiện nay. Rất nhiều bank có cái tật rằng, để bảo mật, họ bắt người dùng đổi mật khẩu tài khoản định kỳ mỗi vài tháng (mà yêu cầu về mật khẩu thì rất khoai, phải bao nhiêu ký tự, rồi ký tự đặc biệt này kia), khiến cho trí nhớ của thanh niên cũng bị thử thách nhiều chứ đừng nói đến các cụ già.

Những trường hợp các cụ già thích tiền mặt thì chuyển từ việc ra phường rút tiền thành ra bưu cục hoặc phòng giao dịch bank rút tiền, cơ bản cũng chẳng khác gì mấy. Như nhà em thì đưa thẻ ATM cho con cháu rút giúp cầm về cũng đơn giản.

Các trường hợp xa xôi cách trở hoặc không thuận tiện đi lại thì vẫn có hỗ trợ mang đến gửi tận nơi, nếu thực thi kém thì một phần do vấn đề con người, một phần có thể khắc phục khi các bank phát triển hệ thống trụ ATM/điểm giao dịch. Mà nếu các cụ đã khó đi lại thì đi ra phường hay ra bank đều khó như nhau rồi. Rồi các cụ tay run mắt yếu sợ dùng thứ hiện đại bị lừa, vậy chắc dùng tiền mặt thì không bị lừa, bị cắp?

Từ góc nhìn của riêng mình, em thấy việc điện tử hoá, đồng bộ hoá thông tin xứ ta đang gây bất tiện cho dân là một phần lớn do sự kháng cự của rất nhiều con người lo sợ "phần ăn" của họ sẽ bị teo tóp, thậm chí mất luôn việc làm khi mọi thứ trở nên tinh gọn hơn, đơn giản hơn, minh bạch hơn. Thanh toán điện tử vẫn đang chỉ là một lựa chọn thêm bên cạnh tiền mặt, chưa hề là bắt buộc trong hầu hết giao dịch. Lượng thanh toán tiền mặt hiện tại vẫn đang rất lớn nhưng nhiều người đã run cầm cập vì sợ bị truy nguồn gốc tài sản rồi.

tuandaiwoo

Xe đạp
Đọc thì cụ đọc cho hết đã, kêu ca từ từ chứ sao vội vàng thế. Em thấy có chữ THÍ ĐIỂM to đùng nên cứ từ từ xem sao, đã BẮT BUỘC đâu (bố mẹ em nhiều tuổi hơn bố mẹ cụ cơ).

Trường hợp xấu thì mở cho các cụ mấy cái TK, đưa tiền mặt và chuyển tiền kia về TK của mình. Bố mẹ đỡ phải tự lọ mọ ra Phường lĩnh lương hưu.
Thì thí điểm nên mới hỏi chứ cụ, còn nếu áp dụng toàn dân thì còn hỏi làm gì nữa, cứ thế mà làm thôi. Cụ đọc giúp em là bố mẹ em không hiểu nên hỏi em và em hỏi các cụ. Cụ không gợi ý gì mà lại nói em kêu ca. Nếu ai cũng rành như cụ thì thế giới toàn người giỏi cụ nhỉ?

Tony_Le

Xe container
Thì thí điểm nên mới hỏi chứ cụ, còn nếu áp dụng toàn dân thì còn hỏi làm gì nữa, cứ thế mà làm thôi. Cụ đọc giúp em là bố mẹ em không hiểu nên hỏi em và em hỏi các cụ. Cụ không gợi ý gì mà lại nói em kêu ca. Nếu ai cũng rành như cụ thì thế giới toàn người giỏi cụ nhỉ?
Tiêu đề thớt cụ mở KÊU to đùng thế kia thì không kêu ca là gì?

Cụ hỏi có nhiều người khác trả lời rồi, em phê phán phần kêu thôi.

Thí điểm thì chờ xem thiên hạ làm gì, như thế nào thế nào rồi lúc đó tự biết hay nhiều người biết rõ hơn hương dẫn. Đấy cũng là một gợi ý.

Chốt lại, cụ đọc xong vẫn chỉ để kêu ca và chê bôi là chính, phần tích cực của nó thì không chịu nhìn nhận. :D :))

poiuy

Xe cút kít
Nhận tiền vào TK thì cũng không nhất thiết phải biết dùng app hay gì. Cầm CCCD ra ngân hàng rút ra thôi thì cũng không khác gì đi nhận lương hưu trên phường cả.

poiuy

Xe cút kít
Để các cụ lên được thị trấn thì gia đình phải cắt cử 1 người đưa đi, chưa kể trường hợp người già neo đơn. Tuổi già trông vào mấy đồng ít ỏi, chưa đến tháng đã mong ngóng để còn tiêu khoản này khoản kia chứ không phải thích thì đi rút như cụ được. Và các cụ buộc phải mở thẻ tại 1 bank với các loại phí đắt lòi. Nói chung thừa giấy vẽ voi, nếu áp dụng ở các thành phố lớn (1-2 km có 1 cây ATM, điểm giao dịch bank) thì oke. "Việc gì lợi cho dân ta phải hết sức làm, việc gì hại cho dân ta phải hết sức tránh" - có lẽ sẽ chỉ còn trong bức thư của Bác :(.
Các cụ lên xã lĩnh lương hưu thì cũng phải đi đó thôi, có khác gì đâu nhỉ? Lại đúng ngày phát lương các cụ ốm, hay trời mưa gió, lạnh thì sao chứ? Để TK ngân hàng có phí gì đâu? Rút tiền tại NH cũng đơn giản, mình không dùng các dịch vụ online của nó thì cũng đỡ khoản bảo mật. Thuần tuý nhận tiền và rút tiền thôi.

poiuy

Xe cút kít
Ối giờ ơi, ko có mạng coi như xong, mơ ứng dung lâu hơn rút chìa cccd. Vn lạm dụng 4.0 quá, cụ cháu 95 tuổi xã bắt làm thẻ ây tê em để lĩnh 900k tiền tuất của cụ ông. Rồi bao nhiêu cụ 80-90 cũng phải làm để lĩnh tiền người cao tuối. Chán vô cùng cái thẻ loại 4.0 vơ đũa cả bó.
Ra ngân hàng chìa CCCD ra rút tiền cho nhanh. Không thạo dùng app thì không nên dùng. Chỉ cần nhờ con cháu đăng ký cho ban đầu thôi.

langtoilangtoi

Xe điện
Cái này là lỗi của phần mềm hay quy trình xác thực là phải ra công an phường xã hả cụ
Phần mềm VneID có thể xảy ra lỗi với các trường hợp cá biệt nào đó mà bên phát triển chưa phát hiện được. Nếu cụ tiện thì ra CA phường thì họ có đầu mối hỗ trợ cho cụ nhanh hơn và cũng tìm ra lỗi nhanh hơn nếu có.
Nếu ko thì cụ có thể gọi hotline hỗ trợ CCCD cũng được.

giahoi

Xe hơi
Các cụ nhà em lại thích đi lĩnh lương vì nó vui, được gặp gỡ mọi người đâm ra em cũng chả ép các cụ làm tài khoản làm gì.

Diep1979

Xe điện
Đấy thế nên em có bao giờ tin mấy cái trò này đâu. Bữa bị tấp vào thổi, thử lấy ra cho cán bộ check thì bị chối thế là lại phải lọ mọ mở ví lấy giấy tờ. Làm màu như thật xong rồi chả có tác dụng, tốn thời gian, công sức, tiền bạc của dân.
Sắp tới còn trò thu thập mống mắt nữa cơ cụ ạ :))

Chào các các cụ, các mợ! Các cụ nhà em (bố em năm nay 85 tuổi và mẹ 82) tối qua gọi điện than thở và hỏi là thấy máy cụ hàng xóm nói tới đây sẽ phải có tài khoản rồi lấy lương hưu qua cái phần mềm gì trên điện thoại à? Thế thì cầm điện thoại đi trả tiền hay làm thế nào để có tiền tiêu? Sao bây giờ phức tạp thế?... Sáng nay em tra cứu thì thấy là "Dự kiến từ tháng 4, ứng dụng VNeID sẽ tích hợp tính năng an sinh xã hội, cho phép thí điểm chi trả tiền trợ cấp qua tài khoản ngân hàng liên kết, thay vì dùng tiền mặt như hiện nay" và để thực hiện được thì: " VNeID sẽ cho phép người dân đăng ký số tài khoản ngân hàng và số tài khoản mobile money dùng để nhận chi trả an sinh xã hội. Đăng ký online xong, khách hàng được xác thực số tài khoản để đảm bảo việc chi trả đúng, đủ." Như vậy các cụ nhà em sẽ phải có 1 tài khoản ngân hàng và sau đó lại phải có 1 tài khoản mobile money và phải sử dụng thành thạo VNEID thì mới nhận được tiền lương hưu 😭. Nhìn thấy tiền số trên cái app VNEID rồi muốn tiêu thì các cụ phải làm thế nào thì em chưa thấy nói đến. Cụ nào thông thạo khai sáng cho em với? Thực sự em thấy XXX làm khó cho các cụ quá, chắc chỉ vì có cái số dư TK của các cụ trên VNEID?
Link đây các cụ:https://vnexpress.net/se-chi-tra-an-sinh-xa-hoi-tren-ung-dung-vneid-4726910.html
Cụ mới chỉ "nghe" thôi mà đã đặt tiêu đề của thớt là hỗ trợ hay làm khó người dân là không ổn tí nào rồi. Ở chỗ em đã làm việc này lâu rồi, đơn giản lắm (trả qua dịch vụ của Viettel). Hàng tháng, khi có tiền và tài khoản thì người được hưởng chế độ cứ cầm cái điện thoại có tin nhắn báo tiền đến các đại lý của Viettel (cửa hàng Viettel, các tiệm tap hoá, tiệm điện thoại...) trên địa bàn thôn để được hỗ trợ rút tiền, rất tiện lợi, rút bất cứ lúc nào cũng được, chưa rút thì tiền vẫn còn trong tài khoản... Nói chung là rất tiện lợi chứ không 'làm khó" như cụ nghĩ đâu. Và cũng vận động mở tài khoản chứ không có chuyện "phải có tài khoản" đâu

autobahn-hanoi

Xe tăng
tây lông nó làm thế này 10 năm nay rồi cụ. cụ có thể dùng các thứ của ông cụ và chuyển tiền vào tk của mình, rồi rút ra đưa cho cụ ông nhà cụ. bọn tây nó cũng như vậy, chả ai trả tiền mặt nữa, china cũng thía mà. em cũng k thấy rắc rối lắm

phohien035

Xe buýt
Em mắt vẫn còn tinh, biết về công nghệ đủ để dùng các App thế nhưng hôm nay cũng phải đi ra BH để hỏi. Chuyện là khi mới có App của BH em cài dặt, dùng OK. Sau đó phát hiện ra BH của mình đáng hưởng 100% nhưng trên thẻ chỉ là loại 95%. Em đem ra BH đổi. Ok. Nhưng từ đó vào App VSSID nó cứ báo lỗi ko lấy đc thông tin. Thắc mắc qua App ko thấy trả lời, nên đành ra BH. Các cháu bảo mã số của chú khác nhau nên ko tra được. Phải xóa cái cũ đi, làm theo cái mới thì mới đc. Ơ thế các cháu đổi thẻ cho mình trên hệ thống của BH mà lại ko ăn nhập cũ và mới ? Suy ra HT nói chung có vấn đề không đồng bộ. Nếu người già thì biết làm sao ?
Ông bà già mình đêu U90, dùng DT chủ yếu để gọi, nghe là hết. Nhưng các cháu nhiệt tình đến tận nhà để xác thực ID. Bà già thức thì làm đc, ông già ngủ thì chịu. Nhưng làm xong cũng ko để làm gì vì có đi đâu đâu. Di khám, con cháu phải đi cùng, cầm CCCD theo, đâu dám để các cụ tự làm và có làm cũng ko thể đc. Đó là những bất cập mà hình như ít ngioiwf bỉ qua, cứ theo trào lưu chung.