[Funland] Hỗ trợ sữa bột cho Cuba

poohsieunhan

Xe tải
Ko phải là đấm nhau với Mỹ, do thể chế chậm thay đổi, trước đây mấy năm đã chuyển mình cải cách như ta r, mà sao giờ lại khổ vậy. Họ làm có vẻ chậm hoặc lực lượng bảo thủ quá mạnh ko có các nhân vật như NVL hay VVK như ta. Họ giờ chắc tương tự ta hồi 1990. Gần Mẽo dễ chơi hơn gần TQ, dân giàu nước mạnh mới là cái thứ cần hướng tới bề ngoài muốn nói trời biển thế nào cũng đc.
Vẫn bị Mẽo cấm vận mà cũ, có muốn chuyển mình cải cách cũng khó. Mình Mẽo nó bỏ cấm vận thì mới ngoại giao cây tre được đấy ạ

TraiKhongSo

Xe tăng
Tuyệt vời tinh thần nhân ái các ọp phờ ta, gần như 100% cc ở đây đều sẵn sàng ủng hộ các bạn Cuba ae. Ad cứ làm 1 thớt gây quĩ khi nào có cửa của cụ Thủ thì ta góp chung vào cc nhể

duongctt

Xe tăng
"WFP đã nhận được thông báo chính thức từ chính phủ Cuba yêu cầu hỗ trợ để tiếp tục cung cấp 1 kg sữa/tháng cho trẻ em dưới 7 tuổi trên cả nước"
VN mình đã được thế này chưa các cụ?
Ngân sách chính của WFP lại là Mẽo và đồng bọn tự nguyện đóng góp chiếm phần lớn :D
Nhân tiện các cụ thừa sữa mà chưa biết chỗ nào nhận quyên góp cho Cu3 hay những người cần giúp đỡ trên toàn cầu thì vào link dưới để ủng hộ nhé.

matizvan2009

Xe ba gác
Em không rõ lắm vì chưa được đọc báo tiếng Việt nhưng cụ nói quá chuẩn; em nhớ dự án nào đó trước đây còn định lấy đất của trang trại bò sữa mà Việt Nam và Cuba hợp tác để làm sân gôn mà bên trang trại họ không đồng ý và đưa lên cả thời sự cơ mà. Đất nước của họ trồng mía được thì em nghĩ trồng cỏ nuôi bò sẽ ngon lành!
thời 7x đầu 8x em ở ngoài bắc thì có "gà cu ba" là gà lông trắng (như gà công nghiệp bây giờ) trong khi gà ta nuôi thì thường màu vàng tối..

consokhong

Xe tải
E nghĩ có thể sản xuất ra nhưng nhân dân k tiếp cận dc hoặc tiếp cận k đồng đều
Em xem youtube thì thấy đến cái túi nilon mà bên họ còn ko có để dùng, họ rất quý nếu được có thể đổi các thứ có giá trị hơn nhiều lần để lấy cái túi nilon, nên em nghĩ món sản xuất là khó vì thiếu thốn đủ đường

boxanha

Xe máy
Em là người được ăn sữa bột Cu Ba đây

trungthu2020

Xe tăng
Mình đã "trao đổi" kinh nghiệm với bạn về "mở cửa" nhưng bạn chưa thuận, thậm chí còn cho rằng nước ta đi lệch hướng
Thôi đành vậy

LongLH

Xe điện
Cái này phải qua đường ngoại giao rồi.
Mình làm mọi thủ tục để không vi phạm lệnh cấm vận.
Kiểu gì nước ta hàng năm cũng viện trợ lương thực. Tiện chuyến tàu thì người dân góp ít sữa giúp trẻ em bên đó.
Chuẩn cụ, năm nào chẳng hỗ trợ bạn mấy tầu lương thực- chỉ là không lên báo thôi. Bây giờ không biết thế nào chứ 2002 tàu em chở gạo sang đấy. Lúc đấy dân CuBa vẫn quý Việt Nam một cách đặc biệt luôn. Bọn em ra ngoài cảng chơi dân họ bắt tay nhiệt tình, kéo vào nhà chơi, mời ăn, mời uống dù nói với nhau chẳng hiểu chỉ ra hiệu thôi. Có kêu gọi em cũng xin góp chút ít.

namphong12

Xe container
Dạ mầm ở đâu chứ, em thấy các con đi học phải mag thêm hộp sữa trong túi. Đến bữa chiều cô cho uống
Chỗ em có mà. Năm ngoái con em học mầm non là có sữa học đường. Vẫn mang thêm đi uống. Năm nay lớp 1 rồi thì không còn sữa học đường nữa. Nhưng vẫn mang.

t12a11g

Xe buýt
xem kênh lại ngứa chân mới thấy cuba khổ như nào, mong cuba sớm dc bỏ cấm vận

Politeboy

Xe buýt
Mình đã "trao đổi" kinh nghiệm với bạn về "mở cửa" nhưng bạn chưa thuận, thậm chí còn cho rằng nước ta đi lệch hướng
Thôi đành vậy
Chệch quá đi chứ
Nói một đằng làm một nẻo các bạn không quen

tientung000

Xe điện
có vinamilk backup .
không thì cũng xẹp như gián
Doanh nghiệp thì có thăng có trầm. Doanh nghiệp nông nghiệp miền núi Tây Bắc tự phát triển tốt đến mức Vinamilk quan tâm mua lại giá cao và phát triển, cụ phải nhìn thấy và ủng hộ nó chứ.

tientung000

Xe điện
Em xem youtube thì thấy đến cái túi nilon mà bên họ còn ko có để dùng, họ rất quý nếu được có thể đổi các thứ có giá trị hơn nhiều lần để lấy cái túi nilon, nên em nghĩ món sản xuất là khó vì thiếu thốn đủ đường
Chỉ ngay trước năm 2000, túi nilon có khóa zip, vỏ chai lavie pepsi đựng chất lỏng... cũng đã là của hiếm với bà con nông dân. 1/4 thế kỷ qua, từ đỉnh núi tới đáy biển, hẻm núi sâu hay lòng sông lòng suối trên đất nước VN ta, ko đâu ko thấy có túi nilon, vỏ chai nhựa, vỏ thuốc sâu, bvtv...
Nước bạn còn sạch cũng là mừng đấy :)

langtoilangtoi

Xe điện
có vinamilk backup .
không thì cũng xẹp như gián
E nhớ trước kia có sữa gì mà "Cái tay cái tay..." giờ ko thấy đâu thì phải. Phải chăng các hãng sữa thì nữ tướng mới nổi vì họ hiểu về sữa nhể =))

E vừa tra thử thì thấy sao GDP đầu người cao thế, hơn $ 22K, chắc ko chính xác

Ngao5

Vũ Trụ
Ngày xưa Cuba tự hào sữa đày đủ, còn tặng Việt Nam mình đàn bò sữa, xây dựng Trại Bò giống ở Ba Vì, rồi em thấy xe ô tô tải đông lạnh giữ tinh trùng viên của Trại bò giống Ba Vì....
Anh Hồ Giáo, 2 lần Anh hùng lao động Việt Nam, cũng chăn bò ở Trại giống này
Sao giờ đến nông nỗi này?
Đổi mới đi cụ Raoul Castro thân yêu ơi, dân Cuba khổ quá rồi

Mandalord

Xe điện
Em không rõ lắm vì chưa được đọc báo tiếng Việt nhưng cụ nói quá chuẩn; em nhớ dự án nào đó trước đây còn định lấy đất của trang trại bò sữa mà Việt Nam và Cuba hợp tác để làm sân gôn mà bên trang trại họ không đồng ý và đưa lên cả thời sự cơ mà. Đất nước của họ trồng mía được thì em nghĩ trồng cỏ nuôi bò sẽ ngon lành!
Không phải cứ trồng được là sẽ có kết quả ngon lành. VN năm 1986 vẫn đói, nhập khẩu lương thực, đến 1989 thì xuất khẩu gạo, mặc dù vẫn trong vòng phong tỏa bao vây cấm vận của cả Mỹ và TQ, đất đai vẫn thế, công nghệ vẫn thế. Cơ chế kinh tế nó quan trọng lắm.