[Funland] Hỗ trợ sữa bột cho Cuba

Cún em

Xe buýt
Ngày xưa Cuba tự hào sữa đày đủ, còn tặng Việt Nam mình đàn bò sữa, xây dựng Trại Bò giống ở Ba Vì, rồi em thấy xe ô tô tải đông lạnh giữ tinh trùng viên của Trại bò giống Ba Vì....
Anh Hồ Giáo, 2 lần Anh hùng lao động Việt Nam, cũng chăn bò ở Trại giống này
Sao giờ đến nông nỗi này?
Đổi mới đi cụ Raoul Castro thân yêu ơi, dân Cuba khổ quá rồi
cụ Raul nghỉ rồi mà cụ?

Ngao5

Vũ Trụ
cụ Raul nghỉ rồi mà cụ?
Ông anh chết rồi, nhưng bóng của anh em ồn ấy vẫn bao trùm đường lối chính trị của Cuba
Bọn trẻ đứa nào mà chẳng muốn đổi mới
Cụ cứ nhìn tình hình Cuba ngày này với tình hình Việt Nam thời kỳ 1975-1995 thì thấy

Mandalord

Xe điện
Một trong những điều kiện để mẽo nó nới/bỏ cấm vận là ông Cuba phải trả lại các tài sản của cá nhân và doanh nghiệp mẽo mà ngày trước ông đã cuốc hĩu hóa.
Mẽo nó ko dỡ cấm vận thì người anh em còn khổ dài dài :(
Xưa e đọc thời Obama bảo Cuba trả mấy tỷ vụ tài sản, còn Cuba lại bắt Mỹ trả mấy tỷ/ mấy trăm tỷ tiền cấm vận. Nên thế là hai bên toang, ko có tiếng nói chung nên giờ ra vậy, sữa cho trẻ em còn thiếu thì còn gì để mà bàn hay nói chuyện chém gió đây!
Thực ra quan hệ của nước nhỏ với các nước lớn, chuyện mặt mũi nhiều khi nó cũng quan trọng không kém gì chuyện tiền bạc. Nước nhỏ không chịu trả tiền nước lớn là không cho người ta mặt mũi, làm sao nước lớn răn đe được đàn em?

Cuba nên học VN. Hồi 95 Mỹ cùng đòi VN trả nợ cả núi tiền mà VNCH đã vay suốt chiến tranh. Đương nhiên là VN còn khướt mới trả nổi. Thế là lãnh đạo VN mới xin Mỹ là VN chỉ trả phần vay nợ dành cho phát triển kinh tế của VNCH (phần nhỏ), lại còn trả dần trong mấy chục năm, còn phần vay nợ quân sự thì thôi. Thế là giữ được thể diện cho Mỹ, họ gật đầu thì mới có bình thường hóa.

Cuba cũng nên nghĩ giải pháp mềm dẻo, tách cục tiền thành nhiều khoản, khoản nào thấy có cơ hội xin miễn thì xin, khoản nào không miễn được thì xin đánh giá lại giá trị tài sản thấp xuống, rồi xin trả bằng hiện vật, trả dài hạn, hoặc cho thuê hình thức BT v.v.

Còn chuyện bồi thường thì miễn đi. Bồi thường thì hóa ra là thừa nhận sai lầm sao mà phải bồi thường? Thế thì các lãnh đạo làm sao giữ được ghế?

Chỉnh sửa cuối:

conngua280390

Xe tăng
Thực ra quan hệ của nước nhỏ với các nước lớn, chuyện mặt mũi nhiều khi nó cũng quan trọng không kém gì chuyện tiền bạc. Nước nhỏ không chịu trả tiền nước lớn là không cho người ta mặt mũi, làm sao nước lớn răn đe được đàn em?

Cuba nên học VN. Hồi 95 Mỹ cùng đòi VN trả nợ cả núi tiền mà VNCH đã vay suốt chiến tranh. Đương nhiên là VN còn khướt mới trả nổi. Thế là lãnh đạo VN mới xin Mỹ là VN chỉ trả phần vay nợ dành cho phát triển kinh tế của VNCH (phần nhỏ), lại còn trả dần trong mấy chục năm, còn phần vay nợ quân sự thì thôi. Thế là giữ được thể diện cho Mỹ, họ gật đầu thì mới có bình thường hóa.

Cuba cũng nên nghĩ giải pháp mềm dẻo, tách cục tiền thành nhiều khoản, khoản nào thấy có cơ hội xin miễn thì xin, khoản nào không miễn được thì xin đánh giá lại giá trị tài sản thấp xuống, rồi xin trả bằng hiện vật, trả dài hạn, hoặc cho thuê hình thức BT v.v.

Còn chuyện bồi thường thì miễn đi. Bồi thường thì hóa ra là thừa nhận sai lầm sao mà phải bồi thường? Thế thì các lãnh đạo làm sao giữ được ghế?
Chuẩn, nhưng quan trọng Lãnh Đạo Cuba có chịu chạy qua bên đó mà xin xỏ không. Hay vẫn cứng nhắc thì mãi mãi vậy thôi chả thay đổi đâu!

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Vấn đề là họ ko muốn làm. Bây giờ vẫn cấp phât thuốc nhưng chỉ đc 1 số loại thôi nhưng vẫn thích xếp hàng nhận miễn phí, ko thích làm có tiền mua thuốc cho nhanh.
Kinh nghiệm thực tiễn từ trung quốc và việt nam mà cuba ko chịu hock tập nhỉ. Trung quốc có những bài học lớn trong quá khứ như nhà minh bế quan toả cảng đã làm trung quốc tụt lùi và ko tiép xúc nền văn minh thế giới, rồi chế độ ăn tập thể làm tập thể trong các hợp tác xã thời mao trạch đông. Mất bao xương máu của các đồng chí chỉ để cải cách xoá bỏ làm tập thể ăn tập thể. Mặc dù nó đi ngược lại chủ nghĩa mác lenin nhưng nó phù hợp với thực tế. Việc đi ngược lại lí tưởng vào thời đól là cấm kị. Tuy nhiên có một số người như đặng tiểu bình đã dũng cảm vượt lên và mở ra cục diện mới. Còn việt nam sau khi khi thấy liên xô tan rã và những cải cách của trung quốc tỏ ra hiệu quả đã dũng cảm học theo. Nếu ko có hành động cải cách của trung quốc chugns ta vẫn còn run sợ trước viễn cảnh cải cách vì nó lệch rất nhiều so với lí thuyết macle. Cu ba ko thấy thực tiễn từ việt nam và trung quốc hay sao. Cuba muốn trở thành một triều tiên tiếp theo???

--Lamborghini--

Xe lăn
Có sang rồi cụ nhưng kết quả không được nhiều. Vấn đề của Cuba không phải là không biết cày ruộng. Cụ nào đã trải qua thời bao cấp thì hiểu.
Còn bao cấp thì khó mà tạo ra nh của cải vật chất được.

namphong12

Xe container
Trước khi giúp họ về vấn đề lương thực. Ta nên giúp họ về đường lối trước. Bốc nguyên đàn lãnh đạo cấp cao của họ sang Việt Nam và Trung Quốc học tập trong 1 năm.

pham minh

Xe container
họ từng có ngành chăn nuôi bò sữa mà
thậm chí hỗ trợ ông vn
giờ sao thảm thế nhỉ
Ngày xưa bò giống mình được Cu ba tặng nhiều. Ngày đó trẻ em Cu ba được đảm bảo 1l sữa/ ngày

Tlbooks

Xe buýt
Giá trị CuBa trên bàn cờ địa chính trị hiện nay + giá trị kinh tế và quy mô thị trường tiêu dùng mang lại cho các tập đoàn lớn là rất nhỏ, nên không có nguồn lực nào để tháo gỡ nút thắt trả nợ và vận động bình thường hoá với Mỹ.
Có lẽ trong thời gian gần, 20 năm nữa chưa nhìn được tương lai tươi sáng gì cho CuBa.
Chưa kể ảnh hưởng nặng nề của văn hoá nền vùng Mỹ La Tinh (Venezuela cũng tương tự), cách mạng cánh tả lãng mạn, bất chấp quy luật kinh tế và phát triển xã hội, người dân dễ hài lòng, lười lao động, đam mê ăn chơi nhảy nhót đàn hát ngày đêm - nên mới hợp với CNXH dân tuý, lại không có nền tảng tích luỹ kinh tế cướp bóc vài trăm năm như các nước mẹ trước đây (Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha - bọn này cũng lười biếng ăn chơi đàn hát ác liệt, công sở còn đóng cửa ngủ trưa vài tiếng, nhưng dù gì nó cũng là châu Âu), nên vùng mấy nước Nam Mỹ này còn đói khổ, lạc hậu dài dài

Tlbooks

Xe buýt

Không phải đâu cụ, nợ chính quyền với chính quyền dễ xử lý, Câu lạc bộ Paris cũng đã xử lý giúp bạn khoảng 8,5 tỷ usd
Bạn cũng muốn bình thường hoá lắm, Bạn cũng đã khởi động cải cách, nhưng "ai cho tôi làm người lương thiện" ?
Điều kiện tiên quyết của Mỹ trước khi đàm phán là CuBa phải trả nợ cho các tập đoàn tư nhân Mỹ (do bị CuBa quốc hữu hoá tài sản năm 1959). Không có điều này, thì đừng nói gì đến khởi động chương trình bình thường hoá. Không có tổng thống Mỹ nào dám bật đèn xanh bình thường hoá khi chưa gỡ điểm này. Khoản nợ này tính đến giờ chắc cũng phải vài tỷ usd (cách đây 10 năm là 2 tỷ usd).
Khoản này phải là tiền tươi, mà giờ ai cho được Bạn nhiều tiền mặt thế.
Còn Bạn đòi Mỹ bồi thường 120 tỷ usd thiệt hại do cấm vận là chuyện văn nghệ, xoa dịu bất mãn dân chúng của Bạn thôi.

-----------------
Bạn thì quý mình khỏi nói, mà mình cũng rất quý Bạn, ...
em đưa mấy bạn đi bảo tàng Hồ Chí Minh, cứ đến chỗ nào thấy tượng Bác là lại đứng nghiêm chào theo điều lệnh
về uống bia hơi, cứ thấy mấy bạn buồn buồn, hỏi, bạn bảo, bên bạn thấy ảnh, tượng Bác Hồ nhiều lắm.
Mà vào bảo tàng Hồ Chí Minh không thấy một bức ảnh nào của...

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hợp tác nông nghiệp Việt Nam Cu Ba đã có truyền thống từ rất rất lâu rồi. Bên ta đưa chuyên gia sang hỗ trợ kỹ thuật canh tác lúa gạo và cây ăn trái có thành tích hẳn hoi.
Thách thức ở chỗ phe thủ cựu Cu Ba không làm gì để cải cách nông nghiệp theo hướng thị trường dẫn tới sức sản xuất tê liệt. Có vài điển hình thì cũng chỉ đủ đăng báo thôi. Mô hình sản xuất nông nghiệp kiểu tập thể thì ngay Việt Nam mình vựa lúa còn đói chứ chả Cu Ba.
Trước em đọc trong một thớt của OF bàn về Cuba, có cụ nói là LĐ mình khuyên nên thay đổi giống VN. Nhưng lãnh đạo họ thủ cựu quá, còn phản ứng mạnh lại. Nên nước ta không dám ý kiến gì nữa, để kệ họ. Cảm ơn tấm lòng bạn ngày xưa thì chỉ bằng cách giúp đỡ chút vật chất trong khả năng nước ta.

• Vodka
Reactions: XPQ

rachfan

Xe điện
Ngày xưa Cuba tự hào sữa đày đủ, còn tặng Việt Nam mình đàn bò sữa, xây dựng Trại Bò giống ở Ba Vì, rồi em thấy xe ô tô tải đông lạnh giữ tinh trùng viên của Trại bò giống Ba Vì....
Cuba vẫn sản xuất sữa cụ ạ, nhưng không đủ. Tổng nhu cầu sữa của Cuba là khoảng 1,4 tỉ lít/năm, nhưng các năm gần đây chỉ sản xuất được khoảng 450 triệu lít/năm, và như thế phải nhập khẩu rất nhiều.

Nguyên nhân thì có 3: Sự khó khăn chung của kinh tế thế giới (đặc biệt của Venezuela). Sự xiết chặt cấm vận của Mỹ từ thời Trump, và sự bảo thủ của một số lãnh đạo. Tình hình này, không biết Cuba còn trụ được đến bao giờ.

ban2023

Xe đạp
Cuba mà quay xe, độ 2 chục năm lại trông như Florida

Ga_son

Xe điện
Vẫn bị Mẽo cấm vận mà cũ, có muốn chuyển mình cải cách cũng khó. Mình Mẽo nó bỏ cấm vận thì mới ngoại giao cây tre được đấy ạ
Nó cấm vận vì quan điểm của Cu 3 thôi, năm 90 ta cũng chả khác j như Cu 3 bây giờ. Nói thẳng ngàn cân treo sợi dây thừng, ta hòa hoãn với TQ, gia nhập ASEAN bọn Đế quốc nó mới gỡ bỏ dần cấm vận. Ông đòi ng ta chơi với ông nhưng tay vẫn cầm dao mồm vẫn chửi thì ai chơi với ông được.

duongctt

Xe tăng
Không phải đâu cụ, nợ chính quyền với chính quyền dễ xử lý, Câu lạc bộ Paris cũng đã xử lý giúp bạn khoảng 8,5 tỷ usd
Bạn cũng muốn bình thường hoá lắm, Bạn cũng đã khởi động cải cách, nhưng "ai cho tôi làm người lương thiện" ?
Điều kiện tiên quyết của Mỹ trước khi đàm phán là CuBa phải trả nợ cho các tập đoàn tư nhân Mỹ (do bị CuBa quốc hữu hoá tài sản năm 1959). Không có điều này, thì đừng nói gì đến khởi động chương trình bình thường hoá. Không có tổng thống Mỹ nào dám bật đèn xanh bình thường hoá khi chưa gỡ điểm này. Khoản nợ này tính đến giờ chắc cũng phải vài tỷ usd (cách đây 10 năm là 2 tỷ usd).
Khoản này phải là tiền tươi, mà giờ ai cho được Bạn nhiều tiền mặt thế.
Còn Bạn đòi Mỹ bồi thường 120 tỷ usd thiệt hại do cấm vận là chuyện văn nghệ, xoa dịu bất mãn dân chúng của Bạn thôi.

-----------------
Bạn thì quý mình khỏi nói, mà mình cũng rất quý Bạn, ...
em đưa mấy bạn đi bảo tàng Hồ Chí Minh, cứ đến chỗ nào thấy tượng Bác là lại đứng nghiêm chào theo điều lệnh
về uống bia hơi, cứ thấy mấy bạn buồn buồn, hỏi, bạn bảo, bên bạn thấy ảnh, tượng Bác Hồ nhiều lắm.
Mà vào bảo tàng Hồ Chí Minh không thấy một bức ảnh nào của...
Em thì lại nghĩ tủ lạnh bạn không hề muốn bình thường hóa tẹo nào, chứ nếu muốn thì thiếu gì cách để xử lí món nợ đó, kể cả tiền tươi. Chúng ta lúc đàm phán để bình thường hóa chả khó khăn bốn bề, ngân khố làm gì còn xu nào, vẫn nợ LX, TQ một đống, điểm tín dụng thì âm luôn. Vậy mà vẫn xoay sở được đó thôi.
Mà cứ cho là bạn không muốn trả khoản nợ đó mà chỉ muốn ăn không tài sản Mẽo thì đưa ra con số vừa vừa để cân bằng thôi. Đằng này đập vào mặt nó trăm tỏi đô thì cờ hó nó muốn đàm phán nữa. Này là đuổi khách chứ chả có lẽ tủ lạnh nhà bạn ngây thơ đến mức tin rằng Mẽo nó chịu trả xèng cho bạn để bình thường hóa?

le_petit

Xe tăng
Em thì lại nghĩ tủ lạnh bạn không hề muốn bình thường hóa tẹo nào, chứ nếu muốn thì thiếu gì cách để xử lí món nợ đó, kể cả tiền tươi. Chúng ta lúc đàm phán để bình thường hóa chả khó khăn bốn bề, ngân khố làm gì còn xu nào, vẫn nợ LX, TQ một đống, điểm tín dụng thì âm luôn. Vậy mà vẫn xoay sở được đó thôi.
Mà cứ cho là bạn không muốn trả khoản nợ đó mà chỉ muốn ăn không tài sản Mẽo thì đưa ra con số vừa vừa để cân bằng thôi. Đằng này đập vào mặt nó trăm tỏi đô thì cờ hó nó muốn đàm phán nữa. Này là đuổi khách chứ chả có lẽ tủ lạnh nhà bạn ngây thơ đến mức tin rằng Mẽo nó chịu trả xèng cho bạn để bình thường hóa?
Khi bọn Mẽo nó đòi tiền thì nó cũng đã tính luôn thằng bị đòi sẽ trả bằng cách nào rồi (như trường hợp VN) Như đã có thông tin nó đòi có gần 1 tỷ thôi, vay Mẽo 1 tỷ chắc sẽ được vì nó nhổ được cái gai bên cạnh nhưng sẽ phải nhượng bộ khá nhiều về mọi mặt. Một tỷ đô thì trả 30 năm bằng tiền thuê đảo Thanh niên cho mấy công ty du lịch Méo làm du lịch là hết chứ đáng bao đâu chẳng hạn.

khanhtb

Xe điện
Cuba tìm đc ng như Đặng TB thì mới đổi đời đc , làm kinh tế giỏi mà vẫn ổn định đc chế độ