[Funland] Hoa Học Trò: tờ báo một thời phủ sóng Việt Nam

conkynhong1998

Xe buýt

hmkh7

Xe hơi
Những năm cuối 1990s đầu 2000s báo giấy vẫn hoàn toàn phủ sóng Việt Nam do Internet lúc này cước phí rất đắt. Thời đó trong khi các tờ báo nổi tiếng khác như Tiền Phong, An Ninh Thế Giới chuyên trị các vấn đề kinh tế chính trị - thì báo Hoa Học Trò lại nổi lên thành một thế lực độc quyền cung cấp thông tin về Thế Giới Giải Trí - đời sống tuổi teen - lĩnh vực vốn nhận được sự quan tâm lớn của giới trẻ.

Họ gần như độc quyền trong lĩnh vực này và trở thành thế lực siêu hùng mạnh, số lượng in ấn mỗi số lên đến hàng trăm ngàn bản. Bây giờ muốn biết Rihanna, Lady Gaga, Katy Perry, Adele, Justin Bieber làm gì thì facebook cái nửa giây là ra; chứ thời đó đọc báo này mới biết tuần qua Britney Spears, BackstreetBoys, Christina Aguillera, West Life, N Sync, Justin Timberlake.... làm gì.
Ngoài thông tin âm nhạc, phim ảnh, giải trí tờ báo còn nhiều mục khác như truyện cười, đời sống tuổi teen.... cũng được giới trẻ thời đó đón nhận tích cực do khan hiếm thông tin.

Chị họ em một thời nghiền báo này nên đến nay; dù thời thế đã khác nhưng chị họ em không bao giờ phủ nhận công lao đóng góp của tờ báo này cho đời sống giải trí tuổi teen Việt những năm cuối 1990s, đầu 2000s. Chị họ em nhà đông anh em (8 người) kể thời đó các anh chị em phải xếp hàng mỗi người đọc một ít. (bây giờ con chị đứa lớn 11 tuổi, đứa nhỏ hơn 9 tuổi đều có 1 smartphone)

Thời đó có một chương trình MTV cập nhật một bảng xếp hạng 20 bài phát mỗi tuần trên VTV, dẫn bởi Diễm Quỳnh và Anh Tuấn, chương trình này đã gây nên một cơn sốt diện rộng và Hoa Học Trò là đối tác lớn của chương trình này, cập nhật trước khi phát.

Sang giữa thập niên 2000s báo này đột ngột chuyển hướng sang K Pop, khi đó chuyên mục âm nhạc của báo này chỉ toàn K Pop, họ chỉ còn cho US UK có một tẹo đất; họ bỏ thông tin liên quan Rihanna, Britney Spearts và thay bằng các group K Pop, mình và chị họ mình rất không đồng tình với điều này.

Bây giờ không biết báo này thế nào chứ mở báo điện tử ra thấy toàn nịnh BTS, nịnh BTS, nịnh BTS và nịnh BTS

Sửa đổi lại từ "Thống trị" thành "phủ sóng'. Bác thớt lưu ý khi sử dụng ngôn ngữ.
thì giống ngày xưa Boyzone và BSB thống trị các trang báo, thì h là BTS và Blackpink thôi bác :))
Mỗi thời mỗi ngôi sao mà.

hmkh7

Xe hơi
Các cụ từng đọc báo Hoa ngày ấy cho em hỏi, các cụ còn nhớ tác giả nào bút danh họ Trần mà hay viết truyện ma đăng trên báo HHT xưa ko nhỉ. em nhớ có truyện tên là "Chuyện Liêu Trai", nói về anh chàng sv trường Sân khấu đc cô gái Tuệ Thảo đến dạy kịch, mà sau hóa ra cô gái đã mất rất lâu. Cuối truyện nhân vật ông bảo vệ có nói là cô Thảo đã đùa ng yếu bóng vía rồi.

TuTanhThien

Tháo bánh
Em nhớ nhất là mục "Truyện thám tử 5T" thời những năm 9x

hmkh7

Xe hơi
Em nhớ nhất là mục "Truyện thám tử 5T" thời những năm 9x
từ hồi 95-86 hay sao ấy cụ nhỉ. Em nhớ có tác giả nào hay viết theo phong cách Sherlock Holmes. Có vụ hai cậu học sinh phá vụ án ăn cắp vật liệu trong xóm và vụ chơi đàn violon ở trường.
hồi trc e cũng mê HHT rồi trước đấy nhỏ hơn là Thiếu niên tiền phong. ở quê thì làm gì có điều kiện mua báo mà đọc, toàn phải lân la chơi thân với con ông Hiệu trưởng cấp 2 thời đó, nhà ông ấy có suất đặt riêng (chắc do phòng GĐ cấp). xong lại được cái ông đưa thư dấm dớ, thi thoảng có số húng lên ông ko giao làm đang đọc dở câu truyện lại ko biết đoạn sau nó thế nào :)) bây giờ ko biết còn báo giấy ko để hôm nào đặt cho F1 đọc.
Thiếu niên Tiền phong đợt có mục Ly Kỳ Quán, toàn đăng truyện kinh dị do các bạn học sinh tự viết, ngắn nhưng rất hay.

hmkh7

Xe hơi
Hoa học trò có lợi thế lớn là tạo dựng được tiếng vang và có một lượng lớn độc giả tuổi teen.
Em thắc mắc là sao họ không tận dụng thế mạnh này để chuyển mạnh sang báo điện tử có thu phí một phần nội dung nhỉ.
Hình như mới có Vietnamnet thử nghiệm nhưng không rõ có lượng độc giả thường xuyên trả phí hay không.
khs lại để kenh14 đè bẹp. Chắc nền tảng điện tử ng ta thích đọc những thứ nhanh gọn hơn cụ ạ

haiyen1012

Xe điện
Em còn được đăng mấy bài truyện cười : Nhất quỷ nhì ma.
Cứ có thư là lại đạp xe lên Hoà mã lĩnh 15k/ bài. Sau tăng 20k/ bài.
Đến toà soạn là lần đầu tiên trong đời em được đi thang máy.
Sau này mới biết ông Chánh văn cũng chỉ tầm tuổi mình ( ko thể tin đc ) chắc chắn phải nhiều Chánh Văn.
Chánh Văn thời 199x là Đoàn Công Huynh, sau làm TBT rồi leo đến hàm Vụ trưởng của Bộ 4T

hmkh7

Xe hơi
Tầm 97-98 chạy theo văn hóa boy/girl band là đã thấy đi xuống rồi, cầm tờ báo lật lật vài trang xem ảnh là hết.
em thích âm nhạc nên đọc cũng thấy hay, nhưng hồi 97-2000 ấy có nhiều bài phân tích phân tích âm nhạc hay. từ hồi sau 2001 là đi vào đời tư các ngôi sao nên em ko thích

hmkh7

Xe hơi
Cụ vẫn còn ngon đấy, em cũng mất bao tiền tem, hì hục sáng tác mà có được lên phát nào đâu. Sau em chuyển sang mục dễ hơn là "Bắt giò truyện ngắn" tìm lỗi sai trong truyện của báo Mực Tím, tưởng ngon ăn mà cũng tạch hết. Nản quá bỏ
Năm ngoái dọn nhà em phải bán đồng nát hết mấy trăm số thời đầu của HHT, Mực Tím, Thể Thao Văn Hóa, Thế Giới Mới vì nó mục nát quá rồi, làm tổ cho gián, mọt, bọ,.. Cho mấy đứa cháu nó thanh lý chứ mình nhìn lại tiếc
emđợt dọn nhà cũng bán hết báo TGM và HHT, giờ tiếc ơi là tiếc.

hmkh7

Xe hơi
Đoạn đầu thì ok, nhưng vế sau của cụ nhiều bi quan, tiêu cực quá. Chắc cụ gặp nhiều biến cố lớn trong cuộc đời sau này chăng ?
cơm áo gạo tiền mệt mỏi mà cụ. Với em cuộc sống lắm lo âu, nhiều muộn phiền. Nói chung buồn nhiều hơn vui. Cái này cảm nhận cá nhân em.

Chỉnh sửa cuối:

hmkh7

Xe hơi
Em sure là hoàn toàn đúng trước thời điểm HHT chạy format mới 9/1999
MÀ nếu sai thì thôi hề hề
em tường 2001 mới format mới nhỉ. Anh HAT còn viết bài mongđộc giả thông cảm vì báo Hoa ko còn như trc

hmkh7

Xe hơi
Lớp ĐH của em có một bạn được đăng ảnh bìa báo HHT. Bạn ấy hồi đó xinh nổi trội khoá với chiều cao 1,67m. Vì xinh quá nên sớm cưới đại gia từ năm thứ 3 sau đó mai danh ẩn tích tới bây giờ luôn :(
Hồi những năm giữa và cuối 9x, bạn nữ nào xinh thường sẽ nổi bật hẳn so với đám còn lại chứ không có kiểu nhìn xinh giống nhau như bây giờ. Những bạn nữ được lên ảnh bìa báo thì khỏi phải bàn, xinh xuất sắc luôn :x
bác còn nhớ số nào ko :))Bây h son phấn nên có thể bù lại đc. Ngày xưa mặt mộc nên ai xinh thực sự sẽ nổi lên

hmkh7

Xe hơi
Trước đó nữa thì còn có Thế Giới Mới chuyên đăng những bài kiểu như có anh bên Tàu có năng lực siêu nhiên điều khiển được mọi đồ vật. Thế Giới Mới đọc nhiều thông tin cũng cuốn phết nhưng không có chiêu trò tương tác được với bạn đọc tốt như H2T
báo ấy cũng hot cụ ơi, tạo cuộc cách mạng về thiết kế báo, với kiểu cầm tay nhỏ gọn. Mấy số sét hòn, hồn ma, ng tự cháy hơi giật gân nhưng cũng khoa học. Nhưng kiểu anh bên Tàu như bác nói hình như là tài hoa trẻ.

chieuminh

Xe buýt
Ko phải cụ ạ. Là do nội dung nó xuống cấp đấy. Ngày xưa viết báo rất chỉn chu, chăm chút cho đứa con tinh thần của mình. Còn giờ trình độ nhà báo đã xuống rồi mà còn chạy show viết bài kiếm nhuận bút nên càng xuống tợn. Giờ bảo tìm đám tuổi tầm 20 viết truyện hay như hội bút Hương Đầu Mùa ngày xưa chắc gần như ko có. Tư duy ăn xổi nó quen rồi nên viết cũng ko đc sâu sắc nữa.

Em nhớ ngày xưa có anh Phan Xi Păng viết truyện dài "Chưởng môn phái Ngọc Điểm" rất hay, kiểu truyện võ thuật ấy. Hoàn toàn có thể phát triển thành tiểu thuyết hay thành phim đc. Thế mà cuối cùng chìm vào dĩ vãng. À, mới search thì anh ý có post trên blog riêng của mình. Cụ nào thích có thể đọc thử.
Anh phan xi păng sau dính vụ ăn cắp tượng lê bá đảng nên đi tù,nhưng thấy ra tù rất nhanh. Đọc fb của ảnh thấy toàn nhậu

hmkh7

Xe hơi
Xưa em và em gái toàn cắt poster dán đầy tường. Em gái thì suốt ngày Đan Trường, Bi Rain… bạn bè đến nhà ai cũng trầm trồ
Em nhớ cái poster bắtđầu bùng nổ từ thời Châu Du Dân F4 đang rất nổi qua bộ phim Cơn lốc tình yêu.

Bố thằng bạn em làm bưu tá, báo về thì bọn em đi trả, toàn ngâm hai ba ngày sau mới trả khách 😁😁😁