[Funland] Hoa Học Trò: tờ báo một thời phủ sóng Việt Nam

conkynhong1998

Xe buýt
Những năm cuối 1990s đầu 2000s báo giấy vẫn hoàn toàn phủ sóng Việt Nam do Internet lúc này cước phí rất đắt. Thời đó trong khi các tờ báo nổi tiếng khác như Tiền Phong, An Ninh Thế Giới chuyên trị các vấn đề kinh tế chính trị - thì báo Hoa Học Trò lại nổi lên thành một thế lực độc quyền cung cấp thông tin về Thế Giới Giải Trí - đời sống tuổi teen - lĩnh vực vốn nhận được sự quan tâm lớn của giới trẻ.

Họ gần như độc quyền trong lĩnh vực này và trở thành thế lực siêu hùng mạnh, số lượng in ấn mỗi số lên đến hàng trăm ngàn bản. Bây giờ muốn biết Rihanna, Lady Gaga, Katy Perry, Adele, Justin Bieber làm gì thì facebook cái nửa giây là ra; chứ thời đó đọc báo này mới biết tuần qua Britney Spears, BackstreetBoys, Christina Aguillera, West Life, N Sync, Justin Timberlake.... làm gì.
Ngoài thông tin âm nhạc, phim ảnh, giải trí tờ báo còn nhiều mục khác như truyện cười, đời sống tuổi teen.... cũng được giới trẻ thời đó đón nhận tích cực do khan hiếm thông tin.

Chị họ em một thời nghiền báo này nên đến nay; dù thời thế đã khác nhưng chị họ em không bao giờ phủ nhận công lao đóng góp của tờ báo này cho đời sống giải trí tuổi teen Việt những năm cuối 1990s, đầu 2000s. Chị họ em nhà đông anh em (8 người) kể thời đó các anh chị em phải xếp hàng mỗi người đọc một ít. (bây giờ con chị đứa lớn 11 tuổi, đứa nhỏ hơn 9 tuổi đều có 1 smartphone)

Thời đó có một chương trình MTV cập nhật một bảng xếp hạng 20 bài phát mỗi tuần trên VTV, dẫn bởi Diễm Quỳnh và Anh Tuấn, chương trình này đã gây nên một cơn sốt diện rộng và Hoa Học Trò là đối tác lớn của chương trình này, cập nhật trước khi phát.

Sang giữa thập niên 2000s báo này đột ngột chuyển hướng sang K Pop, khi đó chuyên mục âm nhạc của báo này chỉ toàn K Pop, họ chỉ còn cho US UK có một tẹo đất; họ bỏ thông tin liên quan Rihanna, Britney Spearts và thay bằng các group K Pop, mình và chị họ mình rất không đồng tình với điều này.

Bây giờ không biết báo này thế nào chứ mở báo điện tử ra thấy toàn nịnh BTS, nịnh BTS, nịnh BTS và nịnh BTS

Sửa đổi lại từ "Thống trị" thành "phủ sóng'. Bác thớt lưu ý khi sử dụng ngôn ngữ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

a_cheng

Xe điện
nhớ anh Chánh Văn hóm hỉnh và những trang báo in màu tím 8->

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Em còn được đăng mấy bài truyện cười : Nhất quỷ nhì ma.
Cứ có thư là lại đạp xe lên Hoà mã lĩnh 15k/ bài. Sau tăng 20k/ bài.
Đến toà soạn là lần đầu tiên trong đời em được đi thang máy.
Sau này mới biết ông Chánh văn cũng chỉ tầm tuổi mình ( ko thể tin đc ) chắc chắn phải nhiều Chánh Văn.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Mà mỗi lần đc đăng truyện cười là y rằng cả trăm bức thư làm quen từ các nơi toàn quốc gửi về. Toàn nữ , em phải share cho mấy ông bạn viết thư trả lời…
Một thời thư tay đẫm mực và văn…

conkynhong1998

Xe buýt
Em còn được đăng mấy bài truyện cười : Nhất quỷ nhì ma.
Cứ có thư là lại đạp xe lên Hoà mã lĩnh 15k/ bài. Sau tăng 20k/ bài.
Đến toà soạn là lần đầu tiên trong đời em được đi thang máy.
Sau này mới biết ông Chánh văn cũng chỉ tầm tuổi mình ( ko thể tin đc ) chắc chắn phải nhiều Chánh Văn.
15-20k thời đó phải bằng 500k bây giờ, lạm phát khiến tiền ngày càng rẻ mạt.

Mà anh được đăng truyện cười chứng tỏ tài sáng tác cực giỏi.

tranmanhha

Xe điện
Công nhận. Tờ báo có ảnh hưởng rất lớn đến lưa tuổi học sinh.
Nội dung cũng hay và có tính giáo dục. Không lộm nhộm như báo mạng bây giờ.

Neumann

Xe tải
Em đọc HHT từ số đầu tiên, rồi sau này có thêm Hương Đầu Mùa, thời đó trong Nam có Áo Trắng, Mực Tím,...
Gần đây em tìm lại những đầu báo này, cả Thiếu Niên Tiền Phong, Nhi Đồng,.. để cho F1 đọc mà không thấy ở đâu bán nữa, hình như đình bản hết rồi thì phải.

minhhai985

Xe lăn
Giờ có tờ báo nào cho lứa tuổi học sinh ko các cụ?

atoxet

Xe buýt
Những năm cuối 1990s đầu 2000s báo giấy vẫn hoàn toàn thống trị Việt Nam do Internet lúc này cước phí rất đắt. Thời đó trong khi các tờ báo nổi tiếng khác như Tiền Phong, An Ninh Thế Giới chuyên trị các vấn đề kinh tế chính trị - thì báo Hoa Học Trò lại nổi lên thành một thế lực độc quyền cung cấp thông tin về Thế Giới Giải Trí - đời sống tuổi teen - lĩnh vực vốn nhận được sự quan tâm lớn của giới trẻ.

Họ gần như độc quyền trong lĩnh vực này và trở thành thế lực siêu hùng mạnh, số lượng in ấn mỗi số lên đến hàng trăm ngàn bản. Bây giờ muốn biết Rihanna, Lady Gaga, Katy Perry, Adele, Justin Bieber làm gì thì google cái nửa giây là ra; chứ thời đó đọc báo này mới biết tuần qua Britney Spears, BackstreetBoys, Christina Aguillera, West Life, N Sync, Justin Timberlake.... làm gì.
Ngoài thông tin âm nhạc, phim ảnh, giải trí tờ báo còn nhiều mục khác như truyện cười, đời sống tuổi teen.... cũng được giới trẻ thời đó đón nhận tích cực do khan hiếm thông tin.

Chị họ em một thời nghiền báo này nên đến nay; dù thời thế đã khác nhưng chị họ em không bao giờ phủ nhận công lao đóng góp của tờ báo này cho đời sống giải trí tuổi teen Việt những năm cuối 1990s, đầu 2000s. Chị họ em nhà đông anh em (8 người) kể thời đó các anh chị em phải xếp hàng mỗi người đọc một ít.

Thời đó có một chương trình MTV cập nhật một bảng xếp hạng 20 bài phát mỗi tuần trên VTV, dẫn bởi Diễm Quỳnh và Anh Tuấn, chương trình này đã gây nên một cơn sốt diện rộng và Hoa Học Trò là đối tác lớn của chương trình này, cập nhật trước khi phát.

Sang giữa thập niên 2000s báo này đột ngột chuyển hướng sang K Pop, khi đó chuyên mục âm nhạc của báo này chỉ toàn K Pop, họ chỉ còn cho US UK có một tẹo đất; họ bỏ thông tin liên quan Rihanna, Britney Spearts và thay bằng các group K Pop, mình và chị họ mình rất không đồng tình với điều này.

Bây giờ không biết báo này thế nào chứ mở báo điện tử ra thấy toàn nịnh BTS, nịnh BTS, nịnh BTS và nịnh BTS

Hoa Học Trò thời kì nhiều thông tin về các ca sĩ, nhóm nhạc ... thì chất lượng kém đi rồi (em nói theo sở thích của em), HHT thời trước đó (199x) hay hơn rất nhiều, với rất nhiều thơ, truyện ... của các cụ mợ như Đông Vy, Dactanhang, Đương Huyền Phương, Trang Hạ (mợ TH mà các cụ hay bỉ bôi ấy), Dạ Thảo, Dạ Hương, Dạ Thi, Hồn Nhiên, Tháng Giêng...

Thành Thị 1

Xe điện
Hoa Học Trò thời kì nhiều thông tin về các ca sĩ, nhóm nhạc ... thì chất lượng kém đi rồi (em nói theo sở thích của em), HHT thời trước đó (199x) hay hơn rất nhiều, với rất nhiều thơ, truyện ... của các cụ mợ như Đông Vy, Dactanhang, Đương Huyền Phương, Trang Hạ (mợ TH mà các cụ hay bỉ bôi ấy), Dạ Thảo, Dạ Hương, Dạ Thi, Hồn Nhiên, Tháng Giêng...
Hồi đó còn có nhóm bút j của các nhà văn trẻ nữa cụ nhỉ?
Thời đó e mê HHT, Mực tím và jjj Trắng!!!

Ôi thích quá

Xe buýt
Cụ có nhớ 1 anh tên Đông, chuyên viết truyện ngắn hóm hỉnh, vui và hay (như Nguyễn Nhật Ánh :P )? Hình như anh ý ở Ninh Bình. Viết hay không kém cạnh Hoàng Anh Tú.
Thời HHT làm cho em cũng ấp ủ viết truyện gửi báo, đúng trend viết blog yahoo 360 sau này :D

mamtom7981

Xe tăng
Ngày trước mình rất háo hức khi cầm trên tay tờ báo này.
Chất lượng nội dung cao hơn, ít quảng cáo hơn, còn giờ thì

Dzon

Xe điện
Em đọc từ khi
Em đọc HHT từ số đầu tiên, rồi sau này có thêm Hương Đầu Mùa, thời đó trong Nam có Áo Trắng, Mực Tím,...
Gần đây em tìm lại những đầu báo này, cả Thiếu Niên Tiền Phong, Nhi Đồng,.. để cho F1 đọc mà không thấy ở đâu bán nữa, hình như đình bản hết rồi thì phải.
Em thấy trường tiểu học con em đang học cho đặt báo "Mặt trời nhỏ", chắc để thay báo Nhi đồng

honghaibn

Xe đạp
Cụ có nhớ 1 anh tên Đông, chuyên viết truyện ngắn hóm hỉnh, vui và hay (như Nguyễn Nhật Ánh :P )? Hình như anh ý ở Ninh Bình. Viết hay không kém cạnh Hoàng Anh Tú.
Thời HHT làm cho em cũng ấp ủ viết truyện gửi báo, đúng trend viết blog yahoo 360 sau này :D
Nguyễn Vĩnh Tiến, tác giả bài hát Bà tôi, cũng có nhiều bài hay. Hoàng Anh Tú thì sau này rồi

conkynhong1998

Xe buýt
Ngày trước mình rất háo hức khi cầm trên tay tờ báo này.
Chất lượng nội dung cao hơn, ít quảng cáo hơn, còn giờ thì
Hơn nữa đời sống thời đó rất khác bây giờ anh ạ, thông tin khan hiếm