[Funland] Hoa Kỳ không xem Việt Nam là QG thao túng tiền tệ

Chĩm111

Xe điện
Những cuộc đại khủng hoảng 10 năm mới có 1 lần xem cũng hay và biết đâu chấm mút được gì đó. Nếu cụ có nhã hứng thì mời cụ theo dõi với em, hiện chính phủ Mỹ đưa ra những mốc chính sau:
- Cuối tháng 4, Mỹ sẽ tuyên bố kế hoạch tiêm vaccine đại trà cho toàn bộ dân, không phải xếp hàng chờ lượt như hiện tại.
- Dự kiến cuối tháng 5 sẽ hoàn thành tiêm vaccine cho toàn bộ người trưởng thành, làm cơ sở cho việc mở cửa trở lại.
- Dự kiến giữa tháng 6, California - bang có GDP ngang với Đức và lớn hơn bất kỳ nước nào khác ở châu Âu sẽ mở cửa hoàn toàn. Lúc này hàng hoá Mỹ đã ở trạng thái sẵn sàng trong khi các nền kinh tế khác vẫn đang vật vờ. Đợi đến khi các nước khác mở cửa trở lại thì các loại hàng hoá có sẵn của Mỹ sẽ đổ bộ ngập tràn. Thế nên nó cần những chính sách mềm dẻo để dọn đường thông thoáng trước.
Năm nay FED dự báo kinh tế Mỹ tăng trưởng 6,5% nhưng thằng Goldman Sachs thì mạnh dạn dự báo tăng luôn 8%. Để được thế thì quý 2, quý 3 có thể GDP Mỹ sẽ tăng trưởng 2 con số cũng nên.
Vâng, em giống cụ, cũng quan tâm và theo dõi các quan điểm và chính sách điều hành của chính quyền TT Bai đừn ạ!
Cụ dùng chữ "chấm mút" trong câu đầu của còm hay, em thấy nó còn có thể được hơn thế nhiều nếu tận dụng tốt cơ hội. Đúng là trong đời mỗi con người, được sống và trải nghiệm trong một cuộc đại dịch mang tầm TG thế này thật là khó tả lắm. Hy vọng, tất cả đều tìm thấy cơ hội cho mình trong cái nguy cơ của đại dịch ạ!

Hại Điện

Xe container
Những cuộc đại khủng hoảng 10 năm mới có 1 lần xem cũng hay và biết đâu chấm mút được gì đó. Nếu cụ có nhã hứng thì mời cụ theo dõi với em, hiện chính phủ Mỹ đưa ra những mốc chính sau:
- Cuối tháng 4, Mỹ sẽ tuyên bố kế hoạch tiêm vaccine đại trà cho toàn bộ dân, không phải xếp hàng chờ lượt như hiện tại.
- Dự kiến cuối tháng 5 sẽ hoàn thành tiêm vaccine cho toàn bộ người trưởng thành, làm cơ sở cho việc mở cửa trở lại.
- Dự kiến giữa tháng 6, California - bang có GDP ngang với Đức và lớn hơn bất kỳ nước nào khác ở châu Âu sẽ mở cửa hoàn toàn. Lúc này hàng hoá Mỹ đã ở trạng thái sẵn sàng trong khi các nền kinh tế khác vẫn đang vật vờ. Đợi đến khi các nước khác mở cửa trở lại thì các loại hàng hoá có sẵn của Mỹ sẽ đổ bộ ngập tràn. Thế nên nó cần những chính sách mềm dẻo để dọn đường thông thoáng trước.
Năm nay FED dự báo kinh tế Mỹ tăng trưởng 6,5% nhưng thằng Goldman Sachs thì mạnh dạn dự báo tăng luôn 8%. Để được thế thì quý 2, quý 3 có thể GDP Mỹ sẽ tăng trưởng 2 con số cũng nên.
Em mới xem The BangkokPost, thấy bên Thái dịch kinh hoàng quá, phong tỏa tận 43 tỉnh. Và bên đó họ đang rút mục tiêu tăng trưởng từ 4% xuống 2.8% và có thể xuống nữa.

Nhìn lại VN thì dự báo năm nay 6.5% và nếu kinh tế Mỹ bật lò xo cuối năm, thì có khi VN ko phải 6.5% mà phải là 8-9% í nhỉ ? :D

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Thật ra nó biết rõ mình thao túng rồi, mà mình cũng rõ. Nhưng mình đu dây tốt, tranh trủ thời điểm nó cần mình. Chứ mấy năm trước mà xuất nhập khẩu với tỉ giá vênh thế thì nó phang cho xấp mặt.
Thôi thì thời thế, thế thời.
Em nghĩ ông nào cũng thao túng cả, chẳng qua nó không ngứa mắt quá thì nó lim dim, thi thoảng nhắc tý để mặc cả. Mà dạo nọ thấy cựu tt bảo với Trump là Vn chỉ được có mấy đồng tiền công khâu vá thôi, Lời lãi các công ty Mỹ lấy hết cả, giờ phải tìm cách thu. Nhẽ cấm vận mẹ nó bọn tàu, thì công ty Mỹ lại mang tiền về mỹ thôi,đấy cứ tưởng ! =))

Chembao

Xe container
Các tiêu chí này nọ để cho có, ghét anh nào là đội mũ cho anh đấy, vn tập trận ở ts chắc cũng định hướng rồi :D

maitrang1972

Xe điện
Lại tính xin xỏ VN cái gì nên nịnh đấy hả.
Ngày trước khi cụ Tổng sang thăm, cụ Bi-đen có lẩy kiều cho cụ Tổng nghe =)).
Em dự cụ Bi - đen hóng thấy bên VN vừa ra cái phim Kiều dở ẹc, nhưng vì trót thích nàng Kiều và bận bịu quá, nên đánh tiếng xin 1 bản về xem riêng ấy mà. =)) =)) =))

IP man

Tháo bánh
Em mới xem The BangkokPost, thấy bên Thái dịch kinh hoàng quá, phong tỏa tận 43 tỉnh. Và bên đó họ đang rút mục tiêu tăng trưởng từ 4% xuống 2.8% và có thể xuống nữa.

Nhìn lại VN thì dự báo năm nay 6.5% và nếu kinh tế Mỹ bật lò xo cuối năm, thì có khi VN ko phải 6.5% mà phải là 8-9% í nhỉ ? :D
Em lại ko nghĩ lạc quan như thế. Xét về rủi ro thì ông VN chẳng khác gì Thái dúi vì bản chất là chưa tiêm đủ vaccine nên dịch có thể bùng phát bất kỳ lúc nào.
Ko thằng nào muốn đầu tư mới hay mở rộng sản xuất trong lúc này vì nhỡ vừa ném tiền vào mà lại lock down thì vỡ thớt. Dòng tiền sẽ chảy về những nơi tăng trưởng cao/ít rủi ro như TQ hoặc Mỹ thôi.
Rất tiếc VN không có nhiều dư địa để tăng trưởng.

RongPhuongBac

Xe điện
Để tái chế thành công dân Mỹ cụ ah!
Em nghĩ hướng này thì Mỹ lại có ngày đứt tay. Công dân Mỹ nói tiếng Ziệt thì trú ngự hết ở Cali. Ngày nào đó Cali cũng sẽ có thống đốc người Ziệt rồi các sĩ quan gốc Ziệt. Rồi người Ziệt sẽ phủ sóng khắp Huệ Kỳ thôi :P

nvht

Xe điện

nếu Việt Nam phá giá đồng để tăng lợi thế xuất khẩu sang Mỹ mạnh thì em nghĩ khả năng tăng trưởng GDP của Việt Nam khoảng 7,5%

Gừng

Xe container
Chính phủ của Ngài Biden vừa ra thông cáo báo chí, theo đó: Thụy Sĩ, Việt Nam và Taiwan không phải là các QG thao túng tiền tệ.

"Không có dấu hiệu nào cho thấy Việt Nam và Thụy Sĩ thao túng tiền tệ trong cả 3 tiêu chí và Mỹ sẽ họp trực tiếp với VN để giải quyết các chi tiết".

BÌNH: Vậy là quan hệ VN - HK sẽ khắng khít hơn và Xuất khẩu sang Hoa Kỳ sẽ tiếp tục tăng trưởng 2 con số mỗi năm.
bỏ CNL rồi hả?

IP man

Tháo bánh
nếu Việt Nam phá giá đồng để tăng lợi thế xuất khẩu sang Mỹ mạnh thì em nghĩ khả năng tăng trưởng GDP của Việt Nam khoảng 7,5%
Thôi em xin. Năm nay Mỹ dự kiến lạm phát 4,6% thì VN giữ được lạm phát dưới 10% đã là phúc lắm rồi :D.
Cụ lại xui đi phá giá tiền đồng tiếp thì đi bằng nạng hết.

nissantiida

Xe điện
Em lại ko nghĩ lạc quan như thế. Xét về rủi ro thì ông VN chẳng khác gì Thái dúi vì bản chất là chưa tiêm đủ vaccine nên dịch có thể bùng phát bất kỳ lúc nào.
Ko thằng nào muốn đầu tư mới hay mở rộng sản xuất trong lúc này vì nhỡ vừa ném tiền vào mà lại lock down thì vỡ thớt. Dòng tiền sẽ chảy về những nơi tăng trưởng cao/ít rủi ro như TQ hoặc Mỹ thôi.
Rất tiếc VN không có nhiều dư địa để tăng trưởng.
VN mình lockdown thì vẫn sản xuất bình thường hay sao đó cụ. Cụ nào biết confirm cái, em đoán khu công nghiệp nội bất xuất ngoại bất nhập.

nvht

Xe điện
VN mình lockdown thì vẫn sản xuất bình thường hay sao đó cụ. Cụ nào biết confirm cái, em đoán khu công nghiệp nội bất xuất ngoại bất nhập.
giờ thì khu nào bị Covid bùng lên thì phòng tỏa trong phạm vi 1km khu đó thôi, các khu ngoài thì giãn cách, các khu khác thì hoạt động bình thường.

nissantiida

Xe điện
giờ thì khu nào bị Covid bùng lên thì phòng tỏa trong phạm vi 1km khu đó thôi, các khu ngoài thì giãn cách, các khu khác thì hoạt động bình thường.
Ý e là nếu có ca trong khu công nghiệp thì liệu có hoạt động sx bình thường ko? sẽ có y tế hỗ trợ...

nvht

Xe điện
Ý e là nếu có ca trong khu công nghiệp thì liệu có hoạt động sx bình thường ko? sẽ có y tế hỗ trợ...
nhà máy nào có người bị Covid thì phong tỏa tạm dừng hoạt động, các nhà máy khác bên cạnh thì thực hiện giãn cách nghiêm.

Dream 100

Xe ngựa
Vâng cụ. Mặc dù rất khó khăn nhưng sản sản công nghiệp chủa Việt Nam vẫn được duy trì, không bị đứt gãy cho dù tốc độ tăng có xu hướng chậm lại trong quý 1. 🇻🇳

Và xuất khẩu vẫn là điểm sáng của kinh tế Việt Nam trong quý 1 năm nay. Tính cả quý I/2021 tổng trị giá xuất khẩu đạt 78,4 tỷ USD, tăng 23,7%, tương ứng tăng 15 tỷ USD so với cùng kỳ năm trước. Xuất khẩu sang Mỹ tăng 39%, sang Trung quốc 35%. Hai thị trường này chiếm gần nửa (44%) tổng giá trị XK trong quý 1.