[CCCĐ] Hoa Kỳ - Liệu những giấc mơ có trở thành hiện thực ?

Prelax

Xe tăng
Hay quá e xếp lốt

Hasu

Xe tải
E hóng chờ chủ thớt viết tiếp.

Daniel1219

Xe tải
FIRST WEEK
Tuần đầu tiên đi làm em gặp trở ngại với việc đi ngủ sớm để dậy vào 4h sáng ngày hôm sau cho kịp chuyến bus đi làm, đi xe bus sẽ mất 30-45p di chuyển đến chỗ làm tuỳ lịch phân chia địa điểm công việc từng ngày. Tuần đầu tiên hầu như em chỉ ngủ 3-4h mỗi ngày nên mặt mũi hốc hác thấy rõ. Cũng may tuần đầu ko bị đi làm muộn buổi nào.

067 (4).JPG

Trong ảnh là xe buýt chở nhân viên đi làm, xa xa là khu vực check-in ra vào của khu ký túc xá.

Thông thường có 8 tuyến xe bus đến nhiều địa điểm khác nhau, mỗi 1 chuyến cách nhau 30-40 phút nên nếu nhỡ chuyến gần nhất đi làm thì khả năng cao là sẽ bị đi muộn. Theo quy định nhân viên được phép đi muộn 2 lần/tháng, 2 tháng di muộn 4 lần sẽ bị cảnh cáo, nếu bị cảnh cáo 2 lần liên tiếp sẽ bị đuổi nên hầu hết nhân viên giữ kỷ luât rất tốt. Ảnh dưới là 1 tấm bản đồ xe bus dành cho nhân viên.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Bài viết hay quá. Em hóng.

Daniel1219

Xe tải
FIRST WEEK (CONT)
Hợp chủng quốc Hoa Kỳ - cái tên nói lên tất cả. Những người đồng nghiệp của em có đủ mọi lứa tuổi, màu da, xuất xứ. Có 1 số bạn cũng là du học sinh các nước đến đây thực tập như em. Lực lượng lao động chính vẫn là người Mỹ: già trẻ, da trắng, da vàng, da màu. Trong số họ có những người da màu di cư từ các nước Mỹ La Tinh và Caribbean (sau này em mới rõ những người này đa phần tập trung ở Florida), những người Mỹ da trắng (có những người đã ngoài 60 tuổi, em có thắc mắc sao họ ko nghỉ ngơi thì họ trả lời rằng ở nhà 1 mình rất buồn hoặc đơn giản là họ cần thêm thu nhập), người di cư gốc Đông Âu (chạy trốn...), thâm chí ngừoi Mỹ gốc Việt (di cư qua Mỹ theo diện HO). Những người này sau khi biết em đến từ miền Bắc VN nên họ rất e dè. Về cơ bản, những ngừoi đông nghiệp của em đa phần rất cởi mở, vui tính, và nhiệt tình giúp đỡ nhau trong công việc.

Daniel1219

Xe tải
Cũng tròn 10 năm em đặt chân lên nước Mỹ . Cũng phải quá cảnh Đài loan mất 1 ngày 1 đêm thành ra được đi thăm Đài Loan miễn phí
Cháu kê dép chiều mưa ngồi hóng cụ chia sẻ.
oke luôn, em thích những chuyển đi bác ạ
Hóng chia sẻ của cụ, e cũng dự định cv hòm hòm cũng xin cái visa xem được cấp k, đủ đk thì e cũng lượn cho biết Mỹ nó khác Ta cái gì :D, chứ giờ e "ếch ngồ đáy giếng" quá cụ ạ.
Ngày bay là 20/7/2012 đọc nhanh tưởng 2022 bảo làm gì lên ảnh nhanh thế :D

Topic hay.
Lần đầu tiên đặt chân lên đất Mỹ của em là 4/2002. Chờ mong câu chuyện của chủ thớt về giấc mơ Mỹ.
Chúc cụ 1 ly, chờ xem hành trình của cụ.
cụ giống hệt em lần đầu đến mỹ tháng 4/2002 bằng visa single entry 3 tháng màu hồng.
Góp vui với chủ thớt hình tớ mới chụp hôm qua (20/07/2022) tại Arizona
Chắc cụ cuộc sống giờ ngon lành bình an rồi. Tôi ở Mỹ từ 2006 đến 2015 : > sắp chở lại Mỹ sau Covid.
E hóng chờ chủ thớt viết tiếp.
Tiếp đi cụ chủ thớt ơi
Bài viết hay quá. Em hóng.
Cũng tròn 10 năm em đặt chân lên nước Mỹ . Cũng phải quá cảnh Đài loan mất 1 ngày 1 đêm thành ra được đi thăm Đài Loan miễn phí
có vài đứa làm ăn chộp giật tính làm vài quả rồi bỏ nghề ấy mà cụ. Kiểu như lùa đc 2 con gà bự ngon hơn 10 con gà con đấy. Đợt e đi mua cũng thế, xong e nói luôn là thế thôi a làm việc với môi giới khác, chứ em làm sao để chủ nhà hét giá như vậy trong khi sale khác thấp hơn em cả trăm triệu. Kỹ năng em kém vậy thì sao mà trôi chảy đc việc hehe
Cám ơn các cụ/mợ đã ghé thăm và cổ vũ em, mong các cụ/mợ cùng đồng hành với em trong cuộc hành trình này, em xin vodka mng nhé.

prado2012

Xe điện
Tiếp nhé cụ chủ thớt. Cổ vũ cụ và câu chuyện 10 năm vào đời.

Daniel1219

Xe tải
FIRST INCIDENT
Như các post trước em có đề cập, roommate của em là 2 bạn người Pháp. Mấy bạn này thường tụ tập tại nhà với các bạn Pháp khác, sử dụng tiếng Pháp, ăn uống nhậu nhẹt thường xuyên, bật nhạc to đến nửa đêm. Mặc dù, em và 1 bạn TQ cùng nhà đã góp ý và nhắc nhở nhiều lần nhưng ko nhận được sự tôn trọng và thay đổi. Thiếu mỗi nước em chưa report lên council can thiệp. Và thế rồi điều tất yếu cũng phải đến: 1 ngày đẹp trời em nhận được thông báo lên gặp ban quản lý khu ký túc xá, từng người trong nhà đều bị chất vấn riêng về việc đã tụ tập làm gì vào tối trước đó, tất nhiên là em đi làm về mệt ngủ say như chết nên ko biết gì và nói đúng như vậy. Về sau mới biết hoá ra tối hôm trước tụi Pháp tụ tập gần 20 đứa tại nhà, ăn uống, hát hò, nhạc nhẽo, party ồn ào quá bị cả tầng dưới và xung quanh phàn nàn với bảo vệ nên họ bắt buộc phải gọi tất cả thành viên trong nhà lên và bắt cam kết ko tái phạm. Cũng may sau đợt này tụi Pháp biết sợ và giảm hẳn việc gây phiền toái cho người khác. Đối với nhiều sinh viên, được đến Mỹ hay có cơ hội thực tập tại Disney đã là 1 sự may mắn, nhưng với đám Pháp này đơn giản chỉ coi Mỹ là nơi đến để ăn chơi đàn đúm mà thôi. Thật đáng tiếc!
001 (9).JPG
003 (8).JPG

Chỉnh sửa cuối:

waterfall

Xe buýt
Hóng sự hòa nhập và cuộc sống hiện tại của cụ chủ tại Mỹ bây giờ thế nào. Mụ vợ nhà em vẫn máu định cư nước ngoài lắm, em thì bình thường và có phần ko khoái.

gachipchip

Xe tải
Xin hỏi cụ chủ thớt học chuyên nghành gì , trường nào mà và làm tn để có vị trí thực tập hay đến vậy , thanks cụ nếu câu hỏi ko làm cụ phiền

Stay

Xe buýt
E join mấy group, thấy bm hay các bạn nào đc vào Disney college là vui và sướng lắm. E rất nể sự lịch sự và kiên nhẫn của cast member. Lần đầu có topic kể chuyện làm việc ở Disney hay quá, cụ chủ viết đều tay nhé.

Daniel1219

Xe tải
FIRST PAYCHECK
Disney trả lương mỗi 2 tuần, ngày cuối tháng và giữa tháng. Để quản lý hệ thống khổng lồ hơn 70,000 nhân viên, Disney tạo ra 1 website chung: tất cả các nhân viên có thể đăng nhập để kiểm tra ngày công, lịch đi làm, phúc lợi, các tin tức chung cần biết, các sự kiện kỷ niệm, thậm chí có thể đăng ký tham gia training online để đạt các loại chứng chỉ nội bộ khác nhau để đạt điều kiện đảm nhiệm các công việc làm thêm khác nhau (ví dụ: có thể đăng ký đi làm thêm ca ngắn 2-3h/ca đi lau dọn bàn ăn nhưng vẫn phải học qua 1 chứng chỉ nội bộ của Disney để đạt đủ điều kiện tham gia), mọi thứ đều minh bạch, công khai, rõ ràng.
Trung bình 1 tuần em làm 35-38h x $7.25/h, tương đương khoảng $280/w - chi phí thuê phòng và xe bus đi lại khoảng gần $100. Như vậy tính trung bình 1 tuần lương của em sau khi trừ 2 loại chi phí cố định trên còn lại khoảng $180. Và đó là lần đầu tiên trong đời em đi làm chính thức kiếm ra tiền:P
070 (8).JPG

Chỉnh sửa cuối:

Daniel1219

Xe tải
SHOPPING
Đằng sau khu ký túc xá em ơi là 1 khu Outlet (các gian hàng chuyên tiêu thụ các sản phẩm tồn kho, lỗi mốt, giảm giá) rất lớn với gần 200 gian hàng với đủ mọi thể loại quần áo, giày dép, phụ kiện từ rẻ tiền đến cao cấp. Đúng dịp có lương em mò ra xem và tham quan mua sắm. Các mẫu ở Outlet có giá thành rất phải chăng, giá rẻ hơn từ 50-70% so với giá mua ngoài store. Bấy giờ ở VN chưa có các hãng như Zara, H&M, Uniqlo, muốn mua phải order từ nước ngoài về, em nhớ thời điểm 10 năm trước khá đắt đỏ. Nhưng tại Mỹ điều kiện tiếp cận các nhãn hàng như Zara, H&M, Coach, Armani, Tommy, CK là chia đều như nhau, vì đây đều là những nhãn hiệu bình dân, thời đó tính ra ko đắt hơn đồ nhái ở VN là bao nhiêu mà lại đảm bảo là đồ chính hãng. Đúng là thiên đường!

030 (9).JPG
528 (3).JPG