[Funland] Hỏa táng có tội nghiệp cho các cụ già?!

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Đất nước có hơn 300k km2, 70% là đồi núi. Thế mà ông nào chết đi cũng chiếm vài m2, cá biệt còn hơn nữa- con cháu lấy đâu ra đất mà sinh sống!
Giả sử mỗi mạng chiếm 1.5m2, cả khuôn viên là 3m2. Người chết 100 năm tương đương 100 triệu thì tổng diện tích nghĩa trang là 300tr m2. Tức 300km2. Dư vậy tổng diện nghĩa trang tối đa 1 phần ngàn diện tích đất (chưa tính 1 phần thích hỏa táng). Thế mà ông nào cũng sợ ko có đất sống.

meomun346

Xe container
Chỗ bôi đậm gạch chân ko phải ai cũng học được cụ ạ :D , vẫn địa táng và lăng mộ vẫn hoành tráng lắm :D
Mình thấy hay thì làm theo thôi ạ. Mấy ông đó như vậy là vẫn còn nặng sân si, còn lâu mới đc chuyển sang kiếp khác (theo quan điểm nhà Phật ạ).
Chúng em mới hỏa thiêu cho mẹ đẻ được hơn năm. Cũng là theo ý nguyện của cụ. Chúng em thấy nhẹ lòng và thanh thản, ko lăn tăn gì. Từ hồi đó cũng chưa mơ thấy cụ lần nào, chắc cụ đã vui vầy nơi chín suối. Mong cho vong linh cụ được bình yên.

obi

Xe tăng
Thấy cụ tâm tư quá. Theo em thấy cụ có điều kiện thì nhận mấy đứa trẻ về nuôi, vừa làm phúc mà lại tốt cho cả mình. Còn hỏa táng thì nên làm cụ ạ, quê em bây giờ hỏa táng nhiều vì gọn sạch, không như chôn rồi mấy năm lại đào lên, mà thấy bảo bây giờ hay phải dùng dao để gọt lấy xương, nghĩ cảnh đấy khác gì hành các cụ.

Qualcomaptx

Xe tăng
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Ko theo đạo gì thì chết là hết là điều hiển nhiên r

Qualcomaptx

Xe tăng
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Kiếm đứa con nuôi cho nhanh.Dạo này nhận trẻ mồ côi cũng khó

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Giả sử mỗi mạng chiếm 1.5m2, cả khuôn viên là 3m2. Người chết 100 năm tương đương 100 triệu thì tổng diện tích nghĩa trang là 300tr m2. Tức 300km2. Dư vậy tổng diện nghĩa trang tối đa 1 phần ngàn diện tích đất (chưa tính 1 phần thích hỏa táng). Thế mà ông nào cũng sợ ko có đất sống.
Con số 3m2 của cụ quá lý tưởng. Nếu 3m2 mà nằm liền kề với nhau sít sìn sịt thì còn ngon nữa.
Có người vài hecta.
Về quê giờ chắc cách 1km là có một bãi tha ma. Nguồn nước, môi trường sống bị ảnh hưởng nhiều.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Em không biết cụ theo tôn giáo nào, nhưng theo em biết, quan điểm của phật giáo NGUYÊN THỦY (PGNT - phật giáo gốc, theo cuộc đời của đức Phật) thì:
1/ con người tái sinh liên tục, qua nhiều hình dạng thân xác khác nhau tùy theo nghiệp của họ ở kiếp hiện tại hoặc nhiều kiếp trước. Ngay sau khi chết, con người tái sinh trong một mầm sống khác, một thân xác khác.
2/ thân xác của con người chỉ tồn tại trong một thời gian nhất định, và nó không phải là con người đó.
Với quan điểm này, cái thân xác sau khi dừng mọi hoạt động, nó trở thành một khối vật chất vô tri, vô giác, và làm gì nó cũng không phải là vấn đề cần quan tâm.
Việc đốt, hay chôn bản chất không có gì khác nhau, đó là làm tan biến khối vật chất đó. Nếu nói đốt là tội nghiệp, thì chôn dưới đất, để thối giữa, phân hủy dần dần cũng tội nghiệp không kém. Nếu nói đốt sẽ gây ra vấn đề gì về tâm linh, thì các nước có tỷ lệ hỏa táng cao như Nhật, họ đã bị rồi.

Vấn đề thờ cúng.
Cũng theo quan điểm của PGNT, việc thờ cúng theo phong tục có tính chất tưởng nhớ về người đã chết, có tác dụng cho người sống là chính, thực tế người đã chết không thụ hưởng gì từ lễ vật dâng cúng, vì người chết đó đã tái sinh thành một người khác rồi.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ cứ làm theo ý của mẹ là đỡ suy tư nhất, vì như cụ trình bày thì cụ chưa đạt tới cảnh giới "chết là hết"
Cuộc đời đã có sẵn có nhiều việc không được như ý, vậy mình có nên theo ý của hàng xóm cho nó thêm việc?!

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
hỏa táng là đúng rồi, nhưng thờ cúng thì vẫn phải có chứ. Phương thức mai táng văn minh tiên tiến mình áp dụng nhưng không thể bỏ văn hóa phong tục tập quán được.

tiennui

Xe hơi
Em thấy hỏa táng văn minh, địa táng khổ con cháu lắm vì cứ ngóng xem các cụ để sang nhà mới xong rồi lại no làm ăn sau cải táng... quê em trước kia cũng nói hỏa táng nóng, sau thấy tiện và gọn, văn minh lên 80% hỏa táng. Em ủng hộ việc này, địa táng là hủ tục.