[Funland] Hoa xoan tháng 8

Voi coi HN

Xe tăng
Vậy đáp án phải là Dâu da xoan chứ cụ nhể :))
Theo câu hỏi thì hỏi trong bài hát, bài hát là hoa xoan tháng 8 thì đáp án đúng rồi. Án tại hồ sơ, bà nhạc sĩ kia chơi quả bỏ mất từ Dâu da đi, nhiều ng nhầm lẫn sang hoa xoan thường.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Theo câu hỏi thì hỏi trong bài hát, bài hát là hoa xoan tháng 8 thì đáp án đúng rồi. Án tại hồ sơ, bà nhạc sĩ kia chơi quả bỏ mất từ Dâu da đi, nhiều ng nhầm lẫn sang hoa xoan thường.
Thế mới cần đọc hoàn cảnh ra đời của tác phẩm cụ ơi. Ko chỉ riêng bài hát này, có bài hát khác cũng khiến người nghe nhầm tưởng nếu ko tìm hiểu xuất xứ, hoàn cảnh đó cụ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi ai là triệu phú đấy cụ, chọn hoa xoan cho tháng 8 mà đúng mới tài kkk
Lần sau, cụ mở thớt nên trích dẫn/post ảnh đủ để Ofer tiện trả lời cho đúng câu hỏi cụ đưa ra, cụ nhé!

6997

Xe container
Thế mới cần đọc hoàn cảnh ra đời của tác phẩm cụ ơi. Ko chỉ riêng bài hát này, có bài hát khác cũng khiến người nghe nhầm tưởng nếu ko tìm hiểu xuất xứ, hoàn cảnh đó cụ.
Em thì không nghĩ vậy, mà cho đây là sự khiên cưỡng và ...kém của tác giả trong phần lời hát.

Viết kiểu không ai hiểu như anh Sơn còi lại đi một nhẽ :D

Chưa Có Dép

Xe điện
Lần sau, cụ mở thớt nên trích dẫn/post ảnh đủ để Ofer tiện trả lời cho đúng câu hỏi cụ đưa ra, cụ nhé!
Vâng cụ, em bổ sung hình ảnh ngay đấy;
Em vẫn không tin vtv chọn câu hỏi này, chả nhẽ vtv không biết mùa hoa xoan là t3 al ;))

Voi coi HN

Xe tăng
Nhưng ko nên đưa những thứ này làm câu hỏi, thì về câu chữ bài hát kia sai lè ra, tháng 8 lấy mẹ đâu ra hoa xoan, lấy một thứ sai làm câu hỏi là không công bằng với thí sinh.

hatinh5760

Xe điện
E cũng thấy lạ. Đã phải lục lyrics bài hát đó. Hoa xoan thangs 8 thật. Đến tháng 10; nghĩ sẽ là hoa cơm nguội, lại là hoa lưu ly.
Mình già thật rồi.
Đã nghĩ: TP, cô gái HP hát bài này, nên hoa không giống mình tưởng tượng.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, em bổ sung hình ảnh ngay đấy;
Em vẫn không tin vtv chọn câu hỏi này, chả nhẽ vtv không biết mùa hoa xoan là t3 al ;))
Trc em mới nghe bài hát này, cũng cảm thấy cô GS hơi "vớ vỉn" vì biết hoa Xoan là tháng 3 âm, bên cạnh việc đọc thơ NB thì rõ rồi.
Sau em phải tìm link đọc (em chưa tìm lại đc link đó, em tìm đc sẽ gửi cho cụ liền ạ), mới biết cô GS sắp xếp mùa Hoa có chủ ý.

Câu hỏi trên rất rõ, đủ ý nên người chơi mà ko nghe hay biết ca từ thì sẽ ko biết. Hoặc họ ko chọn, và cũng thắc mắc như em (trc đây) và cụ (hiện tại) ạ.
Em thì không nghĩ vậy, mà cho đây là sự khiên cưỡng và ...kém của tác giả trong phần lời hát.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng ko nên đưa những thứ này làm câu hỏi, thì về câu chữ bài hát kia sai lè ra, tháng 8 lấy mẹ đâu ra hoa xoan, lấy một thứ sai làm câu hỏi là không công bằng với thí sinh.
Cụ đọc còm #29 của em nhé. Kiến thức là vô hạn. Có ai bó buộc hiểu biết của người chơi đâu mà ko tìm hiểu ạ? Thắng đc tiền thì đương nhiên người chơi đáp ứng đc kiến thức (câu trả lời) do tôi yêu cầu (nhà đài). Sao lại ko công bằng vợi ạ?

poiuy

Xe cút kít

Lời tiếng Việt muốn áp vào nhạc nó khá là khó nên đôi khi người ta cunhz buộc phải khiên cưỡng 1 chút, hy sinh lời để bảo đảm nhạc. Ví dụ:
“Khung cửa sổ 2 nhà cuối phố, chẳng hiểu vì sao không khéo bao giờ”. Khung cửa dĩ nhiên chẳng thể nào khép được, vậy mà lại thắc mắc? (Gốc lời ko có chữ khung)
Hay: “nên có 1 gã khờ, ngọng nghịu đứng làm thơ”. Đã ngọng lại còn làm thơ? Không hợp lý. (Nguyên tác: ngọng nghịu mãi thành câm).

Bigcat1

Xe buýt
Cụ đọc còm #29 của em nhé. Kiến thức là vô hạn. Có ai bó buộc hiểu biết của người chơi đâu mà ko tìm hiểu ạ? Thắng đc tiền thì đương nhiên người chơi đáp ứng đc kiến thức (câu trả lời) do tôi yêu cầu (nhà đài). Sao lại ko công bằng vợi ạ?
Vấn đề ở kiến thức chung. Ko ai biết được tất cả. Ok. Nhưng con người chỉ cần biết kiến thức chuẩn là được rồi.
Nhà đài sau vụ dính phốt đáp án sai ở chương trình Đường lên đỉnh... có rút kinh nghiệm. Câu hỏi gì cũng lôi sách tham khảo ra. Coi như vô tội. Thích thì đi kiện... sách. Mà sách nhiều cái sai bỏ mẹ ra.
Vụ hoa xoan này về lý ko kiện được nhà đài. Vì nhà đài trích dẫn đúng nội dung bài hát.
Tuy nhiên thiên hạ chửi đứa nào biên tập câu hỏi ngu. Em Giáng Son cũng bị chửi lây vì lời bài hát củ chuối của em.

6997

Xe container
Vấn đề ở kiến thức chung. Ko ai biết được tất cả. Ok. Nhưng con người chỉ cần biết kiến thức chuẩn là được rồi.
Nhà đài sau vụ dính phốt đáp án sai ở chương trình Đường lên đỉnh... có rút kinh nghiệm. Câu hỏi gì cũng lôi sách tham khảo ra. Coi như vô tội. Thích thì đi kiện... sách. Mà sách nhiều cái sai bỏ mẹ ra.
Vụ hoa xoan này về lý ko kiện được nhà đài. Vì nhà đài trích dẫn đúng nội dung bài hát.
Tuy nhiên thiên hạ chửi đứa nào biên tập câu hỏi ngu. Em Giáng Son cũng bị chửi lây vì lời bài hát củ chuối của em.
Em đồng ý đoạn tô đậm này!
Chứ em chưa thấy ai / đâu gọi cây dâu da xoan là cây xoan (gỗ xoan). Mà hai cây này còn thuộc hai họ thực vật khác hẳn nhau luôn.

Ví von, hình tượng trong khung cửa.... nó khác với đánh tráo (nhầm lẫn) khái niệm cây cối trong bài này.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ cần kiến thức chuẩn là đủ thì em xin phép ko lời qua tiếng lại ạ.

Mss AN TÂM

Xe điện
e thấy bảo mùa này thời tiết đọc lắm

hungbeolt

Xe tăng
Mùa đông xoan rụng hết lá, còn trơ trọi như cành cây khô.
Mùa xuân khoảng sau tết thời tiết mua phùn nhiều, xoan bắt đầu đâm chồi, xanh mượt.
Sau lứa chồi đầu, đến khoảng tháng 3 âm là hoa xoan bắt đầu trổ sau những tán lá, màu tím nhạt.
Xưa nhà em có hơn chục cây trong vườn, cả tuổi thơ bắn chim và leo trèo nên vẫn nhớ lắm.
Hoa Xoan nở , nhiều muỗi kinh .

congthuong

Xe điện
Hoa dâu da xoan nở vào tháng 4-5 các cụ nhé.

Đầu mùa hè, lúc ve chớm kêu nếu ai đi tập thể dục buổi sáng sẽ thấy nồng nàn hoa dâu da xoan.

Nên lời bài hát là sự gán ghép lời vụng về...