[Funland] Hoàn thiện Chung cư, đau cả đầu

LehmanBrothers

Xe điện
1. Em biết tới otf nhờ "bị" lôi vào trong thớt cụ Chính và cũng chỉ sinh hoạt tại đó với đợt bài đó bị xóa hay ẩn thì ng quen của em bảo sang thớt này, em cũng muốn theo dõi xem với 1 ng đi nhiều, trải nhiều đông tây kim cổ và tự tin như cụ ý thì sẽ làm nhà thế nào. Chứ em hoạt động chính trên fb em cơ cụ ạ.
2. Em chẳng biết cụ là ai, cũng chưa va cụ bao giờ, nhưng thấy cụ làm nghề nhưng hay up ảnh từ các nguồn khác nhau và có những ý kiến thiếu chuyên nghiệp về kts hành nghề (như là chọn kts phải chọn kts nam, ko chọn kts nữ vì thẩm mỹ nam hơn bla bla) nên em xin phép từ chối phản biện vu vơ cùng cụ.
Cụ cũng tài thật, thớt trôi qua bao lâu rồi mà vẫn moi còm của em lên thì hẳn hoặc là có ấn tượng sâu sắc với cụ Chính, hoặc với em?
Ảnh trên này em lấy chủ yếu từ nước ngoài, rất ít khi dùng của cty Vn, luôn trích dẫn nguồn. Mới vài tháng nay em mới dùng ảnh của các chủ nhà trên facebook, em đều nhắn fb cho chủ nhà cụ ạ. Em lấy các bức ảnh đó cho nhiều người ko làm nghề họ biết những thke, thi công tốt. Những ảnh đó em ko dùng của mình vì đa số em chưa đủ tầm làm ra được như họ.

Về chọn kts thì em viết ra trung thực, em ko muốn người khác họ dẫm lên vết xe đổ của mình, ko phải ai cũng làm nghề này để có cơ hội sửa sai. Nếu chọn bếp trưởng, bếp phó hay coder thì cũng giống như thế thôi. Cụ cho thiếu chuyên nghiệp cũng oke, ý kiến nào cũng được tôn trọng cả.

Em thì biết cụ qua mục xd bds này thôi chứ ko google hay cái gì ngoài mấy còm trên này. Thấy cụ chém khá chi tiết, có kinh nghiệm tốt nên em bốt lên hỏi cụ một căn hộ của ofer khác, chỉ có vậy. Hai ảnh đó em nghĩ ko dễ để soi ra nhiều lỗi. Cụ chém hay ko thì tự nhiên, vui thì viết ko thì thôi, ko sao cả. Welcome !

Đẹp quá, chuối gì. Cụ nào chuối bảo em, e xin :))
Chuối cả nải mà cụ, nhưng đây là nải Ngự bình ;;);;) .

largo_kent

Xe buýt
Em thấy cụ có lẽ ấn tượng sâu sắc với cụ Kim nên thấy cụ lượn ở thớt cụ ấy mở suốt. Em từng còm khi cụ ấy mới mở thớt đc vài hôm nhưng sau chém vài dòng thấy phải làm hài lòng cụ ấy nên em đã tự xóa bỏ mấy còm chém và ko còm thêm một chữ nào tới giờ ở đó. Dù có cả nghìn comment trong đó, nhiều ofer cũng vào đó học hỏi, ca ngợi chê trách đủ cả. Việc đó là bình thường trong một xứ tự do ý kiến.

Nhưng khi cụ làm nghề và nhìn vào một phối cảnh ko tốt, một thẩm mỹ thiếu tinh tế thì cụ thật sự cứ cố khẳng định mình đúng vì điều gì ?? Cụ ấy đã 60tuoi rồi và cụ ấy tự biết điều gì là tốt nhất cho bản thân nên mới làm. Em đọc thấy cụ còm chi tiết nhưng thấy cứ thiếu thiếu cái gì đó. Một phối cảnh từ lúc lên màu đã có tới 3-4 màu hay các góc cạnh đã ko đồng bộ, thống nhất thì cụ mong sẽ có một căn hộ thống nhất, tinh tế. Nếu rảnh em ko rõ cụ biết group " Nghiện nhà " trên fb ko ? Em mới biết group này và có rất nhiều căn hộ đẹp trên đó, làm nghề mình còn thấy quá oke. Sau khi biết tới nhòm đó thì em thấy các chủ nhà trên OF chỉ là một góc quá nhỏ so với những căn hộ trên đó, quá chật và quá hẹp với những căn mà chủ nhà trên đó bốt lên.

Cụ thích phân tích, phê phán em mời cụ phản biến tính thiếu hợp lý của căn này, do một ofer nào đó bốt lên em thấy làm chuối quá nên đành phải lưu lại. hehe , mời cụ chém cho vui :D . Thế mới đáng để viết, để day dứt về bản thân :

image (2).jpg

image (1).jpg
Tưởng căn này là cụ thiết kế? Em nhớ nhìn thấy cụ post mấy lần trong mấy topic gì cụ lập rồi :)

Anvn11

Xe tải
Các Cụ Mợ kimvanchinh trungngothu tư vấn giúp e khoang bếp căn cc hình chữ L kt khoảng 4,6m theo hiện trạng ko đặt vừa MRB boss 6 bộ và cáh chia ngăn, chậu rửa, mặt đá cũng ko hợp lý. Nay e muốn làm lại với ngân sách max 60 tr, yc phụ kiện tương đối một chút (ko bao gồm bếp, hút mùi, MRB...) liệu có đủ ko ạ ? E cám ơn ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Các Cụ Mợ kimvanchinh trungngothu tư vấn giúp e khoang bếp căn cc hình chữ L kt khoảng 4,6m theo hiện trạng ko đặt vừa MRB boss 6 bộ và cáh chia ngăn, chậu rửa, mặt đá cũng ko hợp lý. Nay e muốn làm lại với ngân sách max 60 tr, yc phụ kiện tương đối một chút (ko bao gồm bếp, hút mùi, MRB...) liệu có đủ ko ạ ? E cám ơn ạ.

1. Nếu vẫn giữ vị trí tủ lạnh, nên mua loại cao, hẹp ngang (600-700), bếp đưa vào sát góc.
2. Nếu tìm được vị trí khác để tủ lạnh thì kéo dài bếp quá đẹp. Vị trí tủ lạnh có khi phải lấy nguyên 700cm của nhà WC1, WC1 không cần dài, bỏ vách ngăn OK.

3. Ngoài bếp, cái tủ giầy nhà mình quá chướng, khó dùng, khó khắc phục

Anvn11

Xe tải
kimvanchinh, e cám ơn bác. E quên ko nói hiện trạng hơi khác so vs bản vẽ 1 chút ạ, tủ lạnh hiện ở sau cánh cửa và cửa mở ngược lại so vs bản vẽ, bếp thì ko đi chuyển đc vì đg hút mùi Thoòng vs hộp kỹ thuật của toà nhà ở vị trí đó. Cái tủ trắng ngăn giũa bếp vs bàn ăn e cũng sẽ bỏ đi. E xin gưi ảnh hiện trạng bếp chủ nhà cũ để xin đc tư vấn thêm ạ.

LehmanBrothers

Xe điện
Tưởng căn này là cụ thiết kế? Em nhớ nhìn thấy cụ post mấy lần trong mấy topic gì cụ lập rồi :)
Căn này em còn vài góc ảnh của chủ nhà nữa, lần nào bốt lên em đều ghi rõ là của ofer nào đó ko nhớ, thấy hay nên lưu lại. Cụ tưởng vậy thôi. Trên này cũng chỉ có căn này với hai ba ảnh thi công ống ghen điện, điều hòa ở một căn chung cư là em lưu, bốt lại cho mọi người. Căn hộ phía trên phần 3D nếu có nhìn chưa chắc đã đẹp như ảnh chụp lúc ở vì đồ họa ko tạo ra cảm giác ánh sáng, trẻ con, mấy chậu hoa đào như thật được, nhiều căn lúc làm xong đẹp hơn nhiều nhìn 3D.

à thế là gài hàng ạ? :))))))))
Có lẽ cụ hơi hiếu thắng và vội vàng khi nhận xét về mọi người. Còm chém thì rất dễ nhưng ko dễ rút lại lời nói. Em đọc thêm mấy còm này thì lại hiểu lý do cụ ko muốn phản biện bức ảnh em có hỏi cụ mấy bữa trước, vậy cũng tốt. Okay !

Archer

Xe điện
Em năm sau cũng phải làm cái công đoạn này cho căn hộ mua cho thằng cu con. Ngại vãi nhái!

trungngothu

Xe tăng

60tr chắc cũng tương đối cụ ạ, cụ inbox cụ thể yêu cầu giúp em nhé

114hangbong

Xe lăn
60tr chắc cũng tương đối cụ ạ, cụ inbox cụ thể yêu cầu giúp em nhé
Ơ em nhận xét gì :)) em chỉ đặt nghi vấn thôi mà :))
1. Nếu vẫn giữ vị trí tủ lạnh, nên mua loại cao, hẹp ngang (600-700), bếp đưa vào sát góc.
2. Nếu tìm được vị trí khác để tủ lạnh thì kéo dài bếp quá đẹp. Vị trí tủ lạnh có khi phải lấy nguyên 700cm của nhà WC1, WC1 không cần dài, bỏ vách ngăn OK.

3. Ngoài bếp, cái tủ giầy nhà mình quá chướng, khó dùng, khó khắc phục
Em chào các cụ.
Em vừa pót mặt bằng lên thớt của cụ Chính nhờ các cụ đóng góp ý kiến mà cụ Chính đề nghị đóng thớt, các cụ thì bỏ đi hết nên chả ai góp ý hộ em. Các cụ ngày xưa gọi đấy là Bạch sửu- Trâu trắng, đi đến đâu mất mùa đến đấy.
Các cụ xem hộ em bố trí mặt bằng căn hộ này nhé. Em định thứ 4 này gặp thợ nước để giao việc cho họ rồi ạ.

trungngothu

Xe tăng
Em chào các cụ.
Em vừa pót mặt bằng lên thớt của cụ Chính nhờ các cụ đóng góp ý kiến mà cụ Chính đề nghị đóng thớt, các cụ thì bỏ đi hết nên chả ai góp ý hộ em. Các cụ ngày xưa gọi đấy là Bạch sửu- Trâu trắng, đi đến đâu mất mùa đến đấy.
Các cụ xem hộ em bố trí mặt bằng căn hộ này nhé. Em định thứ 4 này gặp thợ nước để giao việc cho họ rồi ạ.
View attachment 5588580
View attachment 5588582
phòng bếp khá rộng nhưng vướng cửa, nếu có thể đẩy cửa vào giữa, thên 1 hàng bếp chữ I bên kia thì đẹp

114hangbong

Xe lăn
phòng bếp khá rộng nhưng vướng cửa, nếu có thể đẩy cửa vào giữa, thên 1 hàng bếp chữ I bên kia thì đẹp
Khu này dùng ga trung tâm nên đường ga và đường nước lại ăn theo một bên tường. Mở thêm một bên tường kia lại không đặt được bếp, chậu rửa cụ ạ.

trungngothu

Xe tăng
Khu này dùng ga trung tâm nên đường ga và đường nước lại ăn theo một bên tường. Mở thêm một bên tường kia lại không đặt được bếp, chậu rửa cụ ạ.
Nhưng rõ ràng diện tích rất rộng mà lại bỏ phí, trong khi bếp bên kia khá nhỏ, còn muốn làm thì sẽ tìm dc cách ạ

114hangbong

Xe lăn
Nhưng rõ ràng diện tích rất rộng mà lại bỏ phí, trong khi bếp bên kia khá nhỏ, còn muốn làm thì sẽ tìm dc cách ạ
Em về hỏi lại ông bà xem có ưng vây không, em cảm ơn cụ. Ngày xưa nhà cũ ông bà cũng chia bếp làm hai bên như vậy, tiết kiệm mà rất đẹp.

haunt86

Xe tăng
Cháu cũng đang chuẩn bị hoàn thiện nhà. Nhờ các cụ tư vấn thêm ạ :)

Jackul

Xe tải
kimvanchinh, e cám ơn bác. E quên ko nói hiện trạng hơi khác so vs bản vẽ 1 chút ạ, tủ lạnh hiện ở sau cánh cửa và cửa mở ngược lại so vs bản vẽ, bếp thì ko đi chuyển đc vì đg hút mùi Thoòng vs hộp kỹ thuật của toà nhà ở vị trí đó. Cái tủ trắng ngăn giũa bếp vs bàn ăn e cũng sẽ bỏ đi. E xin gưi ảnh hiện trạng bếp chủ nhà cũ để xin đc tư vấn thêm ạ.
Bếp nhà cụ diện tích bé, bố trí công năng như vậy là ổn.
Chỉ có cái kệ phân chia bếp/phòng ăn làm không tốt, bày nhiều đồ quá nên nhìn lộn xộn.
Nếu là em thì em chỉ cần vứt nó đi, làm thành 1 cái bàn đá, phía dưới đủ lắp 1 cái MRB rồi. Ống nước đi vòng dưới bếp từ sang phía chậu rửa.
Với lại cụ chịu khó dọn dẹp chút, cứ vứt đồ lung tung thế kia thì bếp 30m2 vẫn thấy chật.

haunt86

Xe tăng
Em thích để tủ lạnh gần bếp chứ tủ lạnh gần ban thờ không hay lắm cụ ạ, cụ xem tráo tủ lạnh và tủ rượu xem thế nào!
Vị trí tủ rượu thay tủ lạnh nếu đc là ok nhất cụ ạ. Nhưng vị trí đó có 38cm, nếu để tủ lạnh vào sẽ bị thò ra ngoài tầm 30cm và cản tầm nhìn và hướng ra ban công nên cháu mới phải cho tủ vào trong

kimvanchinh

Xe tăng
Cháu cũng đang chuẩn bị hoàn thiện nhà. Nhờ các cụ tư vấn thêm ạ :)
1. Tủ lạnh nên để sát cửa ra ban công tạo với chậu rửa bếp 1 tam giác mới đúng sơ đồ tối ưu công thái học.
2.Hoặc để Tủ lạnh chỗ tủ rượu, bếp đào chỗ cho chậu rửa cũng OK.
3.Phòng khách nên kê sofa quay ra tường cửa , treo TV chỗ tủ giầy, đảo chỗ tủ giầy ra chỗ kệ TV nhưng chỉ làm khoảng 1m gắn sát với góc cửa .
4. Tôi thấy tắm master không nên quá rộng so với nhà, có thể thu hẹp cho vừa xinh thôi, rộng được không gian khác, ví dụ lùi tường tắm được 30-40cm thì làm tủ rượu cạnh bàn ăn rất đẹp.

Tuấn Ô tô

Xe máy
Website
xetrungquoc.vn
Tủ bếp có các lưu ý sau:
1- giá cả: tầm 6-7 triệu/1m dài (tủ trên 1m+ tủ dưới 1m)- gỗ An Cường loại chịu nước, cánh Acrylic An cường phủ 2 mặt dán cạnh không đường line.
2- bố trí: lưu ý thiết kế để bố trí đủ các ngăn: gia vị, giá xoong nồi, dao thớt, thùng rác, thùng gạo, máy lọc nước, lò vi sóng.
3- Lựa chọn bếp từ+ chậu rửa, hút mùi trước khi thiết kế tủ bếp/ cắt đá.
4- Gầm tủ bếp cần thiết kế để có thể lau được nước (nếu chẳng may bị rò rỉ); gầm bếp cần làm vật liệu chịu được nước (nếu có rò chỉ lau khô là xong chứ không phải tháo bếp ra).
còn nữa em mời cụ dưới.... :))
Cụ có đơn vị nào làm quen giới thiệu e, tủ bếp nhà em dài có 2.3m mà có đơn vị báo tổng thành 54tr chưa tính chậu rửa, hút mùi, bếp từ và những thứ cắm điện, chả biết giá rổ thế nào