[Funland] Hoàn thiện Chung cư, đau cả đầu

timtoi

Xe tăng
Em cũng mới xong 1 căn 100m2 hết tất cả đồ gỗ là khoảng 320t. Em có mấy kinh nghiệm chia sẻ:
1. Chọn đơn vị uy tín, có nhiều feedback tốt. Như em chọn 1 bên là sân sau của chủ đầu tư nên thủ tục giấy tờ thi công họ làm luôn, chủ nhà đỡ mất time.
2. Trước khi giao cho bên thiết kế setup đồ, chủ nhà phải có các ý tưởng cơ bản về căn nhà của mình: về phong cách, đồ đạc cơ bản bàn, tủ, bếp... Nếu chọn được tivi, tủ lạnh, bếp từ... trước là tốt nhất. Như thế phải có sự chuẩn bị trước 1 thời gian. Như em khi đi xem vài căn nhà đã hoàn thiện xong, em ưng ý thiết kế 1 nhà rồi bảo thợ làm theo phong cách như vậy. Em cũng đọc khá nhiều topic trên of này để đúc rút nên chọn tủ lạnh, tivi, bếp từ, máy rửa bát... Rồi chuyển mã các loại đồ điện tử cho bên thợ họ setup
3. Thường xuyên để ý giục thợ hoàn thiện. Khâu này em làm chưa tốt tại vì bận, và tính mình cũng thoáng. Như em không giục nên thợ delay nhà em mất 2 tháng, dù em vẫn phạt theo hợp đồng nhưng bực mình. Lý do thợ delay là nhận nhiều nhà nên không làm kịp, lại dính đợt covid nữa.
4. Chọn phụ kiện hoàn thiện là loại tốt. Em đọc nhiều topic trên này rút ra điều này. Lý do là đồ gỗ ít hỏng gỗ, toàn hỏng chỗ phụ kiện
5. Mặt đá tủ bếp nên chọn loại tốt đỡ bám bẩn. Em không nghiên cứu cái này nên bên thợ đưa đá Marble em Ok, sau mới biết đá này loại trung bình, rất dễ bám bẩn. Thấy nhiều nhà dùng đá Vicostone bảo tốt hơn.
6. Sàn gỗ nhà em là chủ đầu tư hoàn thiện sẵn nên khi thợ nội thất chuyển đồ vào làm sước nhiều. Kinh nghiệm là phần sàn gỗ nếu không thay, thì phải có phương án chống xước.
Tạm nhớ ra mấy mục kể cho cụ nào cần tham khảo😁

thanhnam_xda

Xe buýt
Cụ nào sắp làm thì ới em ah, ngồi cff e tư vấn thêm cho, ok thì triển ko thì chém gió cho vui ah! Làm xây dựng cần người thực việc thực chứ ko thể quảng cáo được ah!

DONGVN

Xe tải
em vừa sắm quả chung cư mà hoàn thiện cũng tốn kém quá các cụ ạ.
Lần đầu ở CC nên em bỡ ngỡ quá.
Sắm cái gì cũng vài củ một.
@@
Tiện cho em hỏi làm cái tủ bếp thì cần có lưu ý gì ko?giá khoảng bao nhiêu ạ?
Khó nhất là xem hướng bàn thờ, hướng bếp cho hợp với gia chủ. Bếp thì phải xem kích thước bếp từ, máy rửa bát....chỗ để tủ lạnh. Phụ kiện bếp nếu mua ngoài đc là tốt nhất (ra các đại lý khảo giá , xem kích thước)

kklong12

Xe tải
Sao cụ ko làm theo căn hộ mẫu và thuê luôn nhà thầu làm căn hộ mẫu , em thấy căn hộ mẫu nó thiết kế tương đối chuẩn

Chỉnh sửa cuối:

kklong12

Xe tải
Các cụ cho hỏi căn 02 phòng ngủ 02 toilet diên tích thông thủy 55m2 của smartcity làm nội thất như căn mẫu hết bao nhiêu ? Thanks

TamAn7810

Xe tăng
Cái đó lại khoản không tên đó cụ, e mua căn nhượng lại mà về mua đồ linh tinh cũng mất kha khá xèng :((

tulipman

Xe buýt
DỰ TOÁN BẾP (LOẠI TRUNG BÌNH KHÁ)

TTNội dungSLĐơn giaThành tiền
1Tủ bếp trên (gỗ, chưa tính phụ kiện)6met dài2,5-3tr/m dài15 tr
2Tủ bếp dưới6 mét dài3,0-3,5tr/ MD20tr
CỘNG PHẦN TỦ GỖ35TR
3Mặt đá (Vicostone loại rẻ nhất) 3tr/ mét26 mét dài2,1tr/ MD (cả ghép mép và cắt khoét)13tr
4Ốp kính tường6 mét dài1 tr/ MD6tr
CỘNG DỒN PHẦN THÔ 54tr
5Phụ kiện tủ tối giản Hafele và tương đương (bản lề, ray (không kể phần thiết bị giá), tay nắm …)Khoảng 60 cái70 nghìn4,2tr
6Phụ kiện trung bình các giá cần thiết như giá nồi, giá bát (không nâng hạ), góc, mâm xoay, giá liên hoàn, giá dao thớt, bàn lề nâng hạ Blum HF25-286 đơn vị2tr/ thiết bị12tr
CỘNG DỒN PHẦN BẾP TĨNH 70TR
PHẦN THIẾT BỊ BẾP
7Bếp nấu110-15tr
8Hút mùi13-5tr
9Chậu rửa đôi13-10tr
10Vòi (tốt nhất dùng vòi 3 đường nước)14tr
11MRB110tr
12Lọc nước3-5tr
CỘNG DỒN THIẾT BỊ45TR
CỘNG DỒN TẤT CẢ BẾP115 TRIỆU
Bác kimvanchinh có thể chụp ảnh căn bếp nhà bác để mọi người tham khảo đc ko? Cám ơn bác.

kimvanchinh

Xe tăng
Có cái khoang chậu rửa mà 6-7 loại thợ khác nhau phải cùng phối hợp:
1. Thợ xây định vị không gian và đánh dốc nền cũng như ốp tường bếp trước âm tường (nếu nhà nào làm ốp tường kính thì thợ kính làm sau cùng)
2. Thợ điện đi dây điện cho chậu rửa và nguồn cho nóng lạnh nếu lắp hotdog gầm khoang chậu rửa, nguồn cho lọc nước (lắp dưới chạn).
3. Thợ mộc đóng thùng tủ , nếu bao luôn cánh thì thôi, nếu cánh đặt arcylic nhà máy thì thêm ông thợ cánh bếp arcylic
4. Thợ lắp lọc nước
5. Thợ chậu kiêm lắp cấp thoát nước, có khi chậu do bên bán chậu lắp đặt riêng với thợ nước
6. Thợ đá

PhamDQ

Xe máy
Có cái khoang chậu rửa mà 6-7 loại thợ khác nhau phải cùng phối hợp:
1. Thợ xây định vị không gian và đánh dốc nền cũng như ốp tường bếp trước âm tường (nếu nhà nào làm ốp tường kính thì thợ kính làm sau cùng)
2. Thợ điện đi dây điện cho chậu rửa và nguồn cho nóng lạnh nếu lắp hotdog gầm khoang chậu rửa, nguồn cho lọc nước (lắp dưới chạn).
3. Thợ mộc đóng thùng tủ , nếu bao luôn cánh thì thôi, nếu cánh đặt arcylic nhà máy thì thêm ông thợ cánh bếp arcylic
4. Thợ lắp lọc nước
5. Thợ chậu kiêm lắp cấp thoát nước, có khi chậu do bên bán chậu lắp đặt riêng với thợ nước
6. Thợ đá
Làm chậu âm cầu kỳ vậy ah bác. Vậy chắc e chuyển lại phương án làm chậu dương vậy.

Điều hòa gió lạnh 365

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lại cứ thấy tiền nó rủ nhau đội nón ra đi ak cụ 😅

dpl

Xe lăn
Cụ chỉ cần gọi 1 công ty nội thất đến là xong vấn đề ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em mới hoàn thiện xong căn 96m thông thuỷ. Cả nhà giường, tủ, tủ bếp, sofa ima, bàn ăn nhập. Hết hơn 300 củ
Cái này tùy quan điểm thẩm mỹ của tùng người. Với nhà giàu thì ít, với đại chúng thì đắt quá cho chung cư. Nếu chung cư đã có các thứ cơ bản.

Đáng ra cần bố trí dăm ba cái hút mùi mới ổn được.

Vào nhà nào liên hoan đồ hải sản chục ông thôi là hai ba hôm mới bớt, lẩu thì khủng luôn. chưa kể có thể mùi khói thuốc lá.

Mà vệ sinh cái hút mùi sau một năm cũng thấy ghê.

kimvanchinh

Xe tăng
Làm chậu âm cầu kỳ vậy ah bác. Vậy chắc e chuyển lại phương án làm chậu dương vậy.
Chậu dương có cái đẹp của dương. Mỗi tội khi dùng nước nó đọng ở bàn đá phải lau thôi. Vậy mới sinh chậu âm và hiện nay đang là xu thế mới. Có một cách nữa là dùng chậu âm nhưng lắp dương có khoét đá.
.

Thi công là nói về trách nhiệm và phối hợp các bên thôi chứ các thợ họ biết việc của nhau hết mà. Nhưng như nhà tôi, việc khó cuối cùng chẳng thợ nào làm tôi phải xắn tay làm luôn, đó là bắt chặt vòi nước vào mặt đá.

hatrang03

Xe hơi
E góp ý tí là riêng khoang tủ bếp bên dưới các cụ cân nhắc làm toàn bộ kiểu ngăn kéo, kèm các khay chia. Lấy đồ, cất đồ, tìm đồ rất tiện, kéo ngăn ra là bao quát được hết đồ, đỡ phải cúi nhiều khi cất/tìm đồ. Chỉ có cái là làm ngăn kéo thì nên đầu tư phụ kiện tốt để dùng lâu dài. Bếp nhà e hơi chật, được có 4m, tiền phụ kiện ray ngăn kéo hơn tiền phần gỗ, chưa tính chậu bếp và vòi rửa( E dùng gỗ Laminate chống ẩm An Cường ) . Ray ngăn kéo dùng toàn bộ ray hộp Blum loại tải trọng 40kg nên đồ nặng để thoải mái.
Mặt bàn thì nên dùng đá Visco, chống bám bẩn và mùi rất tốt, hơn đá tự nhiên vì nó ko có các thớ đá, chịu lực cũng hơn, để thớt băm chặt thoải mái hơn, mỗi tội cũng đắt hơn. Thêm nữa đá này có rất nhiều kiểu vân và tông mầu nên dễ phối.
Chậu đá thì nhìn sang hơn chậu Inox và cũng đỡ ồn hơn khi xả nước hoặc lỡ để đồ mạnh tay.
Mà hoàn thiện xong thấy tốn nhất là Bếp và WC
Bếp nhà e tối giản nhất có thể cho đỡ phải dọn:))

Nhỏ gọn nhưng khi cần vẫn triển đc vài mâm tại nhà