Hoang mang khi thay dầu hộp số tự động C200, các cụ vào tư vấn giúp em gấp nhé !!

dragon89

Xe máy
Kính thưa các cụ, số là em vừa thay dầu hộp số cho vợ 2 C200 W203 xong ở 1 gara quen, mọi việc vẫn bình thường cho đến khi em lái qua nhà bác Bigdog nhờ kiểm tra hộ mấy thứ, bác ý mở thử que thăm dầu hộp số tự động thì phán rằng em đã thay nhầm dầu trợ lực lái và nếu tiếp tục đi có thể dẫn đến ăn mòn các chi tiết trong hộp số, gây hư hỏng hộp số trong thời gian rất ngắn =(( Em cũng shock nặng nên qua thẳng gara kia hỏi lại thì họ quả quyết từ trước đến giờ họ vẫn thay loại này vào các xe mẹc và bim khác, kể cả các dòng cao cấp như series 7, hay S Class....
Họ chắc như đinh đóng cột là không thể nhầm lẫn chết người như vậy được. Em đang như ngồi trên đống lửa, cũng search các kiểu nhưng chưa thông lắm nên lên đây hỏi lại các cụ có kinh nghiệm cho chắc ợ !!!

Về dầu xe em được thay thì hình ảnh của nó đây, theo em dịch là dầu trợ lực lái power steering và các chi tiết thuỷ lực j j đó
Số VIN A001989240310
- Dầu có màu xanh

Còn đây là loại dầu hộp số tự động cụ Bigdog nói đáng lẽ là em phải được thay, dầu có màu đỏ, số VIN A001989680313

Kính mong các cụ giải tỏa hoang mang cho em, 2 dầu này có đổ lẫn thay thế cho nhau được không, tình trạng dầu như em đang đổ có gây hại gì tới hộp số tự động không, hoặc giả sử thay được thì loại nào tối ưu hơn ạ ! Em cảm ơn các cụ rất rất rất nhiều ^^

wander9702

Xe đạp
Thế là sao ạ ko nhé nhầm

dung_taybien

Xe tăng
Thưa cụ, hôm trước cụ có alo e về việc này và e có tư vấn cho cụ, nhưng bây giờ khi cụ phọt ảnh này thì e xin khảng định mã số A0019892403 là mã số của dầu trợ lực lái, nếu cụ đã đổ dầu này thì mời cụ đi thay lại ngay lập tức ạ

QuangVD

Xe tăng
Vãi, nhầm từ dầu trợ lực lái sang dầu hộp số thì cho về sửa xe đạp thôi :(

duclm

Xe tải
Website
www.vnexpress.net
Cụ phọt tên garage ra cho AE OF còn biết đường mà tránh ah

dragon89

Xe máy
Vãi, nhầm từ dầu trợ lực lái sang dầu hộp số thì cho về sửa xe đạp thôi :(
Vâng ạ :(( Cụ bigdog có phán là bọn GARAGE làm thế là "mất dạy" làm em choáng luôn, khổ cái hộp số của em quá

dragon89

Xe máy
Cụ phọt tên garage ra cho AE OF còn biết đường mà tránh ah
Vì cũng là Garage quen của người bán xe cho em giới thiệu nên e cũng muốn mọi việc rõ ràng, các bác có kinh nghiệm phán chuẩn rồi e mới lên garage họ xử lý ạ, hôm nọ họ vẫn cãi là toàn thay loại này có sao đâu, chối là không biết loại dầu hộp số tự động ATF 134 màu đỏ kia và chưa bao giờ thay, em cũng không hiểu kiểu gì nữa :(( Vụ này nghiêm trọng quá cụ ạ

dragon89

Xe máy
Thưa cụ, hôm trước cụ có alo e về việc này và e có tư vấn cho cụ, nhưng bây giờ khi cụ phọt ảnh này thì e xin khảng định mã số A0019892403 là mã số của dầu trợ lực lái, nếu cụ đã đổ dầu này thì mời cụ đi thay lại ngay lập tức ạ
Cảm ơn cụ đã tư vấn cho em, để sáng mai em qua làm um lên xem người ta giải quyết ntn chứ làm thế này thì em điên quá, mà cụ cho em xin luôn mã của loại dầu mà htruoc cụ bảo là loại cho 7 cấp đời cao hơn mà em thay vào thì lãng phí nhé để e search xem mặt mũi nó thế nào :-<

Rickyman

Xe điện
Thay dầu hộp số mà cụ tiếc công vào hãng, cụ ko nên đi nữa, gọi cứu hộ kéo vào hãng thay ngay đi

dngduc

Xe điện
Em nhớ mang máng là tuy cả hai đều là dầu thủy lực nhưng dầu hộp số đòi hỏi một số tính chất gì đó cao hơn (do đặc trưng hoạt động của nó yêu cầu) cho nên nếu đổ dầu ATF vào Power Steering thì không nguy lắm; nhưng chuyện ngược lại tức là đổ dầu trợ lái vào hộp số thì không ổn, đặc biệt là đối với các hộp số cao cấp của xe đời mới bây giờ (nếu làm thế mà không việc gì thì chả ai mua dầu ATF nữa).
Cụ nên sớm thực hiện việc vệ sinh và thay lại dầu của hộp số cho yên tâm :P

Chỉnh sửa cuối:

dragon89

Xe máy
Em nhớ mang máng là tuy cả hai đều là dầu thủy lực nhưng dầu hộp số đòi hỏi một số tính chất gì đó cao hơn (do đặc trưng hoạt động của nó yêu cầu) cho nên nếu đổ dầu ATF vào Power Steering thì không nguy lắm; nhưng chuyện ngược lại tức là đổ dầu trợ lái vào hộp số thì không ổn, đặc biệt là đối với các hộp số cao cấp của xe đời mới bây giờ (nếu làm thế mà không việc gì thì chả ai mua dầu ATF nữa).
Cụ nên sớm thực hiện việc vệ sinh và thay lại dầu của hộp số cho yên tâm :P
Cảm ơn 2 cụ. Đã vodka cho cả 2 ợ !!!

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã tư vấn cho em, để sáng mai em qua làm um lên xem người ta giải quyết ntn chứ làm thế này thì em điên quá, mà cụ cho em xin luôn mã của loại dầu mà htruoc cụ bảo là loại cho 7 cấp đời cao hơn mà em thay vào thì lãng phí nhé để e search xem mặt mũi nó thế nào :-<
Loại dầu như hình cụ chủ đưa ra như trên là ATF 134 dùng cho các xe lắp hộp số sản xuất trước 28/6/2010, các loại xe sau 28/6/2010 dùng loại ATF 134 FE, hãng cũng thông báo về việc này.

part.vn09

[Tịch thu bằng lái]
số 3A, Ngõ 147 B Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
www.phutungotoducmy.com
Nếu cụ thay đầu A001989240310 - Dầu có màu xanh thì chính xác là đã thay nhầm dầu trợ lực lái, dầu hộp số là dầu có tem màu vàng hình dưới có mã số A001989680313 cụ nhé, Cụ nên vào gara uy tín thay lại dầu khác sớm. May mà cụ còn phát hiện kịp đấy ợ

mabu_210

Xe điện
Vãi cả gara...nhân tiện em cũng theo dõi vụ này phát coi sao.

N_V_L

Xe điện
Kính thưa các cụ, số là em vừa thay dầu hộp số cho vợ 2 C200 W203 xong ở 1 gara quen, mọi việc vẫn bình thường cho đến khi em lái qua nhà bác Bigdog nhờ kiểm tra hộ mấy thứ, bác ý mở thử que thăm dầu hộp số tự động thì phán rằng em đã thay nhầm dầu trợ lực lái và nếu tiếp tục đi có thể dẫn đến ăn mòn các chi tiết trong hộp số, gây hư hỏng hộp số trong thời gian rất ngắn =(( Em cũng shock nặng nên qua thẳng gara kia hỏi lại thì họ quả quyết từ trước đến giờ họ vẫn thay loại này vào các xe mẹc và bim khác, kể cả các dòng cao cấp như series 7, hay S Class....
Họ chắc như đinh đóng cột là không thể nhầm lẫn chết người như vậy được. Em đang như ngồi trên đống lửa, cũng search các kiểu nhưng chưa thông lắm nên lên đây hỏi lại các cụ có kinh nghiệm cho chắc ợ !!!

Về dầu xe em được thay thì hình ảnh của nó đây, theo em dịch là dầu trợ lực lái power steering và các chi tiết thuỷ lực j j đó
Số VIN A001989240310
- Dầu có màu xanh

Còn đây là loại dầu hộp số tự động cụ Bigdog nói đáng lẽ là em phải được thay, dầu có màu đỏ, số VIN A001989680313

Kính mong các cụ giải tỏa hoang mang cho em, 2 dầu này có đổ lẫn thay thế cho nhau được không, tình trạng dầu như em đang đổ có gây hại gì tới hộp số tự động không, hoặc giả sử thay được thì loại nào tối ưu hơn ạ ! Em cảm ơn các cụ rất rất rất nhiều ^^
Nhầm dầu chợ lực thật roài cụ ah, cụ nên sớm đi thay lại dầu đi

Airbus A380

Xe tải
Website
www.vnn.vn
Cụ cứ vào hang mà thay chứ ra ngoài làm gì, trong và ngoài hãng không chênh lệch bao nhiêu đâu
Cứ mang vào hãng thay lại dầu

dung_taybien

Xe tăng
Dầu hộp số tự động của Mer hiện tại có 2 loại
Loại 1

Loại này đang được dùng rất phổ biến và đổ đc cho cả hộp số 722.6 và 722.9

Loại này mới đc đưa và sửa dụng, loại này có mầu xanh
E xin khẳng định lại 1 lần nữa là dầu trợ lực lái ko thể đổ cho hộp số đc, và ngược lại

ducletrung

Xe container
Thế cụ chủ sáng nay đã gặp cái gara thay dầu hộp số cho cụ chưa?giải quyết sao ?

dngduc

Xe điện
...
E xin khẳng định lại 1 lần nữa là dầu trợ lực lái ko thể đổ cho hộp số đc, và ngược lại
Cụ cho em hỏi thêm là vì sao ở mấy chỗ này nhà sản xuất lại nói là dầu ATF của họ có thể dùng được cho hệ thống trợ lái ?

Mobil 1 Synthetic ATF outperforms conventional automatic transmission fluids and helps to provide outstanding resistance to oil breakdown and deposits. The inherently high viscosity index and stability of Mobil 1 Synthetic ATF helps to protect against thermal breakdown at high operating temperatures, while still providing outstanding performance at ambient temperatures as low as -54°C. Further, it helps to improve overall transmission durability and cleanliness.

Mobil 1 Synthetic ATF is a multi-vehicle formula recommended for use in modern high performance automobiles, SUV's, SUT's, vans and other light trucks.

It is recommended by ExxonMobil for use in applications requiring DEXRON® III, Ford MERCON® and MERCON® V performance levels.

Meets or exceeds the off-highway power transmission requirements of Allison C-4.

Recommended by ExxonMobil for use in any power steering unit where a DEXRON® or MERCON® fluid is recommended.
http://www.mobiloil.com/USA-English/MotorOil/Other_Products/Mobil_1_Synthetic_ATF.aspx#

CASTROL TRANSMAX DEX III MULTIVEHICLE
(previously known as ATF TQ DIII)

General purpose mineral based automatic transmission and power steering fluid.
Can be used in place of ATF Dex II Multivehicle.
http://www.castrol.com/castrol/genericarticle.do?categoryId=9014115&contentId=7068179

Chỉnh sửa cuối:

dung_taybien

Xe tăng
Cụ cho em hỏi thêm là vì sao ở mấy chỗ này nhà sản xuất lại nói là dầu ATF của họ có thể dùng được cho hệ thống trợ lái ?

http://www.mobiloil.com/USA-English/MotorOil/Other_Products/Mobil_1_Synthetic_ATF.aspx#

http://www.castrol.com/castrol/genericarticle.do?categoryId=9014115&contentId=7068179

Mỗi một hãng dầu đều có các sản phẩm dầu riêng, các hãng này thường làm những loại dầu tổng hợp đa mục đích, ko riêng gì các hãng dầu trên mà còn có thêm nhiều hãng dầu khác làm vậy VD như dầu Total ATF thì có thể đổ cho cả hộp số tự động và cả trợ lực lái
Ở đây e muốn nói tới dầu chính hãng có nghĩa là dầu đc mang thương hiệu các hãng xe và đc các hãng xe kiểm nhiệm kèm theo khuyến cáo sử dụng, như Toyota cũng có các loại dầu cho hộp số và trợ lực lái riêng, BMW cũng vậy, Mer và các hãng khác cũng thế