[CCCĐ] Hoàng Su Phì chuyến lang thang của một thằng dân tộc Kinh thiểu số.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Góp một cái, cách bản Phùng 3km nhé cụ chủ, e giờ quen chụp bằng điện thoại rồi nên cứ điện thoại phang cho nhanh ạ

Dao Dao

Xe tải
Đẹp chết mấtyyy

vangamom

Xe container

vangamom

Xe container
Góp một cái, cách bản Phùng 3km nhé cụ chủ, e giờ quen chụp bằng điện thoại rồi nên cứ điện thoại phang cho nhanh ạ

Cụ hôm đó cũng lên ạ. Em đợi điện thoại của cụ mãi mà chả thấy nên em chủ động di chuyển cụ à.

vangamom

Xe container
Em kể tiếp ạ. Em đang mải chụp cái thửa ruộng bậc thang vô cùng độc đáo. Lúc này đã tầm 11h30 rồi. Em đang chụp thì có một chị chạy ra cho em quả dưa mèo hỏi chụp ảnh chơi hay làm báo, em bảo em chụp chơi thôi. Chị ấy kể chuyện cũng có cậu em làm ở truyền hình Hà Giang, hôm nay nghỉ về quê phụ cấy cho cả nhà, nhưng nó chạy đi có việc nó về giờ đấy. Trưa rồi xuống nhà uống nước rồi ăn cơm luôn. Em ngại quá bảo thôi em chụp rồi em đi luôn không muộn sợ không về kịp Bản Phùng.
Đang nói chuyện thì cậu em chị ấy về, rồi nhất quyết mời em xuống nhà uống nước rồi ăn cơm, vì trưa rồi không cho em đi đến bữa rồi xuống nhà cơm nước đã rồi đi. Cậu em bảo từ đây xuống Nậm Dịch rồi lên Bản Phùng anh đi thỏai mái trong vòng 2 tiếng. Yên tâm xuống nhà em uống chén nước đã rồi mời cơm cùng gia đình. Em không sao từ chối được nên theo cậu em cùng chị gái cậu xuống nhà uống nước.

Ngồi uống chén nước chè, đầu đuôi vài câu chuyện mới biết cậu em đó làm BTV ở đài TT - TH huyện Quang Bình, hôm nay nghỉ về nhà giúp mọi người đi cấy. Cũng giống quê em vào vụ gặt hay vụ cấy, anh em gia đình trong nhà họ mạc đến giúp đỡ nhau trong ngày mùa rất đông, người Dao trên này cũng vậy các cụ à.

Tình cờ em mới được biết đây là Phìn Hồ, nơi có giống chè San Tuyết nổi tiếng nhất Hà Giang, em lại được thưởng thức chè do chính tay người nhà cậu em hái trên núi và sao, hoàn toàn sạch và ngon tuyệt vời. Nước chè xanh, vị chè đậm và nhấm nhấm ngọt tới tận cổ họng. Đúng là giống chè hiếm và tự sao không thêm nếm tẩm bất cứ một lọai hóa chất nào nên uống vị rất tuyệt vời các cụ à. Chứ không như chè dưới xuôi vẫn hay uống, nước đỏ, vị nhạt và hương thì gần như không có.

Ngồi nhấp nháp vài chén chè san tuyết Phìn Hồ xong thì cả nhà cũng đã chuẩn bị cơm nước xong. Hi hi em cũng không làm khách nữa ngồi ăn cùng gia đình luôn.

Thật tình cờ nhưng vô cùng tình cảm và đầm ấm khi được dự bữa cơm trưa thân mật của gia đình người Dao Đỏ trong ngày mùa của họ. Người Dao ở nước ta có 24 nhánh người Dao khác nhau Dao đỏ là một trong những nhánh người Dao đó.

Rượu mật ong rừng nguyên chất lấy nguyên tổ trên rừng về ngâm. Uống rất ngon em được cảnh bảo là nóng lắm đấy. Em chủ quan đúng là mấy hôm sau về người nổi nốt tung tóe vì nóng quá các cụ à.

Bữa trưa với vịt luộc, mướp đắng, thịt lợn bản rang, canh rau đắng và dưa mèo. Rượu nếp Phìn Hồ và rượu ngâm mật ong rừng. Em không biết say rượu hay say tình người Dao nơi đây mà đến giờ ngồi viết hầu càc cụ mà em vẫn cảm thấy ngâm ngấm.

Món này em được giới thiệu là món canh vịt đắng. Lòng mề, tim gan tiết của vịt nấu canh với một lọai lá của cây gì đó trên rừng mà em quên mất tên rồi ạ. Ăn vị đắng nhưng chép miệng rất ngọt, át được hết mùi và vị của vịt.

tinhcuoi916

Xe tải
cháu lên đến nơi thấy phong cảnh khô như nguyên, đốt lửa với rác đầy trên đó, chả buồn chụp lấy đt checkin cái rồi bỏ sang Bắc Hà nhậu

vangamom

Xe container
Sau khi ăn cơm xong em ngồi uống nước nói chuyện với chú chủ nhà là bố cậu em mời em xuống nhà ăn cơm. Hỏi han câu chuỵện mới biết bụi cọ trên ruộng nhà chú là chú đã trồng được 35 năm rồi, trước chú cũng đi khắp nơi trong đất Hà Giang lên cả Đồng Văn Mèo Vạc làm thuê nhưng rồi cuối cùng vẫn quay về quê trồng lúa vui vầy cùng con cháu.

Chú còn cho em nửa cân chè Phìn Hồ mà em không lấy nhất quyết không được, thế mới thấy tình người nơi vùng cao còn tình cảm và quý hiếm vô cùng. Một người xa lạ không quen biết nhưng với tình cảm chân thành mà họ coi em như người nhà. Còn hẹn hôm nào có dịp qua đây cứ ghé nhà chơi không phải ngại. Em đành nhận nửa cân chè chú cho, và em lấy thêm 1kg nữa nhưng em phải trả tiền 1kg sau chứ chú không lấy là em cũng không lấy nửa cân chè kia. Thật bất ngờ vói giá một 1kg chè san tuyết do nhà chú tự sao các cụ à.

Em uống nước xong chạy ra ruộng chụp vài cái ảnh quang cảnh cấy lúa của gia đình người Dao Đỏ. Người Dao họ văn minh hơn một số đồng bào dân tộc khác các cụ à. Nhà nào cũng có thùng rác như này.

Lò sấy vào sao chè các cụ à.

tanhoang

Xe điện
Lên sóng từ hôm nọ, nay em mí vào được, cụ chủ cho nợ tý rượu nhá

vangamom

Xe container
Vào ngày mùa trẻ em nghỉ hè giúp gia đình cấy lúa

vangamom

Xe container
Lên sóng từ hôm nọ, nay em mí vào được, cụ chủ cho nợ tý rượu nhá
Dạ em đợi rượu của cụ ạ. Hôm nọ em lên không giao lưu được với cụ chén rượu nhạt, em thấy áy náy quá. Hẹn cụ mùa lúa vậy cụ nhé.

tanhoang

Xe điện
Dạ em đợi rượu của cụ ạ. Hôm nọ em lên không giao lưu được với cụ chén rượu nhạt, em thấy áy náy quá. Hẹn cụ mùa lúa vậy cụ nhé.
Có gì đâu mà áy văn náy, trái đất tròn mà cụ. Mong sớm gặp cụ tại HSP. Cụ cứ tiếp tục mạch bài đi ợ

vangamom

Xe container
Có gì đâu mà áy văn náy, trái đất tròn mà cụ. Mong sớm gặp cụ tại HSP. Cụ cứ tiếp tục mạch bài đi ợ
Vâng em tiếp cụ nhé.

Sau khi chụp hình gia đình người Dao cấy lúa xong em xin phép tạm biệt gia đình để tiếp tục cuộc hành trình của em.

Đây là những cây chè san tuyết của gia đình.

vangamom

Xe container
Mặc dù em đã hỏi đường cụ thể cậu em đường sang bên Nâm Dịch rồi mà thế quái nào em vẫn bị đi nhầm xuống tận nhà văn hóa Phìn Hồ.
Hóa ra đường bê tông chỉ làm đến cuối thôn thôi chứ sang xã khác phải đi đường khác.

Em lại vòng quay lại may quá có người đi đường đi qua em hỏi đường sang Nậm Dịch. Hóa ra là một chỗ rẽ phải vô cùng bé trên đường xuống nhà văn hóa mà em không để ý. Lối rẽ đây là đường đất chứ không phải đã lát bê tông.

vangamom

Xe container
Đường đi sang Nậm Dịch thì cứ thế này thôi. Cũng tương đối là khó đi và dốc tuy nhiên so với đường lên Sài Khao - Mường Lát thì không ăn thua gì cả.

Tuy nhiên cảnh rất đẹp lúc này em vội chỉ lấy điện thoại chụp thôi

vangamom

Xe container
Em đang đi thì gặp ba thanh niên này đứng chắn giữa đường. Đuổi nó khó phết đấy. Đường thì bé tẹo thế này em sợ nhầm đường may có người dân em hỏi thì ra là cứ đi thẳng là xuống đến đường nhựa. Thanh niên này nhìn em chằm chằm như muốn hỏi thằng người Kinh thiểu số kia mày lọ mọ vào đây làm cái gì.