[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

Hại Điện

Xe container
Hè này em cương quyết rèn bơi sải cho con bé (lớp 4 lên 5). Nhưng do nó đã biết bơi ếch nên rất lười, cộng thêm lực tay hơi yếu nên 1 tháng rồi nhưng vẫn chưa bơi sải được. Lực tay yếu nên mỗi lần lấy hơi là...chìm :D

Có khi nào nên học bơi sải trước bơi ếch sau ko nhỉ ?

UPDATE: Sau 1 mùa hè đã như vầy. Mỗi sáng 6 vòng hồ, mỗi vòng 50m.

Chỉnh sửa cuối:

hungxu

Xe điện
Em thấy dạy bơi ếch trc bơi sải chứ 8->

dongnat123

Xe container
Bơi kiểu gì trước cũng được mien đúng KT là nổi cụ nhé. Chắc chân cháu đập chưa ổn, chân chỉ cần vẩy nhẹ để nổi còn tay để kéo người về trước, tay càng khoẻ đi càng nhanh

printer05

Xe điện
Hè này em cương quyết rèn bơi sải cho con bé (lớp 4 lên 5). Nhưng do nó đã biết bơi ếch nên rất lười, cộng thêm lực tay hơi yếu nên 1 tháng rồi nhưng vẫn chưa bơi sải được. Lực tay yếu nên mỗi lần lấy hơi là...chìm :D

Em học bơi sải đầu tiên, khi bơi sải chưa giỏi thì biết bơi ngửa luôn. Bơi ếch và bơi bướm tự học. 2 đứa nhà em cũng chỉ biết bơi ếch, em dạy chúng nó bơi sải nó cũng lười.

OldManChild

Xe hơi
Cụ giống nhà em. Bọn trẻ biết bơi ếch rồi nó lười không chịu học bới sải nữa.

Doinhucaitoi

Xe buýt
E thấy chương trình dạy bơi bên tdtt dạy bơi sải trước, còn bên ngoài và chương trình dạy bơi học đường toàn bơi ếch trước.
E thấy bơi sải có vẻ khó hơn nhiều so với bơi ếch. E không biết bơi ợ.

lacettiGG

Xe điện
Kiểu dân gian thì ếch trước rồi mới bơi sải. Còn thật ra thì cái gì trước cũng được miễn là học đúng pp.

omerta77

Xe điện
E ngày xưa cũng bơi sải trước bơi ếch. Cụ có thể tham khảo cách này xem sao. Đặc biệt bước 2 rất quan trọng

Kinh nghiệm của e khi dạy bơi cho F1 (có thể áp dụng cho cả người lớn): Bước 1 và 2 các cụ có thể tự dạy cho F1 nếu có khả năng. Bước 3 thì nên nhờ HLV chuyên nghiệp sẽ tốt hơn vì nếu sai động tác sau này sửa rất khó.

1. Dạy cho trẻ quen cảm giác thở dưới nước: Cho đứng ở chỗ nông để trẻ yên tâm. Ngụp đầu xuống nước nín thở. Ngẩng đầu lên hít vào. Quen dần thì cho tự bám tay vào thành bể ngụp đầu xuống nước thở ra. Ngẩng đầu lên hít vào => Trẻ sẽ quen cảm nhận và có phản xạ khi mặt ở dưới nước sẽ thở ra và trên mặt nước hít vào. Sẽ không bị sặc nước dù bất ngờ.

2. Tập đạp chân vào thành bể để lướt ra xa. Sau khi quen thì lướt ra và đập chân sải. Cái này e thấy mọi người ít dạy nhưng e lại thấy rất quan trọng vì nó giúp cho trẻ có cảm nhận nổi trong nước. Vì khi bơi lúc nào cũng có đoạn nghỉ giữa các động tác thì chính là động tác lướt này. Nếu không thì khó có thể bơi xa và lâu được. Thường những trẻ ko tập động tác này thì khi vào bơi thường phải quạt chân, tay liên tục nếu không sẽ bị chìm.

3. Sau khi thành thạo các bước trên thì mới tập các động tác tay, chân và kết hợp. Cái này thì các HLV chuyên nghiệp sẽ dạy tốt hơn.

P/s: E không phải dân chuyên nghiệp mà chỉ đúc kết kinh nghiệm từ hồi bé học bơi ở Trường 10/10 và sau này dạy F1 bơi thôi. Nếu không cần thiết phải đạt kết quả biết bơi nhanh (cái này các lớp bơi giờ hay hướng tới) thì nên cho trẻ học bơi sải đầu tiên. Mặc dù học bơi ếch trước sẽ nhanh biết bơi hơn nhiều

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cứ làm sao nổi được đã cụ ơi :D
Thấy bơi chó dễ nhất :D xong mới sang ếch, bơi sải cần sức khỏe hơn :D

Ngu dở

Xe hơi
Phương pháp dạy bơi bây giờ là tập bơi sải rồi mới tập bơi ếch. Cụ nên nghe theo gv dậy bơi. Cụ có thể đưa cháu đến 11 Trịnh Hoài Đức (clb bơi HN), các hlv bơi ở đó là hlv tuyển HN, không còn chút nào áy náy.

NTLT

Xe tăng
Ngày xưa ở quê em học đứng nước với bơi chó đầu tiên :)) sau thì nhìn rồi biết bơi sải, rồi ếch, chả qua trường lớp nào.

Giờ em thấy các trung tâm hay dậy bơi ếch trước vì dễ hơn, tụi nhóc nhà em cũng học ếch trước.

Hại Điện

Xe container
Ngày xưa ở quê em học đứng nước với bơi chó đầu tiên :)) sau thì nhìn rồi biết bơi sải, rồi ếch, chả qua trường lớp nào.

Giờ em thấy các trung tâm hay dậy bơi ếch trước vì dễ hơn, tụi nhóc nhà em cũng học ếch trước.
Cứ làm sao nổi được đã cụ ơi :D
Thấy bơi chó dễ nhất :D xong mới sang ếch, bơi sải cần sức khỏe hơn :D
Bơi chó là môn bơi...tào lao nhất. Vì quen môn này rồi thì sau này sửa kỹ thuật mấy môn khác rất khó :D

o0senri0o

Xe buýt
Em thì thấy bơi ếch dễ học hơn nên có lẽ nên dạy bơi ếch trước. Mục tiêu là biết bơi để tốt cho sức khoẻ chứ ko phải để biết nhiều kiểu bơi thì học bơi ếch trước. Em học bơi ếch xong cũng tự biết bơi ngửa (chân đạp kiểu ếch chứ ko phải kiểu sải). Bơi sải thì trước e có tập nhưng sau thấy hơi khó nên cũng lười :P. Về vụ dạy học bơi cho nhanh biết bơi thì như cụ ở #8 có nói đó. Về phía em thì em đúc kết lại quá trình học bơi ếch như sau:
1. Tập kỹ thuật chân 15' trên bờ. Sau đó cho xuống dạy tập thở dưới nước. Cụ thể là lấy hơi bằng mồm trên mặt nước xong khuỵ gối thẳng đứng cho đầu đi vào trong nước rồi thở ra trong nước bằng mũi. Chân nâng dần lên sao cho thở ra hết hơi là vừa đúng lên khỏi mặt nước. Lại hít hơi vào bằng mồm và lặp lại quá trình. Tập như vậy khoảng 10-15'. Sau đó tập nổi. Hít hơi thật sâu rồi nín thở, cúi người xuống nước rồi thả lỏng để cho người nổi, hết hơi thở ra và lặp lại. Buổi đầu như vậy. Chú ý sửa động tác chân cho chuẩn
2. Buổi thứ 2 cũng tập lại y hệt như trên, nếu thấy trẻ nổi được khi nín hơi thì tiếp bước dậy bơi chân còn ko cứ y như thế. Nếu nổi tốt rồi thì hướng dẫn nín hơi cho nổi rồi 2 tay duỗi thẳng, chắp lại hướng ra phía trước, đầu - lưng - chân thẳng và nổi lờ nhờ trên mặt nước. Chân đạp theo đúng như đã tập trên bờ. Thường đạp đc 1-2 m là các bé hết hơi thì mình đỡ cho trẻ vào bờ rồi lại lặp lại. Mệt thì cho nghỉ đứng và lại tập thở.
3. Sau 1-2 buổi nữa đã bơi chân thành thạo thì lại lên bờ tập dạy kỹ thuật tay. Lại cũng tập 15-20' cho thuần thục rồi cho xuống nước tập thở và thập bơi chân. Lúc nào cảm thấy trẻ bơi chân tốt rồi, bơi đc dài dài tí rồi thì hướng dẫn phối hợp thở và tay. Cụ thể là sau khi chân đạp 2 nhịp co - đạp thì thở đồng thời thu chân, thở hết thì bắt đầu quạt tay để hỗ trợ đầu ngẩng nổi lên lấy hơi rồi lại ngụp xuống. Tiếp theo lại lặp lại nhịp đạp chân và cứ thế quay vòng. Thuần thục là biết bơi ếch.

Trẻ nào khá thì chỉ 3 buổi là biết bơi ếch. Trẻ nào chậm, sợ nước thì khoảng 5-7 buổi.

bơi ếch được là đỉnh rồi cụ ơi, cho tập dần dần hoặc chưa đúng kỹ thuật thôi.

omerta77

Xe điện
Đây là 1 số bài dạy bơi của 1 cụ trên này giới thiệu e copy được. Trong đó giải thích rõ tại sao phải làm như vậy. Rất hữu ích cho người học bơi và những người cần chỉnh sửa động tác. Cụ có thể tham khảo hay lắm:

http://soi.today/?p=214100
http://soi.today/?p=214508&cat=104
http://soi.today/?p=214812
http://soi.today/?p=214910
http://soi.today/?p=215064
http://soi.today/?p=215256
http://soi.today/?p=215822
http://soi.today/?p=216716
http://soi.today/?p=216915

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
F1 nhà em học bơi ếch trước rồi mới bơi sải, đi bơi nó toàn muốn bơi ếch vì nhàn hơn, trong khi em chỉ cho bơi ếch xen kẽ. Công nhận là nên học sải trước ếch, bơi sải được sẽ cải tiến thể lực rất nhiều, bơi ếch học sau để khi sải liên tục quá bị mệt thì đổi sang ếch để nghỉ, đỡ mệt lại quay về sải.

born2go

Xe điện

Tốt nhất học bơi chó trước, đơn giản, không sợ chìm ... sau đó học môn gì thì phải bài bản. Hoặc có thầy dậy hoặc mình dậy theo một giáo trình cụ thể, chứ đừng có dựa theo kinh nghiệm.

Cụ muốn dạy trẻ bơi sải có thể tham khảo Total Immersion (TI), bơi nhẹ nhàng và đẹp.

Con bé nhà em học đúng như trên. Về TI em luyện cho nó được bài thăng bằng, chân đập tốt và thẳng nên bơi rất lướt. Sau đó nó lười không tập bài tay nên trông tay vẫn xấu và không bền hơi, nhưng thôi kệ cmn nó hehehe

Kitcat

Xe container
Học sải xong học các kiểu bơi khác dễ hơn. Bơi sải được là tiền đề tốt để tự cứu khi đuối nước.
Ếch từ đầu thì dễ dạy nhưng học tiếp kiểu khác sẽ khó, vì có thể đứa trẻ vẫn chưa thể lướt nước, nổi..
Sải không hề tốn sức. Thi bơi tự do ai cũng chọn bơi sải, bơi biển cũng chả ai đi bơi ếch cả.

Hiendai

Xe tăng
F1 nhà em học bơi ếch trước rồi mới bơi sải, đi bơi nó toàn muốn bơi ếch vì nhàn hơn, trong khi em chỉ cho bơi ếch xen kẽ. Công nhận là nên học sải trước ếch, bơi sải được sẽ cải tiến thể lực rất nhiều, bơi ếch học sau để khi sải liên tục quá bị mệt thì đổi sang ếch để nghỉ, đỡ mệt lại quay về sải.

chênh nhau khoảng 10% thôi cụ ơi, ép cháu làm gì :D