[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Em thấy bơi ếch chỉ là kiểu bơi nghệ thuật, còn bơi sải dc mới là bơi để sinh tồn. Con nhà em biết bơi ếch giờ đg dạy bơi sải mà mấy lần bố tập cho vẫn chưa biết bơi. Hy vọng hết hè năm nay cháu nó bơi đc :(
Bơi ếch mới sinh tồn chứ bác :) vì bơi ếch có thể bơi rất nhẹ và tiết kiệm sức lực -> có thể bơi được rất lâu. Còn sải được cái nhanh nhưng tốn sức nhanh lắm.

Cá nhân em thì bơi sải đòi hỏi thể lực hơn bơi ếch kha khá.

Toilaai08

Xe tăng
Học sải xong học các kiểu bơi khác dễ hơn. Bơi sải được là tiền đề tốt để tự cứu khi đuối nước.
Ếch từ đầu thì dễ dạy nhưng học tiếp kiểu khác sẽ khó, vì có thể đứa trẻ vẫn chưa thể lướt nước, nổi..
Sải không hề tốn sức. Thi bơi tự do ai cũng chọn bơi sải, bơi biển cũng chả ai đi bơi ếch cả.
Cụ bơi Sải mà ko tốn sức chắc cụ bơi sai kỹ thuật(hoặc là cụ quá khoẻ), bơi sai thì sau này sửa rất khó.
Bơi Ếch là kiểu dễ dàng nhất và đỡ mệt nhất, là kiểu cơ bản nhất, bơi đúng rồi học mấy cái khác đều dc.
Sức yếu mà đuối nước thì bơi ếch là chuẩn, tiết kiệm đc sức mới cứu mình đc.

gocart

Xe cút kít
Em thấy bơi ếch chỉ là kiểu bơi nghệ thuật, còn bơi sải dc mới là bơi để sinh tồn. Con nhà em biết bơi ếch giờ đg dạy bơi sải mà mấy lần bố tập cho vẫn chưa biết bơi. Hy vọng hết hè năm nay cháu nó bơi đc :
(
Ngược lại nhé, bơi ếch dành cho sinh tồn hay thư giãn, bơi sải dùng trong thể thao.

blackbox

Xe tăng
Các thầy dậy ngoài toàn dậy bơi ếch trước cho dễ, để các con nhanh biết bơi, đặng khoe học thầy con nhanh biết bơi.
Thực ra cũng thông cảm, vì các thầy cũng thực hiện phổ cập chống đuối nước cho các con.
Cái này em ủng hộ vì quan trọng hơn!
Còn cụ nào muốn con bơi chuyên nghiệp thì vào trường kiểu như 1010 học.

Violong

Xe tăng
Em thấy bơi ếch chỉ là kiểu bơi nghệ thuật, còn bơi sải dc mới là bơi để sinh tồn. Con nhà em biết bơi ếch giờ đg dạy bơi sải mà mấy lần bố tập cho vẫn chưa biết bơi. Hy vọng hết hè năm nay cháu nó bơi đc :(

Ngược lại mới đúng cụ. Lí do chính là sải dùng tay, ếch dùng chân, chân bao giờ cũng khoẻ và bền hơn tay. Tay dùng để nổi đầu tốt hơn chân rất nhiều, tay mà mỏi là dễ tạch lắm. :)

Tà Giáp.

Xe máy
Các cụ thử áp dụng cách này mà dạy cho f1 bơi mà ko cần phải học thầy e đảm bảo tối đa 1 tuần (7 buổi đi bơi )là biết bơi ( bơi ếch ) vì cách này đã được kiểm nghiệm thực tế trên nhiều người. Ngày xưa ông già e dậy bơi cho e sau e dạy lại cho bọn bạn ở xóm. Tất nhiên là các cụ phải biết bơi. Các cụ kiếm cái ghế băng cho f1 nằm úp lên rồi dạy động tác đạp chân và đạp tay. Quan trọng là đạp chân. Mất 1 buổi là quen chân. Xong ra bể bơi vứt cho cái phao ôm vào như ngày xưa ôm cây chuối rồi áp dụng bài đạp chân. Cứ ôm phao đạp đi đạp lại như thế khoảng 3 buổi là thành thạo.bộ chân đạp thành thạo là nổi được rồi. Lúc này tập tay 2,3 buổi nữa là bơi ngon.

Violong

Xe tăng
E ngày xưa cũng bơi sải trước bơi ếch. Cụ có thể tham khảo cách này xem sao. Đặc biệt bước 2 rất quan trọng

Kinh nghiệm của e khi dạy bơi cho F1 (có thể áp dụng cho cả người lớn): Bước 1 và 2 các cụ có thể tự dạy cho F1 nếu có khả năng. Bước 3 thì nên nhờ HLV chuyên nghiệp sẽ tốt hơn vì nếu sai động tác sau này sửa rất khó.

1. Dạy cho trẻ quen cảm giác thở dưới nước: Cho đứng ở chỗ nông để trẻ yên tâm. Ngụp đầu xuống nước nín thở. Ngẩng đầu lên hít vào. Quen dần thì cho tự bám tay vào thành bể ngụp đầu xuống nước thở ra. Ngẩng đầu lên hít vào => Trẻ sẽ quen cảm nhận và có phản xạ khi mặt ở dưới nước sẽ thở ra và trên mặt nước hít vào. Sẽ không bị sặc nước dù bất ngờ.

2. Tập đạp chân vào thành bể để lướt ra xa. Sau khi quen thì lướt ra và đập chân sải. Cái này e thấy mọi người ít dạy nhưng e lại thấy rất quan trọng vì nó giúp cho trẻ có cảm nhận nổi trong nước. Vì khi bơi lúc nào cũng có đoạn nghỉ giữa các động tác thì chính là động tác lướt này. Nếu không thì khó có thể bơi xa và lâu được. Thường những trẻ ko tập động tác này thì khi vào bơi thường phải quạt chân, tay liên tục nếu không sẽ bị chìm.

3. Sau khi thành thạo các bước trên thì mới tập các động tác tay, chân và kết hợp. Cái này thì các HLV chuyên nghiệp sẽ dạy tốt hơn.

P/s: E không phải dân chuyên nghiệp mà chỉ đúc kết kinh nghiệm từ hồi bé học bơi ở Trường 10/10 và sau này dạy F1 bơi thôi. Nếu không cần thiết phải đạt kết quả biết bơi nhanh (cái này các lớp bơi giờ hay hướng tới) thì nên cho trẻ học bơi sải đầu tiên. Mặc dù học bơi ếch trước sẽ nhanh biết bơi hơn nhiều

Em thêm thắt một tí ở điểm 1: vào môi trường nước khi hít vào là luôn dùng mồm, thở ra bằng mũi. Tập để cả hít và thở đều bằng mồm là tốt nhất. Không bao giờ sặc nước.

Mà đúng ra không phải hít khí mà chuẩn phải là đớp khí: dùng mồm và thật nhanh :))

Kitcat

Xe container
Chính vì sai sửa khó nên mới khuyên học sải trc. Nc ngoài nó toàn dạy sải trc cho lớp xoá mù bơi đấy. Để bơi sải đc phải tập thả nổi thăng bằng đc trong nc. Tốn ít sức nhất khi cần sinh tồn là giữ nổi cân bằng trong nc. Khi bị chuột rút chả hạn, biết bơi ếch thì dễ chết nhắm, bơi chúi lên chúi xuống cả tay lẫn chân.
Việt Nam dạy ếch trc vì lười, dễ lừa phụ huynh là cháu đã bơi đc vài m để lấy tiền. Trong khi thực tế nó vẫn gồng cứng k thả lỏng nổi... Trong trg thể thao thì vẫn chuẩn dạy sải trước ;))
Cụ bơi Sải mà ko tốn sức chắc cụ bơi sai kỹ thuật(hoặc là cụ quá khoẻ), bơi sai thì sau này sửa rất khó.
Bơi Ếch là kiểu dễ dàng nhất và đỡ mệt nhất, là kiểu cơ bản nhất, bơi đúng rồi học mấy cái khác đều dc.
Sức yếu mà đuối nước thì bơi ếch là chuẩn, tiết kiệm đc sức mới cứu mình đc.

chuotdong

Xe điện
Bơi đứng nữa mới ăn thua

KinoSSE

Xe tải
Vì bơi ếch nó ngoi lên thở đc nên nó lười bơi sải là có giai đoạn nghiêng thở. Học sải trước thì học kiểu khác cực nhanh và bị thích sải, vì sải bơi nhanh hết bể hơn.

Bảng kia nếu đo theo quãng đường đi được thì bơi sải sẽ tốn ít lực hơn ếch :)
(Em đang nói bơi đúng kỹ thuật 1 tẹo nhé, chứ không chấp mấy ông bơi sai :D)
Cụ tính kiểu gì mà phán theo quãng đường đi được bơi sải tốn ít lực hơn? Theo cụ cùng thời gian 30 phút bơi sải và bơi ếch được một quãng đường bằng nhau à?

Kitcat

Xe container
Cụ nhìn thành tích thể thao thì biết sải luôn nhanh hơn ếch ạ. Em chả tính thế nào cả, tự thấy bơi dài sải ngon chứ ếch k ngon đâu ạ :)
Cụ tính kiểu gì mà phán theo quãng đường đi được bơi sải tốn ít lực hơn? Theo cụ cùng thời gian 30 phút bơi sải và bơi ếch được một quãng đường bằng nhau à?

Kitcat

Xe container

KinoSSE

Xe tải
Cụ nhìn thành tích thể thao thì biết sải luôn nhanh hơn ếch ạ. Em chả tính thế nào cả, tự thấy bơi dài sải ngon chứ ếch k ngon đâu ạ :)
Nhưng e k thể đồng ý cùng 1 quãng đường bơi sải tốn ít lực hơn bơi ếch căn cứ theo số calories bị đốt trong cùng 1 khoảng thời gian.
Bơi sải mệt hơn nhiều.

Kitcat

Xe container
Bơi ếch không tốt cho những người có bệnh về cột sống,thoát vị địa đệm ,những người có vấn đề về khớp gối nếu bơi ếch sẽ khiến tình trạng càng tồi tệ và đau đớn hơn .
- Hãy bơi ếch trong phạm vi từ 400 – 500 mét một buổi tập , đừng bơi ếch quá nhiều đối với người bơi phổ thông bình thường .

Kitcat

Xe container
Nhưng e k thể đồng ý cùng 1 quãng đường bơi sải tốn ít lực hơn bơi ếch căn cứ theo số calories bị đốt trong cùng 1 khoảng thời gian.
Bơi sải mệt hơn nhiều.
Hihi thực tế mọi ng đều bơi sải đg dài vì đỡ mệt đấy cụ.
Em trích cụ đọc nhé
Bơi sải :
Kiểu bơi đáng học nhất vì những tác dụng mà nó đem lại :
- là kiểu bơi nền tảng trong 3 kiểu bơi sải,ngửa, bướm .Một khi bạn đã bơi sải giỏi,bạn sẽ học bơi ngửa và bơi bướm rất dễ dàng và nhanh chóng .
- ở các nước có nền bơi lội tiên tiến , kiểu bơi ngửa và bơi sải là kiểu bơi được học đầu tiên ,môn cuối cùng mới là bơi ếch .Do văn hóa người Việt Nam thiếu kiên nhẫn và muốn có kết quả ngay nên đã đảo lộn trình tự tập bơi một cách không khoa học, dẫn đến những sai sót kĩ thuật bơi ,cùng với các kĩ năng được dạy trong một giai đoạn rất ngắn => người học bơi sau thời gian học bơi ,nghỉ khoảng vài tháng vào sẽ quên gần hết những gì được học ,trẻ con học bơi được 4 kiểu,nhưng khi nghỉ xong quay lại chỉ con dám bơi ếch chứ không bơi các kiểu khác => ta gọi đó là giáo dục bề nổi chứ chưa phải là giáo dục kĩ năng .
- khi bạn đã có kĩ năng bơi tốt thì kiểu bơi sải là kiểu bơi ít tốn sức và bơi được lâu nhất , kể cả vận động viên có môn chính là bơi ếch thì cũng không thể bơi một giáo án mà bơi ếch nhiều hơn bơi sải được .
- bơi sải là kiểu bơi chính khi bạn rơi xuống sông ,rạch,biển,hồ .

KinoSSE

Xe tải
Bơi sải k mệt là phải lướt nc đc, nâng khuỷu khi quạt và thả lỏng đc cơ khi giơ tay lên không. Cơ gồng khi quạt nc thôi. Rất nhẹ nhàng và dễ chứ k hề khó như các cụ học bơi ếch nghĩ đâu ạ. Báo nó đăng đây là kiểu dễ tập nhất đây.

https://m.baomoi.com/cach-boi-sai-khong-met-khong-phai-ai-cung-biet/c/26086549.epi
Đọc thấy k có gì mới. Khuỷu tay cao (high elbow) luôn được khuyến cáo cho cả bơi sải và bơi bướm để người bơi ít tiêu hao sức lực đỡ mệt hơn chứ không thể nhẹ nhàng hơn bơi ếch.

thachnhung

Xe container
E dạy cho F1 bơi ếch trước vì nó dễ hơn, chỉnh chuẩn hết mới cho học kiểu khác! Bọn 5 hay 6 tuổi cho học bơi sải trước ko nổi đâu, sau khó chỉnh đúng lắm!

KinoSSE

Xe tải
Hihi thực tế mọi ng đều bơi sải đg dài vì đỡ mệt đấy cụ.
Em trích cụ đọc nhé
Bơi sải :
Kiểu bơi đáng học nhất vì những tác dụng mà nó đem lại :

- là kiểu bơi nền tảng trong 3 kiểu bơi sải,ngửa, bướm .Một khi bạn đã bơi sải giỏi,bạn sẽ học bơi ngửa và bơi bướm rất dễ dàng và nhanh chóng .
- ở các nước có nền bơi lội tiên tiến , kiểu bơi ngửa và bơi sải là kiểu bơi được học đầu tiên ,môn cuối cùng mới là bơi ếch .Do văn hóa người Việt Nam thiếu kiên nhẫn và muốn có kết quả ngay nên đã đảo lộn trình tự tập bơi một cách không khoa học, dẫn đến những sai sót kĩ thuật bơi ,cùng với các kĩ năng được dạy trong một giai đoạn rất ngắn => người học bơi sau thời gian học bơi ,nghỉ khoảng vài tháng vào sẽ quên gần hết những gì được học ,trẻ con học bơi được 4 kiểu,nhưng khi nghỉ xong quay lại chỉ con dám bơi ếch chứ không bơi các kiểu khác => ta gọi đó là giáo dục bề nổi chứ chưa phải là giáo dục kĩ năng .
- khi bạn đã có kĩ năng bơi tốt thì kiểu bơi sải là kiểu bơi ít tốn sức và bơi được lâu nhất , kể cả vận động viên có môn chính là bơi ếch thì cũng không thể bơi một giáo án mà bơi ếch nhiều hơn bơi sải được .
- bơi sải là kiểu bơi chính khi bạn rơi xuống sông ,rạch,biển,hồ .
Rơi xuống giữa biển thì cụ định bơi sải đi đâu :)
Kiểu bơi phù hợp nhất lúc đó là bơi đứng một chỗ.
Cụ bơi lấy thành tích thì bơi sải chứ kiểu bơi sinh tồn là bơi ếch.

vykieu2011

Xe buýt
Em học thuỷ lợi nên DGTC có môn bơi. Trước em cũng ko bít bơi, học 10 buổi phải thi, nam bơi 50m, nữ 25m. Nhiều đứa phải bơi ở nhà thầy mới quá. Em thì đạt chỉ tiêu ko mất xèng. Bơi ếch cc ạ. Nhưng sau khi thi xong em chẳng tập luyện ji nữa ên jo ko bơi ếch đc mà tự dưng lại bơi sải (chẳng bít có đúng kt ko nữa). Bơi ếch jo chim luôn mới hài.