[Funland] Học kém, không cho thi TN bắt chuyển trường ?

cairong_2011

Xe container
Thêm thông tin

Em thấy 1 cụ ở trên nói đúng, điều cốt lõi là sự dối trá, không trung thực trong giáo dục chứ không phải thành tích. Thành tích tốt ai cũng muốn, có thành tích tốt thì phải được khen, vấn đề là mọi người đã dối trá để có được thành tích.
Như em nói trên bản chất thi đua là tốt, để mọi người cùng phấn đấu vì một mục đích tốt. Nhưng dần dần nó biến thành nơi để đua tranh bằng mọi tiểu xảo để đem thành tích về cho cá nhân, tập thể. Trẻ em mới học mẫu giáo, cấp 1,2 có lẽ chỉ cần học đủ kiến thức và chơi thoải mái là đủ. Vậy nhưng vẫn thi đua từ lớp, trường, rồi từng GV, HS. Để chạy theo thành tích thì phải rất cố gắng của cả tập thể, điều rất khó khi phụ thuộc nhiều yếu tố. Vậy nên sinh ra giả dối để có bảng thành tích tốt thôi.
Ngày xưa khi em học lớp có nhiều HS giỏi tiên tiến đương nhiên cô giáo được khen và tự hào, nhưng có ít, thậm chí có lớp chẳng có HS giỏi, tiên tiến chỉ 1-2 đứa. Chẳng sao cả.

m58668

Xe điện
Như em nói trên bản chất thi đua là tốt, để mọi người cùng phấn đấu vì một mục đích tốt. Nhưng dần dần nó biến thành nơi để đua tranh bằng mọi tiểu xảo để đem thành tích về cho cá nhân, tập thể. Trẻ em mới học mẫu giáo, cấp 1,2 có lẽ chỉ cần học đủ kiến thức và chơi thoải mái là đủ. Vậy nhưng vẫn thi đua từ lớp, trường, rồi từng GV, HS. Để chạy theo thành tích thì phải rất cố gắng của cả tập thể, điều rất khó khi phụ thuộc nhiều yếu tố. Vậy nên sinh ra giả dối để có bảng thành tích tốt thôi.
Ngày xưa khi em học lớp có nhiều HS giỏi tiên tiến đương nhiên cô giáo được khen và tự hào, nhưng có ít, thậm chí có lớp chẳng có HS giỏi, tiên tiến chỉ 1-2 đứa. Chẳng sao cả.
Ngày xưa cấp 1 em lớp E, mặc nhiên dốt. Sau học khá lên còn được khen hehe

linhsusu

Xe buýt
Nhà cháu thấy như thời xưa là thực chất nhất, thi tốt nghiệp riêng, xong thích trường công lập nào thì làm hồ sơ thi vào trường đó, chung đề cũng được, từ trên xuống lấy đủ chỉ tiêu là khoá sổ. Không phải định hướng phân luồng gì cả, nhà người ta phải chi tiền cho con đi học người ta mới là người phải lo trước.
Công nhận cụ nhỉ. Nhưng mà thi tốt nghiệp cấp 2 ngày xưa cũng k thực chất lắm. Tuh nhiên dù sao vẫn hơn bây giờ.

linhsusu

Xe buýt
Khổ cái là không thi đua thì lại chả biết lấy cái gì ra làm cơ sở để bình bầu cơ.

TamchieumoI

Xe buýt
Công nhận cụ nhỉ. Nhưng mà thi tốt nghiệp cấp 2 ngày xưa cũng k thực chất lắm. Tuh nhiên dù sao vẫn hơn bây giờ.
Mình chỉ xét thi lên PTTH thôi bác, còn chuyện tốt nghiệp cấp PTCS liên quan gì đâu..Cái tệ hại ở đây là lấy việc gò tỷ lệ thi lên PTTH để cầu lợi cho giáo viên, nhà trường cấp THCS ấy, khi mà ba năm lớp 6-7-8 học sinh nó không có thực học vẫn giỏi-tiên tiến 90-95%, đến lúc thi lên THPT lại bảo mày chuyển trường hoặc phải cam kết không được thì THPT công lập. Bất nhân là chỗ đó!

linhsusu

Xe buýt
Mình chỉ xét thi lên PTTH thôi bác, còn chuyện tốt nghiệp cấp PTCS liên quan gì đâu..Cái tệ hại ở đây là lấy việc gò tỷ lệ thi lên PTTH để cầu lợi cho giáo viên, nhà trường cấp THCS ấy, khi mà ba năm lớp 6-7-8 học sinh nó không có thực học vẫn giỏi-tiên tiến 90-95%, đến lúc thi lên THPT lại bảo mày chuyển trường hoặc phải cam kết không được thì THPT công lập. Bất nhân là chỗ đó!
Thành tích nặng mà cụ. Có dám cho đúp lại hoặc xét không đủ điều kiện tốt nghiệp đâu. Trên kia có bài báo cụ nào trích đó. Giáo viên đổ tại phụ huynh học sinh là xin cho con đủ điểm tốt nghiệp chứ thực chất giáo viên muốn làm cứng rắn(ai không đủ điều kiện thì không cho tốt nghiệp). Đọc mà hài, đến thi trường công còn không dám cho nó thi mà dám cho nó trượt tốt nghiệp đấy.

Q123456789

Xe máy
Thực ra cũng chỉ dọa thế thôi. Chứ đánh trượt thì cũng lại dính thành tích thậm chí còn xấu mặt trường hơn là thi trượt cấp 3. Thế nên đến tận cuối kì 2 mới ép gấp để phụ huynh cuống lên không tính được gì nhiều mà làm theo ý trường đưa ra.
“Thổ đu” em không biết chứ ở tỉnh em là cho đúp học lại lớp 9 đấy ạ. Em có đứa em con nhà chú nó học cũng kém. Tỉnh em mà muốn học trung cấp nghề + GDTX thì phải thi có điểm thi vào c3 ( hài ở chỗ ko quy định bn điểm mới đc đi học, cứ có xác nhận điểm là ok). Còn không phải học TC nghề. Nghĩa là sau chỉ có bằng TC, không có bằng C3. Em tư vấn cho cô chú em là kiểu gì cũng phải thi. Về sau trường cho con cô chú ấy học lại lớp 9. Cu cậu ngại bỏ học luôn. Sau vụ đấy em hối hận và thương thằng cu em.

TieuFu

Xe container
Các cụ ơi em 9x đời đầu, cũng trải qua cái cảm giác bị giáo viên xúc phạm trù dập rồi. Nói chung họ đã có ý định rồi thì các cụ cho con đi học nơi khác là tốt nhất.
Chứ ăn đì đọt nói chung là khổ năm, cấp 2 em bị sa đì không lệch phát nào chỉ vì lên lớp chém gió chồng cô giáo ngồi khoanh chân nhà hàng xóm nhà tao :(
Cụ nhẽ được tham gia một phần vào cái tổng thể lấy đứa dốt đời trước đi dạy đời sau của bộ dục. Cụ gặp phải tay học sinh cá biệt thi vào trường sư phạm thì no đòn chứ dập hẵng còn tốt !

outsider3x3d3l

Xe tải
Cụ nhẽ được tham gia một phần vào cái tổng thể lấy đứa dốt đời trước đi dạy đời sau của bộ dục. Cụ gặp phải tay học sinh cá biệt thi vào trường sư phạm thì no đòn chứ dập hẵng còn tốt !
Vâng cụ, e giờ lớn rồi mới thầy người ta nhỏ nhen quá. Nhưng không sao cụ à, giờ em cũng Big học đi làm nuôi được thân rồi. Giờ gặp lại những người cũ em cũng chỉ tiếc cho họ sống sân si quá =))