[Funland] Học kinh tế ở Hanu (ĐHHN) ổn không

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói chung cái cụ chủ quan tâm là chất lượng đào tạo, môi trường của trường HN chứ không phải hỏi để chọn trường nào phù hợp, các cụ xa đà vào tranh luận làm gì. Cụ nào trải qua hay tiếp xúc vs sinh viên trường này thì cho cụ chủ ý kiến là được.
Năm rồi cháu có nhận vài bạn trường này thực tập, cháu thấy nhận xét các bạn đều tự tin, năng động, giỏi ngoại ngữ nhưng kiến thức chuyên ngành cháu đánh giá không cao. Con số cháu tiếp xúc không nhiều nên chỉ là ý kiến cá nhân.

Mytv

Xe điện
Khoá 44 hvtc (sn88) lấy điểm sàn 23
Thời đó ko biết tm đang ở miền cực lạc nào =))
Vậy trường tm top đầu về ngành gì :))
Đã có trang tin tuyển dụng nào ghi ưu tiên tm chưa
Uy tín mà toàn từ mồm ra nhọc ghê =))
Bạn yêu & tự hào về ngôi trường cũ của m là điều tốt thôi nhưng ko nên mù quáng cực đoan quá vậy bạn ạ. Cũng nên nhìn nhận 1 cách khách quan thực tế đi nó chân thực hơn bạn nhé.

Thực sự khi bạn gồng m lên với 1 niềm tin mãnh liệt về ngôi trường m tớ rất vui. Tớ có nói từ những còm đầu là chưa chắc bạn đã yêu trường hvtc hơn tớ đâu.:D . Đó là sự thực đấy. 2027 kỷ niệm 65 năm thành lập trường nếu về in bốc rủ tớ đi cùng với nhé.

thientudolong

Xe container
Bạn yêu & tự hào về ngôi trường cũ của m là điều tốt thôi nhưng ko nên mù quáng cực đoan quá vậy bạn ạ. Cũng nên nhìn nhận 1 cách khách quan thực tế đi nó chân thực hơn bạn nhé.

Thực sự khi bạn gồng m lên với 1 niềm tin mãnh liệt về ngôi trường m tớ rất vui. Tớ có nói từ những còm đầu là chưa chắc bạn đã yêu trường hvtc hơn tớ đâu.:D . Đó là sự thực đấy. 2027 kỷ niệm 65 năm thành lập trường nếu về in bốc rủ tớ đi cùng với nhé.
Cụ mất gốc đã đành
Nhưng lại bơm thổi cái vô hình, ko thực lực, ko dẫn chứng thì e cũng ko tìm đc thuốc cho cụ =))

thientudolong

Xe container
Nói chung cái cụ chủ quan tâm là chất lượng đào tạo, môi trường của trường HN chứ không phải hỏi để chọn trường nào phù hợp, các cụ xa đà vào tranh luận làm gì. Cụ nào trải qua hay tiếp xúc vs sinh viên trường này thì cho cụ chủ ý kiến là được.
Năm rồi cháu có nhận vài bạn trường này thực tập, cháu thấy nhận xét các bạn đều tự tin, năng động, giỏi ngoại ngữ nhưng kiến thức chuyên ngành cháu đánh giá không cao. Con số cháu tiếp xúc không nhiều nên chỉ là ý kiến cá nhân.
Hanu ngành nào e ko rõ chứ tc-nh mà vào hanu học thì chắc marketing cho trường vì đang chuẩn bị mùa tuyển sinh mới =))

thientudolong

Xe container
Lớp cũ đại học e có khoảng 40% các bạn làm ở bank từ nhỏ đến lớn, có cụ nào cá với e tỉ lệ sv hanu ở bất kỳ bank nào hoặc cn nào hơn 10% thì e biếu các cụ 10 củ =))

Nguyenthao.utc

Xe tải
Học Hanu thì xác định làm giáo viên dạy ngoại ngữ ở trung tâm, chứ lao vào món mà các trường khác đang xưng hùng xưng bá thì muôn đời chiếu dưới
:)) :)) :)) :))

Cụ nhầm hay không cập nhật gì thế.
Cụ đã có người nhà học HANU ra chưa, đã vào tận trường HANU chưa ?
Vừa mới lập nick hôm nay mà chém ghê quá đấy

Nguyenthao.utc

Xe tải
quan điểm của em, tranh luận, cứ bám số liệu hiện tại thôi, đừng ăn mày quá khứ
HANU điểm chuẩn mỗi năm đều tăng đều đặn, nhóm ngành hot điểm luôn top đầu, ngôn ngữ Hàn, Nhật... điểm chuẩn thường là cao nhất Bộ Giáo dục luôn.
Hanu cũng là cơ sở giáo dục đại học được EU ưu ái nhất trong các chương trình cấp học bổng và liên kết đào tạo, trao đổi sinh viên
Về chất lượng giảng viên, hiếm có ĐH nào mà 100% giảng viên đều tu nghiệp nước ngoài (các chuyên ngành chứ không phải chỉ ngoại ngữ), về điểm này thì khỏi so sánh luôn
Thầy cô trẻ - giỏi - năng động - đào tạo bài bản nước ngoài - tác phong hiện đại + trò đầu vào điểm cao + văn hoá nền tốt, không có lý do gì mà đầu ra không tốt...
2 ngoại ngữ tốt + bằng chuyên môn khá trở lên là cực kỳ cạnh tranh khi vào đời, đừng nói là ngoại ngữ không quan trọng, nền kinh tế có độ mở lớn nhất thế giới, quy mô XNK lớn gấp hơn 2 lần GDP, quốc gia là cái hub trung chuyển về chuỗi cung ứng sản xuất toàn cầu, logistic, ...mà nói ngoại ngữ không quan trọng thì đúng là miệng vung là bầu trời
Quá chuẩn luôn cụ.
Con em tới em cũng cho thi vào HANU

Nguyenthao.utc

Xe tải
Cụ thể là ngành Tài chính - Ngân hàng, vì muốn tận dụng thế mạnh về ngoại ngữ. Bên này giảng dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh. Hơn nữa cháu muốn học thêm ngôn ngữ 2 và sau này có thể học thêm CFA luôn tại trường.
Về cơ bản xét tuyển khối KT thì KTQD, HVNH, HVTC cũng đều khả năng chắc chắn là đỗ cả, nhưng vẫn muốn thiên về môi trường ngoại ngữ hơn.
Cụ nào có con/cháu học ở đây hay hiểu biết về trường này cho em xin ít kinh nghiệm nhé.
Con em tới em cũng cho thi vào HANU

nowhereland

Xe điện
Lớp cũ đại học e có khoảng 40% các bạn làm ở bank từ nhỏ đến lớn, có cụ nào cá với e tỉ lệ sv hanu ở bất kỳ bank nào hoặc cn nào hơn 10% thì e biếu các cụ 10 củ =))
Vào Hanu học tc-nh tất nhiên mục tiêu không chỉ chui vào bank. Hơn nữa ngành tài chính rất rộng, có thể làm việc ở nhiều lĩnh vực chứ bank lại là cửa hẹp.

nowhereland

Xe điện
Thực ra trường hợp của con em nó như thế này: năng lực và tư duy logic rất tốt, Toán ở mức khá điểm luôn ở tầm 9+, Văn cũng rất ok 8+ còn tiếng Anh có thể nói là giỏi. Ielts 8.2 thiếu có 0.5 nữa thì được 8.5 overall, nên em định hướng nó vào ngành ngôn ngữ, nhưng nó không chịu.

Thế nên em muốn nó vào ngành kinh tế ở một trường nào năng động một chút và được đào tạo bằng ngôn ngữ Anh. Hanu em thấy phù hợp ở điểm có ngành tài chính đào tạo bằng tiếng Anh, hơn nữa nó có thể dễ dàng học chuyên ngành 2 ngôn ngữ Anh tại trường.

Về tương lai để tiến thắng với ngành kinh tế thì nếu hợp và giỏi cần kiếm cái CFA và học lên master. Nếu không thực sự giỏi thì có thể lùi về học cái chứng chỉ Tesol rồi đi dạy tiếng cũng ổn, thu nhập có khi còn cao hơn làm kinh tế vào big4 bg biếc. Còn hay hơn nữa thì có tư duy kinh tế, start up lấy một cái trung tâm ngôn ngữ mà tự làm CEO.

Chẳng biết em tính toán thế có ổn không?

nowhereland

Xe điện
Dân Hanu chỉ biết ngoại ngữ, cầm sách kinh tế học David Begg, Samuelson đọc chắc không hiểu gì. Thế thì học MBA sao được, làm văn bằng II kinh tế để nổ với bạn bè học KTQD nhé
Hanu người ta có cả khoa kinh tế bề dày vài chục năm nay, em thấy cách nhìn của cụ nó hơi hẹp.

coolpix8700

Xe ngựa
Không nhiều người vào băng, nhưng nhiều người ngồi cả vào ghế tứ trụ đấy!
Nhưng nói đúng ra là họ học ở khoa Lưu học sinh (Khoa ghép của ĐH HN). Cả cái người em mô tả ở trên, cựu NEU, nhưng vào học HANU thi ra không đạt điểm...!

Nguyenthao.utc

Xe tải
Dân Hanu chỉ biết ngoại ngữ, cầm sách kinh tế học David Begg, Samuelson đọc chắc không hiểu gì. Thế thì học MBA sao được, làm văn bằng II kinh tế để nổ với bạn bè học KTQD nhé
=)) =)) =))
Cụ nhầm hay không cập nhật gì thế.
Cụ đã có người nhà học HANU ra chưa, đã vào tận trường HANU chưa ?
Vừa mới lập nick hôm nay mà chém ghê quá đấy

thientudolong

Xe container
Thực ra trường hợp của con em nó như thế này: năng lực và tư duy logic rất tốt, Toán ở mức khá điểm luôn ở tầm 9+, Văn cũng rất ok 8+ còn tiếng Anh có thể nói là giỏi. Ielts 8.2 thiếu có 0.5 nữa thì được 8.5 overall, nên em định hướng nó vào ngành ngôn ngữ, nhưng nó không chịu.

Thế nên em muốn nó vào ngành kinh tế ở một trường nào năng động một chút và được đào tạo bằng ngôn ngữ Anh. Hanu em thấy phù hợp ở điểm có ngành tài chính đào tạo bằng tiếng Anh, hơn nữa nó có thể dễ dàng học chuyên ngành 2 ngôn ngữ Anh tại trường.

Về tương lai để tiến thắng với ngành kinh tế thì nếu hợp và giỏi cần kiếm cái CFA và học lên master. Nếu không thực sự giỏi thì có thể lùi về học cái chứng chỉ Tesol rồi đi dạy tiếng cũng ổn, thu nhập có khi còn cao hơn làm kinh tế vào big4 bg biếc. Còn hay hơn nữa thì có tư duy kinh tế, start up lấy một cái trung tâm ngôn ngữ mà tự làm CEO.

Chẳng biết em tính toán thế có ổn không?

Mạng xã hội ko ai biết ai nên cứ chém vô tội vạ =))

nowhereland

Xe điện

Mạng xã hội ko ai biết ai nên cứ chém vô tội vạ =))
Nhà 2 thằng sinh đôi 2k6 cụ trẻ ạ, thằng kia nộp hồ sơ USTH rồi. Được cái tiếng Anh cả 2 đều tốt, thằng này học còn đều hơn thằng kia nhưng cương quyết nói không với kỹ thuật.

coolpix8700

Xe ngựa

nowhereland

Xe điện
Khoa QTKD được thành lập cỡ chục năm.
Từ đó mới có các ngành khác ngoài ngoại ngữ!
Kỳ niệm 20 năm từ năm 2022 rồi cụ:

nowhereland

Xe điện
Đóng thớt đc rồi =))
Chú đẻ sớm tí thì cũng có thằng cu gần bằng tuổi cháu đấy, người lớn không ai làm chuyện bậy bạ thế cháu ạ.
Đây là thông báo nộp tiền học của 2 em, cháu chú ý cái số 10 và 23 nhé. Và nếu không góp được ý tốt thì cũng đừng vào đây phá đám cháu ạ, người có học làm thế là không tốt.

Chỉnh sửa cuối: