[Funland] Học kinh tế ở Hanu (ĐHHN) ổn không

my.eb

Xe điện
Thấy khen trường em quá nên em hiện hình :D. Hồi xa xưa ấy những trường thuộc khối kinh tế có top điểm đầu vào là NT (FTU), KTQD (NEU), TCKT, HVNH, ĐHNNHN (HUFS - chính là HANU bây giờ)... SPNN nó thuộc phạm trù khác rồi nàng ạ. ĐHTM so với các trường trên nằm hẳn ở chiếu dưới - em đang nói điểm thi đầu vào thôi nha, còn quá trình học thì nào biết. Sau tốt nghiệp em hay va với các bạn FTU nhiều chứ NEU thì ít. Hội bạn em đa số học thêm văn bằng 2 ở NEU hay FTU nên sức cạnh tranh có sự mạnh mẽ vì các bạn ấy vừa có NN lại vừa có chuyên môn. Ngày ấy ngoại ngữ là cái gì đó rất "xa xỉ", những bạn học khối kỹ thuật, kinh tế ra trường mà có chứng chỉ tiếng Anh level C thì sẽ có job xịn sò ngay... Cái thuở leo vào cổng trường ĐH đã khó rồi lại phải ngắm xem người nhà làm ở cơ quan hoặc ngành nào thì sẽ thi vào trường có đào tạo ngành đó để dễ xin việc... Khi trào lưu nhà nhà học ngoại ngữ, người người học ngoại ngữ và ngoại ngữ chỉ là công cụ thì HUFS muốn tồn tại cũng phải thay đổi cơ cấu thôi. Em thấy HUSF đã có cú chuyển mình ngoạn mục, đào tạo chuyên ngành cụ thể kết hợp với ngoại ngữ, na ná FTU nhưng có lợi thế hơn vì có nhiều loại ngôn ngữ để lựa chọn. Về chất lượng, em không biết các bạn trẻ ở HANU giờ ra sao nhưng em vẫn luôn có niềm tin vào trường cũ của mình :x. Ngoảnh đi ngoảnh lại vài cái cũng sắp tới kỷ niệm 30 năm ngày bị đá mít khỏi cổng trường rồi:-ss
Hi thôi thế thì chúng mình cùng ăn mày quá khứ là đã từng học trường top lại ở giai đoạn đỉnh cao ;))
Nói đến chuyện nhòm vào trường rồi lại phải ngắm xem có ông chú nào trong ngành ko, em nhớ lại chuyện buồn cười. Ông bạn em con nhà phó thường dân thôi, đáng ra học cái ngành nào dễ kiếm cơm thôi thì ko chịu. Cụ trẻ có ông bác làm bên ngành dọc như thuế hay hải quan gì đó, thế là mắm môi mắm lợi học thuế. Ra trường đúng lúc ông bác sập nguồn, ông cháu ngơ ngác giữa dòng đời xong đi buôn đủ thứ (đợt nó kể nó đi tiếp thị nước mắm mà em cứ đau bụng cười), xong rồi vù phát sang Đông Âu đi buôn tiếp, chẳng thuế má gì thì đừng =))

dogach

Xe tải
Em 51 rồi ạ.
Cu em kia còn đánh tráo khái niệm bảo năm 1992 KTQD lấy 22đ còn Bách Khoa có 17đ, tức là kém 5 điểm so với KTQD. Em buồn cười lắm rồi nhưng chán chẳng buồn tranh luận. Cu em nó quên rằng thời thi ĐH đề riêng, đề BK, Tổng Hợp....nó khó lòi kèn ra thì đào đâu ra điểm cao như kinh tế.
Chưa kể thời 7x bọn em thì đàn ông phải BK, TH, XD, GT.......chứ vào kinh tế là đụt chứ hay ho gì mà khoe.
Em với Cụ ngang tuổi, thời xưa cứ phải Khối kỹ thuật, đề đọc xong ú ớ luôn :D. Giờ 15 điểm là vào, Kiến Trúc, XD ... giờ các cháu chê

Chỉnh sửa cuối:

stone_lamp

Xe điện
Ở Bách Khoa thì không được như vậy.
Không chỉ giờ thực tập, mà cả giờ nghe giảng, dù lớp không vắng, nhưng các thầy nhớ mặt học sinh điểm danh hộ rất khó.
Bên Bách Khoa không giống như bên KTQD, các thầy không bán điểm (hoặc ít nhất với nhóm tụi em).
Nhưng nhiều thầy Bách Khoa cũng rất khó tính, có lần em đứng giữa lớp cự lại thầy dậy môn ngôn ngữ. Lên lớp thầy hay miệt thị học sinh, ngồi nghe mãi nóng mắt em đã phải lên tiếng "Thầy bất mãn ở đâu, nhưng đừng lên đây thể hiện với sinh viên. Nhiều người ở đây là học sinh của thầy, nhưng ngoài kia học cũng có vị trí!".
thời em BK thằng nào mà không thi lại cả đời SV 5 năm là bố thiên hạ ngưỡng mộ siêu nhân, bây h cũng thế, thằng cháu em học CNTT máy tính trí tuệ nhân tạo năm 3 chưa thi lại môn nào cũng là của hiêm.
BK dù điểm thấp hay cao, cứ ra trường được là siêu rồi

nowhereland

Xe điện
Trước khi lên đây hỏi thì em cũng đã tham khảo khá nhiều, mục đích vào đây hỏi xem cps.cụ nào có con cháu học Hanu không để tham khảo thêm thôi. Ở các forum khác nhiều bạn trẻ thông tin update hơn, các nhận xét em thấy khá thực tế và tích cực:

HANU - khoa QTKD chuyên ngành TA Đi phỏng vấn các bạn vào trước đang hì hục làm bài còn mình thì c HR cho qua luôn, bảo là làm phí tờ giấy của chị, đằng nào e cũng pass
Chuyển đến vòng 2 pv sếp trực tiếp luôn trong ánh mắt ngỡ ngàng của các bạn đến trước

Tôi ra trường 2012, thấy tầm đấy học hanu ra khá là có giá, đặc biệt là các khoa chuyên ngành. Hanu có cái hay là ít có tệ nạn đi thầy đi cô, nên điểm chác khá là chuẩn so với khả năng, không ảo như các trường khác
Giờ tôi mở công ty cũng có một số nhân viên từ Hanu ra, thấy chúng nó với bọn FTU trong công ty ngang nhau

Mình cựu Hanu K13, lâu lâu vẫn lượn qua trường chơi. Các bé gái xinh xắn mà rất giản dị
. Chương trình học thì lấy của ÚC về, khá là hịn và khó, như mình học Finance thì có mấy môn được dạy để thi CFA luôn. Thầy cô thì toàn đi du học và dạy vì đam mê nên xác định là không tiêu cực đâu nhé

Thực ra thì các ngành khoa học xã hội ở VN chủ yếu dạy kiểu cưỡi ngựa xem hoa, khó đòi hỏi "nghiệp vụ" chắc lắm fen ạ, nên nếu học thì học thằng Hanu là sẽ là ổn áp vì nó vừa rèn cho ngoại ngữ, vừa dạy cách làm việc khoa học kiểu tây nên là ok. Khoa nào cũng vậy. Tôi nhờ học ngành 2 QTKD Hanu mà ôm quả học bổng du học ngon ơ này

MrKhanhNEU

Xe đạp
Liên tục khiêu khích thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 21/4/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: