[Funland] Học ngành Logistics xong nên xin vào làm chỗ nào nhà nước ngon ạ

Nhimtiu

Xe container
To thì to đến mức nào, tầm nào. Còn ko phải cứ to 1 mảng là xin đc vào đâu, có những mảng đặc thù như Công an, quân đội, kho bạc, thuế, hải quan,... thì phải làm trùm ảnh hưởng mới đc. Còn suy nghĩ của cụ là người mới ra trường e thông cảm được, nhưng em nói thế này. Cụ hãy bình tâm suy nghĩ xem mình cần gì, chịu đựng được gian khổ khi làm nn không. Mới về nn sẽ 3 không (không địa vị, không đủ tiền sống và không có tương lai màu hồng) Tất cả đều phải tự dựa vào bản thân nỗ lực, khôn khéo và tinh tế. Nếu ko có trường đời hoặc bố mẹ ko chỉ đường cách sống thì vào nhà nước thiệt thòi lắm.
Hiện tại khi conan lên nắm quyền bính thì các sở ban nghành bị cho vào lò hết lượt để thay máu. Em chả hiểu cc tha thiết gì để nhồi con trẻ vào đó nếu k phải là cocc đang chắc ghế muốn đưa người nhà vào thay khi cc về hưu? :(

red_dragon88

Xe buýt
Học trường mà FTU và NEU phải gọi bằng bố mà ko đủ năng lực tự xin mà còn lên đây hỏi mấy thứ này.

linh 7

Xe tải
Nếu giỏi thì cty ngta vào tận trường bế đi luôn,
em chưa ra trg cũng có 1 2 đơn vị mời rồi

Kyson1

Xe điện

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ chủ thớt còn trẻ, mới tốt nghiệp ĐH (hoặc có thể chưa), mà trả lời trong thớt này cứ oang oang, chao chát như thế này thì không có tố chất làm người nhà nước đâu. Em nói thật đấy.
Cụ chủ mới ra trường cứ xin tạm vào 1 cty nào đấy càng to càng có tiếng trong ngành càng tốt (miễn họ chịu nhận mình). Lương bao nhiêu cũng được (chắc chắn là hơn lương nhà nước :)).
Cụ học trường top trong ngành logistic, lại ở trong HCM là môi trường rất năng động và thị trường XNK lớn nhất cả nước. Làm cty 1 thời gian cho có kiến thức, kinh nghiệm và va vấp với các cơ quan nhà nước trong ngành logistic đã. Sau 1-2 năm quyết định vào nhà nước hay làm ngoài cũng đâu có muộn.

Azeglio

Xe điện
Cụ ơi logistics giờ ít cơ hội việc làm thế à?
Con em đang chọn học logistics của RMIT mà nếu cơ hội việc làm khó thế thì chắc e bảo cháu chuyển hướng.
Ngay và luôn.
Mấy năm nữa AI xử lý cả, thì con mợ làm gì? Mợ cứ xem nhé, ví dụ, cả một kho hàng to đùng bên Canada có 3 nhân viên. Giấy tờ, chứng từ các cái liên thông hết rồi.

Azeglio

Xe điện
Cụ làm như sinh viên ra trường vài năm cái gì cũng biết hết không bằng?
Phải hỏi các bậc tiền bối làm trong nhà nước chứ cụ.
Đoạn trên em cũng nói FWD ế đấy.
Chưa nói đến kiến thức, tư duy ai cao hơn nhưng em có tinh thần đi học hỏi là hơn các bạn sinh viên lúc nào cụ tự hào FTU, NEU ra mà cũng quẩn quanh làm việc làng nhàng rồi tự vỗ ngực khen mình hay rồi
Quan trọng là đi làm, tạo dựng mối quan hệ chứ đi học chỉ là học lại những gì mình được dạy, thằng nào tốt điểm cao. 2 phạm trù khác nhau
Cụ trẻ có thể xin vào Hajin làm TGĐ. Chưa đi làm đã nhờ chú, bác. Không khá nổi đâu.

hungeverest

Xe điện
Nhà nước giờ ko có năng lực cũng next. Đi làm mà được nhận vẫn lo bác về mình mất việc thì tốt nhất tự thân vận động. Quá kém cỏi, em thật. Bác nào thì cũng chỉ lo được đầu vào còn sau đó tự thân cố gắng để được công nhận, muốn bác bao cả đời thì về nhà bác nuôi.
Cụ chuẩn, người ta đã đưa cần cho, chỉ cho chỗ có cá để câu, vậy mà con ko lo mà giữ lấy lại muốn bác giữ mãi cho, chắc ở nhà với mẹ cho lành.

red_dragon88

Xe buýt
Cụ chủ thớt còn trẻ, mới tốt nghiệp ĐH (hoặc có thể chưa), mà trả lời trong thớt này cứ oang oang, chao chát như thế này thì không có tố chất làm người nhà nước đâu. Em nói thật đấy.
Cụ chủ mới ra trường cứ xin tạm vào 1 cty nào đấy càng to càng có tiếng trong ngành càng tốt (miễn họ chịu nhận mình). Lương bao nhiêu cũng được (chắc chắn là hơn lương nhà nước :)).
Cụ học trường top trong ngành logistic, lại ở trong HCM là môi trường rất năng động và thị trường XNK lớn nhất cả nước. Làm cty 1 thời gian cho có kiến thức, kinh nghiệm và va vấp với các cơ quan nhà nước trong ngành logistic đã. Sau 1-2 năm quyết định vào nhà nước hay làm ngoài cũng đâu có muộn.
Học trường bố của FTU và NEU thì thừa sức ứng tuyển vào mấy công ty logistic của nước ngoài 😆

victory-henry

Xe tải
Nhà em có quen biết với một người làm to nhưng phải tìm vị trí mà mình muốn hướng tới để nhờ vả người ta
Em tìm ở tin tuyển dụng của các sở GTVT, sở công thương, hải quan toàn là yêu cầu chuyên ngành luật/ kinh tế quốc tế/ quan hệ quốc tế chứ không có chuyên ngành logistics
Em mong các cụ tư vấn giúp ạ😰
Cụ bị báo chí dẫn dắt theo đặt hàng + yc của Dn FDI...đổ xô đi học Logistics ở Ca,Us...đốt tiền cha mẹ kiếm...logistics chẳng qua là cửu vạn cao cấp ngồi bàn vi tính cụ ơi...cụ cứ phải apply vào log của fwd Nước ngoài ở vn thôi cụ..thì lương mới cao ..Còn log Vnm...việc dạy người và việc chọn người mà ...

victory-henry

Xe tải
Con em 2k6 cụ ạ. Em vẫn hướng con học ngành đó rồi đi làm học hỏi, nếu trong quá trình làm việc mà hứng thú với lĩnh vực nào thì sẽ học thêm.
Người VN mình ra nuóc ngoài học và làm việc thì chỉ log là dễ biz dễ nhất...nhanh nhất nên chỉ apply ngành này để lấy Green card đó cụ..

Diep1979

Xe điện
Cục lễ tân, ngoại giao :))

Marble Trans

Xì hơi lốp
Nếu con nhà bác có thực lực, giỏi thực sự. ko ngại chinh chiến, va vấp quăng quật chả ngán việc thì ra tư nhân mà làm.
Vào nhà nước là hướng đến cái thứ gọi là ổn định ( không thể bị mất việc, có lương hưu và bảo hiểm) nhưng khối tư nhân bây giờ chỉ cần làm được việc, giỏi thì lương đóng bhxh, thất nghiệp bla bla đóng 1 tháng bằng nhà nước đóng 1 năm luôn ( max 36tr). Không phải quỵ lụy bố con thằng nào. Vào ấy mất khối tiền xong lại phải tìm cách trả tiền để chạy trọt chức vụ, bớt xén... thực đấy chính là nguồn gốc của tham nhũng. Và chưa kể cái là ko phải cứ giỏi là lên chức được hay thăng tiến được, mà mấy ông to to hoặc sống lâu lên lão làng thì cũng đa số sống nhờ tiền cúng biếu của các đơn vị ngoài để được tham dự vào dự án nhà nước hay có phần ăn chia mà thôi.
Đã giỏi, có năng lực thì ắt kiểu gì cũng sống đc, còn sống khỏe là khác.
QUan điểm của em là yếu, sợ khó, ngại khổ, ko tự tin năng lực bản thân thì phần lớn vào nhà nước thôi.
Em nghĩ cụ đang có nhầm lẫn gì về việc làm ở khối NN hiện nay thì phải ?. Vào làm ở cơ quan NN giờ yêu cầu năng lực theo vị trí khá cao, đa số thi tuyển và có đào thải. Việc chạy chọt thường là thời trước, em nghĩ hiện nay không có, hoặc nếu có thì tỷ lệ rất nhỏ và em không biết.

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Cụ xin vào VNAL bên vận tải hàng hoá cũng ổn định, ngon đó

linh 7

Xe tải
Em nghĩ cụ đang có nhầm lẫn gì về việc làm ở khối NN hiện nay thì phải ?. Vào làm ở cơ quan NN giờ yêu cầu năng lực theo vị trí khá cao, đa số thi tuyển và có đào thải. Việc chạy chọt thường là thời trước, em nghĩ hiện nay không có, hoặc nếu có thì tỷ lệ rất nhỏ và em không biết.
Vậy có thể chỗ cụ khá và khác chỗ em, chỗ em vẫn phải chạy chọt các thứ ấy. E đi làm cty, cũng có nhiều lần ra cơ quan nhà nước, xã, phường xin giấy, dấu má này nọ. Đôi khi vẫn kiểu bị làm khó này nọ, hoặc chờ cái này, ng này ng kia mà ko có lý do

sinichit52

Xe container
F1 mợ 2k mấy, f1 nhà em NEU đang làm cho tập đoàn Logistics mỹ , nv chính thức khi chưa lấy bằng đh, vp mỗi năm chỉ tuyển có 1 nv , cũng vượt qua cả ngàn hs
Em hơi tò mò chút, F1 nhà cụ làm cho UPS ạ.