[Funland] Học sinh Hà Nội có mất an toàn khi đi học về?

Mr.Chem

Xe điện
Trước đây những tin đồn thất thiệt về sự an toàn của học sinh tiểu, trung học khi đi bộ về, tin đồn bắt cóc, thuốc mê lan tràn trên hội nhóm, trên face nhan nhản. Em có đọc nhưng ít lưu tâm, nhưng hiện tại một vài trường đã phát văn bản nhắc nhở chính thức về việc này nên em trích dẫn để các cụ mợ nào có con cái ở độ tuổi cùng nêu cao tinh thần cảnh giác.

Một vài câu chuyện ly kỳ hơn em được nghe, nhưng không chính thức và xác thực nên em không trích lục ra đây, tránh hoang mang cộng đồng.

NNS

Xe ngựa
bắt cóc thì chắc chả đến nỗi, chứ an toàn về giao thông, bọn xấu rủ rê, la cà quán xá, game thì đương nhiên là lắm dồi

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Phòng hơn chống. Việc của nhà trường là thông báo cho phụ huynh để phụ huynh nâng cao cảnh giác, cẩn thận chả bao giờ thừa. Còn việc có hay không thì chờ CA điều tra, có điều là cứ túm mấy cái FB, Tiktok , zalo ... tung tin thất thiệt lên phường ngồi uống nước chè vài bữa cho chừa.

wild nature

Xe điện
Nguy hiểm thật

edc

Xe lăn
Em dự trường chuẩn bị có dịch vụ xe đưa đón =))

Mr.Chem

Xe điện
Phòng hơn chống. Việc của nhà trường là thông báo cho phụ huynh để phụ huynh nâng cao cảnh giác, cẩn thận chả bao giờ thừa. Còn việc có hay không thì chờ CA điều tra, có điều là cứ túm mấy cái FB, Tiktok , zalo ... tung tin thất thiệt lên phường ngồi uống nước chè vài bữa cho chừa.
Em đồng ý với cụ, nhiều việc qua cái mồm đồn thổi không được xác nhận, qua 3 cái mồm là lại ra câu chuyện khác rồi.
Em đưa ra vấn đề để cùng nhắc nhở câu chuyện cảnh giác.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Nhóc nhà em tiểu học, em cấm tiệt bước chân ra khỏi cổng trường, em vẫn cho tự đi bộ hoặc đi xe đạp đi học nhưng bố/mẹ đi xa xa phía sau

xichhoptau

Xe tăng
Trước đây những tin đồn thất thiệt về sự an toàn của học sinh tiểu, trung học khi đi bộ về, tin đồn bắt cóc, thuốc mê lan tràn trên hội nhóm, trên face nhan nhản. Em có đọc nhưng ít lưu tâm, nhưng hiện tại một vài trường đã phát văn bản nhắc nhở chính thức về việc này nên em trích dẫn để các cụ mợ nào có con cái ở độ tuổi cùng nêu cao tinh thần cảnh giác.

Một vài câu chuyện ly kỳ hơn em được nghe, nhưng không chính thức và xác thực nên em không trích lục ra đây, tránh hoang mang cộng đồng.
em thì lo an toàn giao thông hơn!

KATATechnology

Xe hơi
Website
katatech.net
Sợ quá, mọi người có con em phải cẩn thận ạ, giờ ngoài xã hội đầy rẫy cám dỗ, lừa đảo, haizz

TP an toàn nhất dải đất hình chữ S này chỉ có Đà Nẵng. bét bảng thì hòn ngọc viễn đông :))

printer05

Xe điện
40-50 năm trước đây đi bộ, đi xe đạp chả sao. Càng ngày càng lắm tệ nạn.

shiluo

Xe container
Em thì ngược lại với đánh giá các cụ, em thấy xã hội bây giờ an toàn gấp chục lần thời em ngày xưa.
Thế nên 2 nhóc nhà em (lớp 7 và lớp 3) tự đi học (nữ lớp 7 đi xe bus trường cách nhà 4km, nam lớp 3 đi bộ trường cách nhà 800m). Thằng cu nhà em đầu năm vừa rồi lại dính vụ trường sửa phải học nhờ ở trường khác không tự đi học được làm phải đưa đón, sang năm quay lại trường cũ lại tiếp tục tự đi học.
Theo kinh nghiệm của em từ trước đến giờ mấy vụ bắt cóc toàn người thân đón đi (hiểu nhầm, tranh chấp nuôi con,..) chứ bọn trẻ 7-8 tuổi đổ lên người lạ động đến nó lại chẳng gào lên. Trong khi đó nhảy con xe máy đơn giản hơn nhiều, nhiều cơ hội, dễ tiêu thụ và có bị bắt thì tội cũng nhẹ hơn :D

j23

Xe container
giống vụ tầm 20 năm trước ko biết các cụ có nhớ ko, đó là vụ rạch tay rạch mặt trẻ con và người lớn bằng dao lam, lúc đầu cứ tưởng là diễn biến hòa bình hóa ra là thật, báo giấy đưa tin bắt được cả nhóm có mấy thằng thực hiện việc này, tới mấy tháng trời sống trong lo lắng :(

edc

Xe lăn
trường công nếu có dv đón xe thì quá tốt, nhiều phụ huynh mong còn chả có chứ sao phải nghĩ ra thuyết âm mưu.
Các trường từ cấp 1-3 thiếu gì dịch vụ xe đưa đón. Chắc cụ vừa mới ngủ dậy đúng không? :))

nadushop

Xe điện
Cái này trường đính chính lại rồi cụ.
Em học sinh đã khai với Công An là em ý bị đi lạc.
BGH TB:
1. Nhà trường đính chính thông tin sự việc trường có HS bị kẻ lạ dắt đi, thực ra là do con đi lạc (con đã khai với công an). Vậy nhà trường gửi lại thông tin để PH yên tâm.
2. Qua các phương tiện thông tin đại chúng, trên cả nước có một số tình trạng mất an ninh an toàn với học sinh xảy ra ngoài khu vực trường học.
Ngày 5/4 , nhà trường đã khuyến nghị tới HS, PH về việc có hiện tượng người lạ tiếp cận học sinh của trường với mục đích không tốt.
Tại thời điểm đó, cơ quan công an cũng đang tiến hành xác minh vụ việc có dấu hiệu liên quan. Nhà trường gửi thông báo với HS với mục đích để HS chú ý cảnh giác với nguy cơ mất an toàn.
Đến nay, cơ quan công an đã xác định chưa có phát hiện có vụ việc như thông báo.
Trân trọng!

repsol8666

Xe đạp
Các trường từ cấp 1-3 thiếu gì dịch vụ xe đưa đón. Chắc cụ vừa mới ngủ dậy đúng không? :))
trường công nào mà nhiều dịch vụ đưa đón thế cụ? dịch vụ của trường chứ ko tính mấy ông bà xe ôm kẹp 2 kẹp 3.

Mr.Chem

Xe điện
Cái này trường đính chính lại rồi cụ.
Em học sinh đã khai với Công An là em ý bị đi lạc.
Cảm ơn cụ về thông tin, để mọi người yên tâm phần nào.
Bản thân em cũng có con gái lớp 4 đi bộ đi học cùng với cu em họ lớp 2, nhà cách trường 500m, muốn cho chúng nó tự lập nên sau 1 thời gian đưa đón thì cho chúng nó đi bộ. Khi tiếp cận các thông tin do trường cung cấp (không phải trường chúng nó) không hoang mang nhưng cũng đề phòng.

nadushop

Xe điện
Cảm ơn cụ về thông tin, để mọi người yên tâm phần nào.
Bản thân em cũng có con gái lớp 4 đi bộ đi học cùng với cu em họ lớp 2, nhà cách trường 500m, muốn cho chúng nó tự lập nên sau 1 thời gian đưa đón thì cho chúng nó đi bộ. Khi tiếp cận các thông tin do trường cung cấp (không phải trường chúng nó) không hoang mang nhưng cũng đề phòng.
Cứ bình tĩnh cụ ah, nhà trường và cô giáo chủ nhiệm em thấy họ giờ cũng chuyên nghiệp và có trách nhiệm rồi.
Thực ra em thấy như thời xưa mới là mất an toàn ấy.