[Funland] Học sinh lớp 8 bị đánh chết não !

Thích Nói Phét

Xe điện
Chuyện bình thường, và họ sẽ phải chịu trách nhiệm về lời khai của mình. Pháp luật quy định thế!
Tiện thể thì phổ cập luôn cho cụ, bộ luật hình sự quy định người làm chứng trong án hình sự phải có trách nhiệm khai báo, việc cản trở, khai báo không trung thực ảnh hưởng đến việc giải quyết nguồn tin tội phạm là vi phạm pháp luật đấy ạ.
Ngay câu đầu ở còm trước em đã nói rõ rồi nên mợ khỏi phổ cập em kiến thức sơ đẳng này. Trách nhiệm khai báo thì có đó, còn trung thực hay giả dối thì phải xem kỹ xảo hỏi cung và điều tra của mấy anh đó :)) khai cứ khai còn đúng hay sai là trách nhiệm cơ quan tố tụng phải xem xét các yếu tố của lời khai, chứ không phải em hay mợ hay bất cứ ai nói nó là lời khai gian dối là gian dối được:))

just for fun

Xe lăn
Ngay câu đầu ở còm trước em đã nói rõ rồi nên mợ khỏi phổ cập em kiến thức sơ đẳng này. Trách nhiệm khai báo thì có đó, còn trung thực hay giả dối thì phải xem kỹ xảo hỏi cung và điều tra của mấy anh đó :)) khai cứ khai còn đúng hay sai là trách nhiệm cơ quan tố tụng phải xem xét các yếu tố của lời khai, chứ không phải em hay mợ hay bất cứ ai nói nó là lời khai gian dối là gian dối được:))
Cụ có thể nghiền ngẫm thêm 1 chút trước khi còm không? Sau này muốn học báo chí thì lập luận phải logic, phân tích phải sắc bén đấy.
Người khai báo phải chịu trách nhiệm về lời khai, có nghĩa là nếu cơ quan tố tụng họ phát hiện ra mình khai gian dối, làm ảnh hưởng đến vụ án thì bản thân người làm chứng sẽ bị truy tố đó. Còn tất nhiên những người như chúng ta cũng chỉ là người quan sát, ko được tiếp cận đầy đủ thông tin, hồ sơ vụ án mà chỉ đọc qua báo chí, qua những cái cmt tào lao trên mạng rồi suy diễn theo vốn sống, theo kinh nghiệm cá nhân chứ sao mà biết được lời khai nào gian dối lời khai nào trung thực mà phán xét.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ đọc đoạn tin nhắn của thằng cứ lớp 10 học GDTX chưa? Em tin là nó cố ý đánh tới cùng, nếu chỉ nhỡ tay vào chỗ hiểm như cụ nói thì nó phải có thái độ khác.
"Nhỡ" mà vào chỗ hiểm thì cũng tội như thường. Giờ em đánh cụ nào đó nhỡ vào chỗ hiểm thì sao nhỉ 🤭

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ đọc đoạn tin nhắn của thằng cứ lớp 10 học GDTX chưa? Em tin là nó cố ý đánh tới cùng, nếu chỉ nhỡ tay vào chỗ hiểm như cụ nói thì nó phải có thái độ khác.
Cụ không cần nói nhiều. Hai đứa cùng thanh niên mà một đứa chỉ dùng tay đấm 1 cái mà chết được thì đã vô lý quá rồi, thế thì chắc chết nhiều lắm rồi không chỉ 1 đứa.
Em thấy dư luận ầm ĩ là hợp lý. Muốn tắt dư luận chỉ cần thông tin bằng chứng, nhân chứng đầy đủ, chứ ai lại lấy lời khai của thủ phạm, chưa từng thấy luôn ấy. Em nhớ vụ cô diễn viên Thái đi thuyền cùng nhóm bạn trên sông bị ngã chết, CS Thái phải phân tích khám nghiệm,... mà dân còn chưa tin vì chưa hợp lý. Ta chả lẽ còn không được như vậy?

Chỉnh sửa cuối:

Thích Nói Phét

Xe điện
Cụ có thể nghiền ngẫm thêm 1 chút trước khi còm không? Sau này muốn học báo chí thì lập luận phải logic, phân tích phải sắc bén đấy.
Người khai báo phải chịu trách nhiệm về lời khai, có nghĩa là nếu cơ quan tố tụng họ phát hiện ra mình khai gian dối, làm ảnh hưởng đến vụ án thì bản thân người làm chứng sẽ bị truy tố đó. Còn tất nhiên những người như chúng ta cũng chỉ là người quan sát, ko được tiếp cận đầy đủ thông tin, hồ sơ vụ án mà chỉ đọc qua báo chí, qua những cái cmt tào lao trên mạng rồi suy diễn theo vốn sống, theo kinh nghiệm cá nhân chứ sao mà biết được lời khai nào gian dối lời khai nào trung thực mà phán xét.
Khai mang chịu trách nhiệm hình sư khỏi bàn, còn 1 lời khai không bị phát hiện nó là lời khai hoàn hảo.
Ngay trong khi làm tường trình ở cuối đơn đều có câu "những lời khai trên là sự thật, nếu sai tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật"
nên mợ không cần lập đi lập lại vấn đề đó, người cho lời khai họ phải tự ý thức được những gì họ khai cùng cơ quan pháp luật. Khi khai mang bị phát hiện thì chịu trách nhiệm là hợp tình hợp lý khỏi cần bàn.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ ko tin đấm 1 cái mà chết thì google Coward Punch. Khi đầu/gáy bị tác động lực mạnh, não va đập mạnh vào hộp sọ làm rách các mô mềm gây chảy máu não; tổn thương cuống não là phần nối tiểu não với tủy sống; não cũng như bất kỳ mô mềm nào cũng bị sưng khi bị lực mạnh tác động, dẫn tới phù não, chèn ép các mạch máu tiếp cho não gây thiếu ô xy, riêng những nguyên nhân này đã có thể gây chết người hoặc khiến một người bình thường thành người thực vật. Chưa kể nếu người bị đấm vào đầu mất thăng bằng đập đầu xuống đất gây chấn thương nặng hơn tới vùng đầu, làm nứt hộp sọ. Bạn 16 tuổi học boxing, đấm 1 cái mà chết hoàn toàn có khả năng, thực tế là bác sĩ cũng kết luận bạn nạn nhân 12 tuổi bị tổn thương não nặng. Cụ thấy vô lý thì kiểm tra lại thông tin trước khi áp đặt niềm tin chủ quan của cụ cho người khác.
Nếu cụ đã tin các bác sĩ thì sao cụ tin lời khai của đứa kia vậy? Nó khai "tát" một cái ngã ra đất. Trong khi mô tả của các bác sĩ là đầu không có tổn thương, không rách chỉ duy nhất vùng gáy tổn thương cực nặng. Vậy niềm tin của cụ ở đâu ạ????
Mà để đấm 1 cái đúng gáy chết thì lực cực mạnh, nghĩa là căm thù phải kinh khủng hoặc cố ý, chứ đứa em nó còn chưa bị gì mà sao nó đấm ng ta cỡ đó nhỉ, không phải bản chất côn đồ, ác ý là thì là gì???

Chỉnh sửa cuối:

Thích Nói Phét

Xe điện
Cụ nào có số TK mẹ cậu bé lớp 6 bị lớp 8 bắt nạt, đánh đập không nhỉ? Em muốn góp 1 tý.
Khổ thân, lớp 6 thì biết gì, ra ngoài đường chơi thì bị anh lớp trên đánh đập.
Cụ nhầm rồi, lớp 6 về gọi anh lớp 10 ra đánh lớp 8... cậu nằm viện là lớp 8.

7usd

Xe điện
Sao phải cãi nhau nhỉ. 1 đấm hay 100 đấm nhưng kết quả giống nhau thì có gì khác đâu.

Thích Nói Phét

Xe điện
Sao phải cãi nhau nhỉ. 1 đấm hay 100 đấm nhưng kết quả giống nhau thì có gì khác đâu.
Bản chất nó khác nhau... đấm 1 đấm có thể nóng giận, nhưng đấm 100 đấm là có máu côn đồ chứ không phải mất bình tĩnh nữa rồi:))

Hạc Lão Đại

Xe đạp
Xét về luật pháp khác nhau rất nhiều đấy, nhất là khi nạn nhân không phản kháng, về hành vi thì một phát có thể là bột phát, chứ nhiều phát là tính chất côn đồ rồi

Khongdanhvong

Xe điện
Xét về luật pháp khác nhau rất nhiều đấy, nhất là khi nạn nhân không phản kháng, về hành vi thì một phát có thể là bột phát, chứ nhiều phát là tính chất côn đồ rồi
Bộc phát thì phải chứng minh cậu kia làm gì khiến quá căm phẫn cụ ạ, chứ tự nhiên bộc phát cái gì, thế thì cụ cứ chuẩn bị tinh thần chết bất kỳ lúc nào.

Thành Thị 1

Xe điện
Chuyện bình thường, và họ sẽ phải chịu trách nhiệm về lời khai của mình. Pháp luật quy định thế!
Tiện thể thì phổ cập luôn cho cụ, bộ luật hình sự quy định người làm chứng trong án hình sự phải có trách nhiệm khai báo, việc cản trở, khai báo không trung thực ảnh hưởng đến việc giải quyết nguồn tin tội phạm là vi phạm pháp luật đấy ạ.
Bộ môn tư duy logic mạch lạc ko phải học là đc, cô đường nhi? Có rồi mà ko đủ kinh nghiệm sống thì cũng khó mà ra dc kết quả có xác suất trúng cao nhất. Thế nên cô đường vào CK là chuẩn dồi.

just for fun

Xe lăn
Đấm 1 phát có thể là ngộ sát, khép vào tội cố ý gây thương tích, đấm nhiều cái (nhất là khi đối phương ko phản kháng) sẽ khép vào tội cố ý giết người. Khung hình phạt khác nhau đấy ạ

just for fun

Xe lăn
Bộ môn tư duy logic mạch lạc ko phải học là đc, cô đường nhi? Có rồi mà ko đủ kinh nghiệm sống thì cũng khó mà ra dc kết quả có xác suất trúng cao nhất. Thế nên cô đường vào CK là chuẩn dồi.
Cũng phải rèn luyện đấy, F1 nhà cô đường vẫn phải luyện món này. Đưa ra 1 vấn đề và phân tích tình huống cháu kẹo đắng ạ, làm nhiều sẽ sắc bén dần.

Thành Thị 1

Xe điện
Cũng phải rèn luyện đấy, F1 nhà cô đường vẫn phải luyện món này. Đưa ra 1 vấn đề và phân tích tình huống cháu kẹo đắng ạ, làm nhiều sẽ sắc bén dần.
Và ở nhà cũng phải huấn luyện nữa cô ạ, trong mọi vấn đề, ko đưa ra đáp án sẵn cho F1. Cháu toàn bảo tư duy đi! Hoặc đặt các câu hỏi dẫn dắt, đoạn nào cần dữ liệu từ kinh nghiệm sống thì cung cấp!!! Nhiều thành quen thôi!!!

just for fun

Xe lăn
Và ở nhà cũng phải huấn luyện nữa cô ạ, trong mọi vấn đề, ko đưa ra đáp án sẵn cho F1. Cháu toàn bảo tư duy đi! Hoặc đặt các câu hỏi dẫn dắt, đoạn nào cần dữ liệu từ kinh nghiệm sống thì cung cấp!!! Nhiều thành quen thôi!!!
Kỹ năng này khá quan trọng trong cuộc sống, nếu trẻ có tư duy logic thì khi ra đời sẽ ít bị thao túng tâm lý. Khi lên mạng với 1 rừng thông tin thì cũng sẽ có 1 bộ lọc thông tin chuẩn xác.

altis_oldman

Xe tăng
vẫn chưa có KQ cuối cùng
lại ngồi hóng

newbiess

Xì hơi lốp
Đấm 1 phát có thể là ngộ sát, khép vào tội cố ý gây thương tích, đấm nhiều cái (nhất là khi đối phương ko phản kháng) sẽ khép vào tội cố ý giết người. Khung hình phạt khác nhau đấy ạ
Dân tập võ hay boxing thì sẽ biết chỗ hiểm cũng như biết thế nào là ĐÒN CHí MẠNG cụ ạ.

Nên là 1 đòn mà ngã gục ngay như thế cũng có thể là giết người cố ý đấy cụ!