[Funland] Học sinh tiểu học vât vả việc học quá

HuyDung8x

Xe hơi
Chắc các cụ mới có con đi học. Nhà em tới đứa thứ 2 học trường tư thấy nó nhàn hơn trương công, k phải chăm cô mà cũng chả phải hỏi han gì cô tự thông báo tình hình học hành, biến động của con. Đơn giản vì lớp ít ng nên cô nhàn hơn

Cái nữa là do nhận thức, đứa đầu nhà em học thêm tuần 3 buổi, ngày nào bố mẹ cũng phải kiểm tra xem làm đủ k mà vẫn hôm thiếu hôm quên. Con em không học thêm gì, chỉ học ở trường về nhà là đọc conan, tiếng anh thì đọc sách razkid nhưng vẫn thi được 230/230 toefl năm lớp 4 nên năm nay cuối cấp e vẫn thấy nó toàn coi tivi với đọc truyện ở nhà. Đề thi vào 6 là nó làm được cỡ 70% r
Đứa đầu em đang học lớp 3 trường tư mà e vẫn thấy nặng. Mỗi ngày có 3 bài tập ngoài sách + 1 phiếu toán hoặc tiếng việt. Cuối tuần thì 2 trang toán, 2 trang tiếng việt, 2 trang tiếng anh. Mà tiếng anh mới nặng, trong sách giáo khoa thì 1 tuần học tầm 6 từ mới và 1 cấu trúc ngữ pháp, nhưng phiếu tiếng anh cuối tuần thì phải đến 10-12 từ mới (ngoài sách), thậm trí có cả những từ vựng mà em chả biết giải thích cho nó hiểu như nào (ví dụ "thing", "design"...). Và cái lạ nhất là những từ vựng ngoài sách kia lại được "lồng ghép" trong bài thi giữa kỳ hay cuối kỳ, và chiếm tầm 20% số điểm. Vậy khác gì bảo con đi học thêm đi x-(x-(

xebobabanh17201

Xe điện
Học cả ngày, cuối tuần đi học thêm ...Vẫn không ăn thua lắm. Nói các con dốt thì không phải mà là nên GD nước ta quá là dàn trải. Con em sang C3 em định chuyển sang trường tư kiểu FPT cho vừa miếng nhưng hơi ngại thả ra tự lập

Công Minh HN

Xe tải
Con em cũng lớp 2, học từ sáng đến chiều, tuần phải học thêm 2 buổi đến tận 6h tối (hầu ngư ko học ko đc). Tối về lại một loạt bài tập. Một mình mình 1 kiểu thì ko đc.
Em muốn chửi bậy quá ah! ĐCM!
Đôi khi cụ nghĩ thế thôi, vẫn bảo lưu quan điểm không học thêm thì sợ cô trù. Thời buổi này không chỉ cô mà các trường rất sợ dính phốt, chỉ một phát thôi là các kiểu vào cuộc khéo đứt. Mà cơ bản cụ thấy con mình thế nào, cụ có chấp nhận được việc con mình không học thêm mà bị điểm kém vì bị cô ghét hay không biết trước đề (nhờ học thêm) dù con mình thực sự học được.

Em tin rằng bài kiểm tra nào thì cũng phải đến 80%-90% là học trong sách thừa sức làm được, số còn lại ta cứ xem là nâng cao dành cho học sinh giỏi hoặc được học thêm. Nhưng nếu với cụ, con phải được 9-10 cơ thì mới được xem là đạt yêu cầu thì câu chuyện nó rất khác với việc cụ chấp nhận con chỉ được 7-8 điểm do không đi học thêm.

ubisapro

Xe trâu
Con nhóc nhà e cũng học lớp 2 trường công thấy nhàn mà?

New car 2023

Xe điện
Đôi khi cụ nghĩ thế thôi, vẫn bảo lưu quan điểm không học thêm thì sợ cô trù. Thời buổi này không chỉ cô mà các trường rất sợ dính phốt, chỉ một phát thôi là các kiểu vào cuộc khéo đứt. Mà cơ bản cụ thấy con mình thế nào, cụ có chấp nhận được việc con mình không học thêm mà bị điểm kém vì bị cô ghét hay không biết trước đề (nhờ học thêm) dù con mình thực sự học được.

Em tin rằng bài kiểm tra nào thì cũng phải đến 80%-90% là học trong sách thừa sức làm được, số còn lại ta cứ xem là nâng cao dành cho học sinh giỏi hoặc được học thêm. Nhưng nếu với cụ, con phải được 9-10 cơ thì mới được xem là đạt yêu cầu thì câu chuyện nó rất khác với việc cụ chấp nhận con chỉ được 7-8 điểm do không đi học thêm.
Chương trình các cháu nó nặng và khá vô bổ - chí ít là nhiều thứ khá vô bổ, bác ạ.
Ví dụ câu hỏi trắc nghiệm kiểu thế này:

Chẳng thà cái cậu ra đề nó đặt ra con số 500 - 1.000 - 1.500 triệu ọp pơ, nó ra 1 nhẽ.

Hoặc các câu hỏi thế này, thực sự tôi không rõ mục đích:

Link: Đề cương ôn tập cuối học kì 1 môn Lịch sử - Địa lí 7 (Sách mới) (download.vn)

xebobabanh17201

Xe điện
Chương trình các cháu nó nặng và khá vô bổ - chí ít là nhiều thứ khá vô bổ, bác ạ.
View attachment 7583136

Chẳng thà cái cậu ra đề nó đặt ra con số 500 - 1.000 - 1.500 triệu ọp pơ, nó ra 1 nhẽ.

View attachment 7583137

Link: Đề cương ôn tập cuối học kì 1 môn Lịch sử - Địa lí 7 (Sách mới) (download.vn)
Em đến ạ cái chương trình này :), kiểu giả thưởng 1M Biden cho ai trả lời được .

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 7583136

View attachment 7583137

Kể cả môn lịch sử. Các cháu nó thích học lịch sử Tây - Tàu hơn. Vì không phải nhớ ngày giờ....

TorienT

Xe container
Em nuôi con theo phương pháp riêng, thực dụng và cho trải nghiệm nhiều hơn là học trên lớp, thế nên e chọn cho cháu hệ Cam dù học k hề nhẹ như nhiều người nghĩ
Bố mẹ xưa bao năm đội tuyển trg chuyên lớp chọn sợ lắm rồi, xong ra khỏi mái trg ĐH đi làm coi như học lại từ đầu vì chả ứng dụng dc gì, làm đúng nghề như e mà chỉ ứng dụng dc 10% kiến thức ĐH dc học
Nếu để làm tư thì phương pháp làm việc nhóm, giao tiếp cá nhân gần như là con số 0 , chưa kể phương pháp tự học/ncuu giải quyết vấn đề khá yếu
Nữa là không phân loại dc học sinh theo hướng nghiên cứu hay ứng dụng từ cấp phổ thông (làm thầy hay thợ) đến lúc học đh xong mới lao vào chọn nghề thì quá phí phạm
Cá nhân em cũng thấy vậy, em quá sợ trường chuyên lớp chọn rồi nên con em cho học theo kiểu khác.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ chủ thớt và các cụ kêu học nặng đầu tiên là phải tự trách mình trước:
- Nếu do cho con học trường điểm, trường chuyên, lớp chọn mà học nặng là đương nhiên. Con mình không theo kịp là do bố mẹ chọn vào vào đó, không theo được thì phải xin về trường thường, lớp thường.
- Nếu con đang học lớp thường thì các bố mẹ cứ dũng cảm cho con làm bài tập về nhà vừa sức, đến giờ đi ngủ là đi ngủ. Bài tập không làm hết kệ nó. Em áp dụng thế với cả 2 đứa nhà em mà chả thấy cô giáo nào kêu ca, trù dập.
Muốn giảm tải cho con thì tự bố mẹ phải giảm tải trong tư duy của mình trước, chứ cứ ép con nuốt hết đống bài tập về nhà rồi trong bụng lầm bầm chửi rủa giáo viên với nền giáo dục thì hơi giống anh Chí :D
Thớt đến trang thứ 3 rồi mà chưa thấy phụ huynh nào kể cụ thể con mình không làm bài tập về nhà, không đi học thêm bị giáo viên trù dập. Chỉ thấy sợ bóng sợ gió với nghe nói thôi :D

a jing

Xe máy
Giờ cơ bản trường nào cũng nặng nếu tở TP, ra ngoại thành haowjc miền núi khả năng mới nhè nhẹ được, hãi

TorienT

Xe container
Con cái học thế nào là do bố mẹ.
1. Nếu các cụ cho con vào trường chuyên, lớp chọn thì hoặc là nó siêu việt hẳn học ít vẫn giỏi, hoặc nó phải cày gấp đôi lớp thường.
2. Nếu nó ở lớp thường các cụ muốn com học giỏi, cô yêu mà trí tuệ nó trung bình thì nó phải cày thôi.
3. Nếu con cụ học lớp thường, trí tuệ nó bình thường, các cụ mong muốn nó bình thường thì con cụ khắc không phải học thêm nếm có thời gian chơi.

Còn kể cả cô cho bài tập về nhà cứ đúng 9h cụ bắt nó đi ngủ không làm hết thì sao nhỉ. Sức nó đến đâu, thì làm đến đó thôi. Do các cụ chọn cho con mình mà.

STARIUS

Xe buýt
Hiện tại thường, quá khứ thường, tương lai thường, hiện tại tiếp diễn. Đấy học kỳ 1 đang ôn thi đó cụ. Học sinh lớp 4 nhét từng này thứ vào đầu khi mà còn chưa có khái niệm gì về thời gian trong tiếng Việt liệu có nên? Toàn ráo sư đút chân gầm bàn.
Ức chế lắm cụ ơi. Vợ e tối nào cũng vẽ sơ đồ hướng dẫn khái niệm thời điểm trong thì tiếng Anh cho cu con lớp 4 . E thì thừa biết tuổi này học thế quá sức của nó. E bảo vợ tuổi này chỉ hiện tại đơn là đủ, cơ bản học thói quen phản xạ giao tiếp, phát âm từ gv bản địa thôi.

Emesco

Xe điện
Càng hô hào giảm tải thì càng nặng là sao

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Hiện tại thường, quá khứ thường, tương lai thường, hiện tại tiếp diễn. Đấy học kỳ 1 đang ôn thi đó cụ. Học sinh lớp 4 nhét từng này thứ vào đầu khi mà còn chưa có khái niệm gì về thời gian trong tiếng Việt liệu có nên? Toàn ráo sư đút chân gầm bàn.
Ức chế lắm cụ ơi. Vợ e tối nào cũng vẽ sơ đồ hướng dẫn khái niệm thời điểm trong thì tiếng Anh cho cu con lớp 4 . E thì thừa biết tuổi này học thế quá sức của nó. E bảo vợ tuổi này chỉ hiện tại đơn là đủ, cơ bản học thói quen phản xạ giao tiếp, phát âm từ gv bản địa thôi.
Đấy là do các cụ cứ muốn con mình phải 9-10 điểm tiếng Anh, trong khi năng lực con mình về tiếng Anh không phải ở mức đó. Nếu các cụ chấp nhận con mình chỉ cần 5-6 điểm môn tiếng Anh thôi thì nhẹ nhàng cho cả bố mẹ, con cái.
Các cụ phải bỏ khái niệm học sinh giỏi toàn diện đi. Chấp nhận con mình chỉ khá hoặc giỏi 1 vài kỹ năng. Còn nhưng kỹ năng khác chỉ ở mức trung bình. Phải giảm tải ở chính tư duy của bố mẹ trước đã.

Càng hô hào giảm tải thì càng nặng là sao
Vì chính phần lớn các phụ huynh đâu có chịu giảm tải cho con em mình.

tuanduc80

Xe tải
F1 nhà e trừ có năm lớp 2 học oline nên e phải kèm chứ lớp 1 với lớp 3 cứ học bán trú xong về là hết , chả làm vài tập gì nữa hết , em chỉ theo dõi xem con có theo kịp các bạn hay ko thôi , thấy con học cũng ổn nên chả ép buộc gì, chỉ cho con học mấy môn ngoại khóa như đá bóng và cờ vua cho vui đỡ phải ôm dt với tv , việc gì phải cầu kỳ quá , cấp 1 để cho chúng nó chơi đặt áp lực thành tích làm gì khổ chúng nó ra

muamua

Xe buýt
Con e k đứa nào đi học thêm ở lớp. Quà cáp thì cungz chỉ tặng quà nhỏ ngày 20/11. Hoàn toàn vui vẻ và tự nguyện. Hết. Chẳng cô nào trù dập j. Tất nhiên e cũng chẳng đòi hỏi cô phải quan tâm chú ý chăm sóc j con cả. Con học theo khả năng bố mẹ cungz k yêu cầu quá năng lực của con.

E thấy học nặng hay k hoàn toàn do bố mẹ. Đứa bé nhà e khả năng tốt hơn nên e yêu cầu cao hơn với con. Chứ chương trình học vẫn vậy với cả 2 đứa.

Daisynguyen78

Xe buýt
Cụ chắc chưa cập nhật rồi. Giờ học bán chú cô buổi chiều dạy một số buổi. Gọi là hướng dẫn làm bài. Thực tế các cháu có đc yên tĩnh làm bài về nhà đâu, vẫn quay về nhà cô hết.
Con em đang học lớp 1 đây. Em ko cho học thêm gì cả.
Buổi chiều là cô hướng dẫn làm bài, và hoàn thành bài tập luôn. Hãn hữu còn 1-2 dòng chưa xong thì về làm nốt.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Em không phải đi dạy ngoại ngữ mà em đi dạy 2 ngoại ngữ, rồi đi biên phiên dịch và còn làm công tác phiên dịch ở nước ngoài về mà chán hẳn với cái cách dạy NGoại ngữ ở câpd 1 vn.