[Funland] Học thêm & Thi SAT với mục tiêu 1530/1600

PhongFood

Xe điện
Nghĩ thì cũng mệt phết cụ ạ nhưng chúng nó k học TA ngon, k ielts tử tế chút thì một số trường như bên FTU hay NEU và một số trường nó vẫn tính điểm ielts qui đổi ra nên bọn nó đc ielts tầm 7.0 lên thì cũng đc đâu 9.5-10đ tiếng anh rồi cụ ạ.
Vâng cụ. Em đang cho cháu cày TA, để thi SAT.
Cái này chắc phải có chiến lược sớm cụ ạ, kiểu lớp 10 xem chúng nó có thiên hướng gì.
Bọn nào TA giỏi thì theo SAT cho đỡ cạnh tranh, vì SAT ít bạn có đk tiếp cận hơn món ĐGNL.
F1 nhà em dự kiến theo khtn (toán, lý, hoá) nó thích ngành toán. Em chỉ sợ sau lên lớp 12 nó quay xe.

Nhimtiu

Xe container
Em cám ơn cccm đã vào chia sẻ kinh nghiệm ạ, em mở thớt đc chút hỏi cccm thì bạn ý cũng tự tham khảo và xin học thêm chỗ cô Ánh do cậu bạn gt. Bạn này có ôn và thi lần đầu thì dec 1520đ ạ. Em sẽ update điểm thi lần 2 sau khi bạn ý học khoá online để cccm theo dõi thớt ạ. Giờ em mới đi tìm hiểu xem lớp này tn nhưng f1 nhà em muốn bắt đầu luôn tuần này.

STElectrics

Xe lăn
Em vào hóng các cụ/mợ để lấy kinh nghiệm cho thằng lớp 10 nhà em. Dưng em tưởng học SAT mục đích để du học mà một vài cụ mợ lại chỉ mong dùng điểm đấy vào mấy trường top đầu trong nước, như vậy có lãng phí không ạ? Nếu không có ý định du học thì cửa vào mấy trường trong nước qua con đường đánh giá tư duy, đánh giá năng lực nhẹ nhàng và ít tốn kém hơn ợ.

Smile1102

Xe container
Em vào hóng các cụ/mợ để lấy kinh nghiệm cho thằng lớp 10 nhà em. Dưng em tưởng học SAT mục đích để du học mà một vài cụ mợ lại chỉ mong dùng điểm đấy vào mấy trường top đầu trong nước, như vậy có lãng phí không ạ? Nếu không có ý định du học thì cửa vào mấy trường trong nước qua con đường đánh giá tư duy, đánh giá năng lực nhẹ nhàng và ít tốn kém hơn ợ.
Cái này là tùy sở trường của cháu ạ.
Kiểu cháu nào mạnh TA thì thi SAT, cháu nào mạnh các môn kia thì thi năng lực, tư duy... nên vào lớp 10 có thể bắt đầu định hướng. Trong trường hợp nào em thấy TA và Toán cũng cần nên cứ hai môn này giã sớm, qua cuối lớp 10 thì định hướng tiếp.

Nhimtiu

Xe container
Cũng k nhẹ đâu cụ ạ, đgtd hay đgnl cũng khó phết đấy, f1 nào thi đc sat hay ielts nó cũng lợi thế nhiều khi xét tuyển sớm.

Nhimtiu

Xe container
Cái này là tùy sở trường của cháu ạ.
Kiểu cháu nào mạnh TA thì thi SAT, cháu nào mạnh các môn kia thì thi năng lực, tư duy... nên vào lớp 10 có thể bắt đầu định hướng. Trong trường hợp nào em thấy TA và Toán cũng cần nên cứ hai môn này giã sớm, qua cuối lớp 10 thì định hướng tiếp.
Em phải nói thật với mợ là học trường công khá nặng và nhiều môn k như bên trường tư hay bên chuyên.

Rô-Ron

Xe điện
Dạ điểm các thành phần đây cụ ạ, đọc hiểu vaf viết : 710đ + toán 780đ= 1490/1600. Đọc hiểu bạn ý hơi thấp chút ạ:

- F1 em bạn ý lại học thử một khóa It online bên fpt thì bạn ý có vẻ thích theo ngành IT nên chắc em để bạn ý chọn ạ. Gấu em có tư vấn cân nhắc nghành định phí bảo hiểm bên trường khác vì nó ít đụng hàng ạ.
Nghành định phí BH giờ hot nhưng khi em hỏi ý kiến con em gái em ở Mỹ nó bảo ko nên vì nghành này sẽ sớm bị AI thay thế cụ ạ ( Em thì mù tịt ít hiểu biết nhưng con em gái em là đứa rất giỏi nên em hay nghe theo nó 😀)

Nhimtiu

Xe container
Nghành định phí BH giờ hot nhưng khi em hỏi ý kiến con em gái em ở Mỹ nó bảo ko nên vì nghành này sẽ sớm bị AI thay thế cụ ạ ( Em thì mù tịt ít hiểu biết nhưng con em gái em là đứa rất giỏi nên em hay nghe theo nó 😀)
Vâng em thì cũng nghe hơi nồi chõ thôi mợ nhưng theo học thì phải sang Pháp học thêm lấy cc gì đó rồi mới đi làm đc.

sinichit52

Xe container
Thật ra nói lãng phí hay không cũng tùy từng cháu cụ ạ. Như con em có nền tảng tiếng Anh sẵn, Toán tạm ổn. Cháu tự nhận thấy nếu thi TN thì không thể đạt 9-10 điểm Toán được( barem : Toán 8-9; Anh 10, Vật Lý 9-10). Nếu sơ sẩy chỉ đạt 27 điểm TN thì sẽ trượt HUST. Bởi vậy cháu xác định vào bằng SAT, bởi không cần tốn quá nhiều thời gian cho nó. Và đến giờ em thấy con đường đó là nhàn nhất, mặc dù điểm TN của cháu cũng được trên 28 ạ.

STElectrics

Xe lăn
Cũng k nhẹ đâu cụ ạ, đgtd hay đgnl cũng khó phết đấy, f1 nào thi đc sat hay ielts nó cũng lợi thế nhiều khi xét tuyển sớm.
Ôn thi ĐGTD, NL tiền chắc ít hơn SAT (em nghe cụ kể 2-3 củ/1 buổi mà lè lưỡi!). Như BK họ không ưu tiên các cháu vào bằng A-Level hay SAT nên lấy điểm rất cao, chắc chắn là khó hơn con đường kia. Còn xét tuyển sớm thì hình như lớp 11 là các cháu cũng được tham dự hai kỳ thi trên rồi thì phải.

Smile1102

Xe container
Ôn thi ĐGTD, NL tiền chắc ít hơn SAT (em nghe cụ kể 2-3 củ/1 buổi mà lè lưỡi!). Như BK họ không ưu tiên các cháu vào bằng A-Level hay SAT nên lấy điểm rất cao, chắc chắn là khó hơn con đường kia. Còn xét tuyển sớm thì hình như lớp 11 là các cháu cũng được tham dự hai kỳ thi trên rồi thì phải.
Tiền đắt là muốn học 1-1 theo ý cho nhanh, nhưng ko nhất thiết cần vậy. Bọn bạn con em toàn học tầm 15tr cho 6 tháng là xong, còn tự ôn.
Thế nên ko có tốt hay kém hơn mà xem con phù hợp gì nhất.

Nhimtiu

Xe container
Dạ ngưỡng xét tuyển thì xét theo các năm trc là bạn ý ok để vào đc. Cao là cái IT1 thì đầu vào cao nhất thôi chứ IT E7, E10 thì khả năng vào đc cụ ạ. Có ngưỡng xét theo SAT ( diện 1.2) em update tt phía trên rồi ạ.

Nhimtiu

Xe container
Tiền đắt là muốn học 1-1 theo ý cho nhanh, nhưng ko nhất thiết cần vậy. Bọn bạn con em toàn học tầm 15tr cho 6 tháng là xong, còn tự ôn.
Thế nên ko có tốt hay kém hơn mà xem con phù hợp gì nhất.
Dạ cu nhà em thì nó thích tự ôn đấy nhưng tối nay cu cậu chốt pá học thêm cô Ánh rồi mợ ạ. Thi thoảng theo dõi cu cậu học tí cho vui thôi chứ em cũng k tự quyết cho nó đc mợ ơi. :(

Smile1102

Xe container
Em phải nói thật với mợ là học trường công khá nặng và nhiều môn k như bên trường tư hay bên chuyên.
Nặng hay nhẹ cũng tùy con và bố mẹ mà cụ. Kiểu mấy môn vớ vỉn học tí thì xong. Tất nhiên ko so đc với bọn chuyên vì... chúng nó còn có khi chả phải học gì. Trường nào cũng ko muốn học sinh của mình bị thiệt thòi, em đoán vậy.

sinichit52

Xe container
Cái này đúng đấy ạ. Cháu em mới họ
Bây giờ thì em không biết. Nhưng số hs quan tâm đến SAT không nhiều đâu cụ. Nên em nghĩ con đường hẹp đó là hoàn toàn khả thi ạ. Còn nếu đầu tư SAT đến mức 2-3 tr/1 buổi thì đích đến là IVY cơ cụ ơi. Gió và mây tầng đấy to lắm, nhưng quả thì ngọt vô cùng.

Smile1102

Xe container
Dạ cu nhà em thì nó thích tự ôn đấy nhưng tối nay cu cậu chốt pá học thêm cô Ánh rồi mợ ạ. Thi thoảng theo dõi cu cậu học tí cho vui thôi chứ em cũng k tự quyết cho nó đc mợ ơi. :(
Con tự quyết đc thế là tuyệt vời.Nhà em mẹ hay cầm đèn chạy trc ô tô vì quá sốt ruột, nhưng hay phản tác dụng vì nó chả thèm nghe :(

PhongFood

Xe điện
Em cũng hóng như cụ. :D
Theo em hiểu thi ĐGNL, DGTD thì mình là người bị trường chọn, nếu chuẩn bị SAT trước thì các cháu sẽ là người có quyền chọn trường. Vậy nên chủ động sớm cho cháu nó có quyền chọn trường sẽ tốt hơn cụ.

Nhimtiu

Xe container

Bây giờ thì em không biết. Nhưng số hs quan tâm đến SAT không nhiều đâu cụ. Nên em nghĩ con đường hẹp đó là hoàn toàn khả thi ạ. Còn nếu đầu tư SAT đến mức 2-3 tr/1 buổi thì đích đến là IVY cơ cụ ơi. Gió và mây tầng đấy to lắm, nhưng quả thì ngọt vô cùng.
Dạ nói thật với mợ là nhà em cũng k có mục tiêu từ đầu là bạn ý phải ra NN học nên cũng k cho ôn SAT hay gì cả. Đúng là nếu có định hướng sớm thì chắc mọi thứ sẽ ổn hơn ạ. À cái vụ học phí thì Gấu em nay mới hỏi và cũng k nghĩ nó cao thế? Nhưng có lẽ học ielts 1/1 thì cũng cao rồi chưa kể học SAT yc gv cao hơn mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container

Bây giờ thì em không biết. Nhưng số hs quan tâm đến SAT không nhiều đâu cụ. Nên em nghĩ con đường hẹp đó là giảng toàn khả thi ạ. Còn nếu đầu tư SAT đến mức 2-3 tr/1 buổi thì đích đến là IVY cơ cụ ơi. Gió và mây tầng đấy to lắm, nhưng quả thì ngọt vô cùng.
Nghe số tiền nhiều nhà sẵn sàng chi để làm tư vấn đi IVY mà em ngất luôn ạ.
Đã thế còn sẵn sàng fullpay nữa cơ. Chỉ còn thể ngước nhìn và ... rớt dãi vì thèm hihi
Nếu em có tiền chắc em cũng sẵn sàng trả fullpay cho con em nếu nó đỗ trường xịn. Tiếc là vẫn phải co co kéo kéo nên vẫn phải liệu cơm gắp mắm mợ ạ.
Back lại SAT, em thấy các cháu chuyên ngữ như con em thì khéo là đường duy nhất vào đc đh công VN ấy 😂😂😂