[Funland] Học thêm & Thi SAT với mục tiêu 1530/1600

Nhimtiu

Xe container
Em là dân dạy SAT đây cụ. Điểm của học sinh VN thi năm vừa rồi khá cao nhờ chuyển sang format thi mới, ngắn hơn và nhẹ nhàng hơn kha khá so với kiểu thi cũ. Đặc biệt các bạn có đầu óc tư duy logic tốt, từ vựng tốt có lợi thế rõ. Để so sánh, ngày xưa nhóm IELTS 7.5, thậm chí 8 vẫn phải chật vật mới lên được trên 1500 thì đến năm vừa rồi, 1500 là con số đương nhiên phải được. Các bạn hay nhắm từ 1530 trở lên.

Kể cả đến tháng 3 tới đây, khi hs Mỹ và quốc tế cùng thi chung format mới, bên College Board có làm đề khó lên thì hs VN vẫn có lợi thế hơn hs Mỹ vì được một vài thầy cô mua đề leak về cho. Đó là một điều tế nhị ít ai nói nhưng sự thực nó là vậy. College Board cũng thừa biết điều này nhưng không có hành động gì ngăn chặn cả (và đã ăn kiện vài lần ở Mỹ vì tội đem đề đã lộ đi cho học sinh thi tiếp rồi). Xét về công bằng trong thi cử thì em khá là không ưa College Board.

Em có xem qua profile con của cụ thì em biết là không phải lo. Cháu tự chủ, tự học được, có nền tảng tiếng Anh tốt, khả năng lên điểm cao. Tháng 12 rồi em có dạy một cháu như vậy. Cháu học intensive 10 buổi từ chỗ không biết gì (thi thử được 13xx, phần RW 590) đến khi đi thi nhảy một phát lên 1560 (RW 770) làm em cũng choáng. <em xin phép khoe tí, hihi.>

Với các cháu tự học hoặc chỉ học thêm phần RW, tự ôn Toán thì cụ lưu ý cháu vẫn phải ôn Toán đều. Vì trường ĐH ở VN khá ngặt so với trường Mỹ. Trường Mỹ còn có trò tính điểm superscore, tức lấy điểm Reading Writing cao nhất cộng với điểm Math cao nhất trong tất cả các lần thi. Các cháu có thể cày RW trước xong đạt mục tiêu rồi thì thi tiếp để lấy điểm Toán cao, hoặc ngược lại. Nhưng trường ở VN thì thi lần nào tính điểm lần đấy thôi. Trước em có một cháu, khá tiếc, bạn ấy nhờ em kèm phần Đọc Viết. Em kéo cháu nó lên được RW 740 rồi thì Math lại tụt 40 điểm. Thành ra tính tổng lại vẫn chưa được 1500. Chốt lại, nếu dùng SAT để xét tuyển vào trường VN thì phải ôn đều.

Nếu cụ cần hỏi gì thêm cứ post ạ, tiện em sẽ giải đáp.
À vâng hay quá chắc có nhiều cccm sẽ cần cụ tư vấn thêm sau này đấy ạ. Em thấy cháu cũng mới đăng kí học thêm online và bạn ý cũng lo điểm đợt này cao do thi theo kiểu digital sat nên bạn ý muốn thi đợt tiếp vào tháng 3. Em cũng mong bạn ý sẽ tiến bộ hơn ở lần thi tới. Cám ơn cụ đã ghé thớt nếu cần thêm tt gì em sẽ nhắn tin hỏi cụ thêm sau ạ.

Nhimtiu

Xe container
Chán lắm cụ ợ, sau kỳ thi vào 10 có vẻ như nó buông xuôi nên hi vọng vào mấy trường trong nước thôi. Mấy thằng bạn C1 của nó lên cấp 2 chuyển sang trường DGS giờ SAT toàn trên 1500, thậm chí có thằng vừa rồi còn 1590.
Em cũng thấy ngạc nhiên là nhiều bạn điểm khá đấy còn lên 1590 thì thuộc top 1% rồi nên đó là các bạn vượt trội cụ ạ.

gaquay123

Xe tăng
Hi cccm,
F1 nhà em thi thử SAT lần đầu chưa học thêm ở đâu thì mức điểm là 1490/1600 & Math 780/800 gấu em check mấy chỗ cccm hay cho F1 học thêm SAT thì có vẻ các thầy khuyên bạn ý nên tự ôn và thi lại lần 2 vào tháng 3. Có vẻ như band điểm của bạn ý từ 1490 để nâng lên qua 1520-1530 có lẽ cần học kiểu 1 thày 1 trò tầm 10-20 buổi gì đó? Tiền học thì tuỳ chỗ em thấy gấu em báo từ 2-3tr/buổi & f1 thấy giá cũng khá cao nên bạn ý muốn tự ôn hoặc học một lớp online của cô Ánh gì đó trong saigon giá khá hợp lý đâu 7.5 hay 8tr gì đó?

-Lý do bạn ý muốn thi lại lần 2 vì lo năm nay SAT thi kiểu digital SAT nên điểm sẽ cao hơn mọi năm nên để chắc xuất vào trường Hust ( bách khoa) khoa global ICT sớm thì bạn ý cần nâng thêm điểm SAT lên chút nữa qua 1500 và bạn ý đặt mục tiêu là 1530/1600.
- Câu hỏi của em là? Đã có cụ mợ nào cho con học thêm SAT online ở HN kiểu nâng cao để thi nâng điểm chưa ạ và em muốn nghe cccm chia sẻ thêm kinh nghiệm vụ thi SAT cho f1.
- Cá nhân em thì động viên f1 là bạn ý có thể học thêm nếu muốn, online hay offline hay tự học cũng đc nhưng thật sự em cũng muốn nghe thêm các chia sẻ từ cccm có f1 đã trải qua gđ học ôn SAT này .
Vodka em sẽ rót sẵn cho tới khi hết chỉ tiêu ngày ạ. Tks cccm đã ghé thớt & chia sẻ thông tin ạ!
Hơn 15 năm trước em cũng cày GMAT để xin học MBA Mỹ, toàn lập nhóm với nhau rồi tự cày. Những người chung mục tiêu, chọn 1 địa điểm rồi cứ tuần 2-3 buổi đến cày, bài tập + chữa + rút kinh nghiệm cho nhau! Thế mà 1 mớ đa phần đều đi Mỹ trường ngon! Giờ mà các con tự giác được thì chọn lọc các bạn cùng chí hướng và học nhóm (tự học) cũng ok. Cơ bản là các con giờ nền tảng tiếng Anh tốt hơn xưa nhiều! Chỉ là có quyết tâm và tự giác hay không thôi!

Học thế nào? Ôn luyện quyển gì? Lộ trình 3 tháng thế nào? Ngồi vạch ra trước khi bắt đầu! Có mục tiêu rõ ràng sẽ quyết tâm! Chữa + tóm lại các lỗi hay sai! Phần RW của SAT chắc cũng không khoai hơn phần Verbal của GMAT nhỉ các cụ mợ? :D

Nhimtiu

Xe container
Hơn 15 năm trước em cũng cày GMAT để xin học MBA Mỹ, toàn lập nhóm với nhau rồi tự cày. Những người chung mục tiêu, chọn 1 địa điểm rồi cứ tuần 2-3 buổi đến cày, bài tập + chữa + rút kinh nghiệm cho nhau! Thế mà 1 mớ đa phần đều đi Mỹ trường ngon! Giờ mà các con tự giác được thì chọn lọc các bạn cùng chí hướng và học nhóm (tự học) cũng ok. Cơ bản là các con giờ nền tảng tiếng Anh tốt hơn xưa nhiều! Chỉ là có quyết tâm và tự giác hay không thôi!

Học thế nào? Ôn luyện quyển gì? Lộ trình 3 tháng thế nào? Ngồi vạch ra trước khi bắt đầu! Có mục tiêu rõ ràng sẽ quyết tâm! Chữa + tóm lại các lỗi hay sai! Phần RW của SAT chắc cũng không khoai hơn phần Verbal của GMAT nhỉ các cụ mợ? :D
Em k rõ GMAT nên phải cccm nào học rồi mới trả lời đc cụ ạ, tks cụ đã ghé thớt và comment ạ!

TorienT

Xe container
Vào đây e cứ thấy chóng mặt thế nào ấy

TrungUce

Xe tải
Em vào hóng để biết thêm môn này, giờ về đã.

maitung

Xe buýt
Hơn 1 tỷ một cháu cụ ạ, có nhà chơi luôn 2 cháu :( . Bạn ý cho em xem mà em muốn đi ngất quá.
Vượt qua vòng gửi xe cũng là xúc sắc rùi. Cuối cùng con chốt trường nào đó cụ?
vâng. e nhớ là AS có gói tư vấn đâu khoảng 30k còn cộng thêm tiền làm dự án, nghiên cứu khoa học, đi trại hè ... chắc cũng dến mức đấy thật. con nhà em học 1 trg LAC trong top kha khá thoi mợ ạ.

Smile1102

Xe container
vâng. e nhớ là AS có gói tư vấn đâu khoảng 30k còn cộng thêm tiền làm dự án, nghiên cứu khoa học, đi trại hè ... chắc cũng dến mức đấy thật. con nhà em học 1 trg LAC trong top kha khá thoi mợ ạ.
Học LAC thấy hay ko cụ ơi, có đc Top 10 ko ạ?
Con em năm tới cũng học LAC, em đang hồi hộp ko biết qua đó có ý thưucs hơn ko

starsn

Xe điện

Tầm thời gian ấy em cũng thi GMAT cụ êy, em đi làm bận, tối về luyện đề online (trả mất hơn $200 bộ 5 đề) đúng 2 tuần, thi được 740 hay 750 gì đó, em chỉ nhớ 98th percentile, khoe tí :"> làm bọn bạn cùng nhà em lác mắt luôn, chúng nó nói ủa GMAT dễ thế hử :D Đấy là điểm em bị thấp hơn khả năng vì bài luyện của em không interactive, câu hỏi của nó dễ quá đến khi thi thật khó nhăn răng nên em làm không quen, chậm, bỏ mất mấy câu.

GMAT chỉ là common sense thôi, dễ, về sau có lần em ngó đề SAT thấy còn dễ hơn cả GMAT. Hy vọng con mình nó cũng thấy thế, hồi bé ngồi học với nó điên lắm :( Mà thì cử thế thôi chứ em học hành bình thường.

P.S. Về sau em được hb MBA 50% nhưng nghĩ đi nghĩ lại không học, quan điểm cá nhân, cũng như bây giờ em không quá máu Ivy v.v. vì em nghĩ cv sự nghiệp là do mình chứ không phải do học trường nào. Trường tốt thì cũng tốt thôi nhưng không nên bỏ nhiều công sức quá, không đáng, nên dành thời gian đấy cho những thứ thực tế & có ích cho sự phát triển của mình hơn.

Chỉnh sửa cuối:

aitymo

Xe tăng
Tầm 2-3củ một buổi nếu mà học lớp riêng 1/1 thì cũng cao đấy mợ, k như học ôn ielts.
Có vẻ như vậy nên cháu đắn đo không nói ra ...
Em cũng xin contact F1 nhà cụ ạ, con nhóc nhà em lớp 11 rồi mà chưa ôn gì, em thấy toán nó cũng đang ổn, ielts thi từ lớp 9 rồi nên châc nghe hướng dẫn sẽ học đc
IELTS có giá trị 2 năm nên nhóc nhà em nó tính tháng 4 năm sau là thi cháu aim band 8-8.5. nhà em hai chị em thi cùng nhau
Chị thi lại để lấy bằng tốt nghiệp bên DAV còn Em thi để làm hs vào đại học cụ ạ

Smile1102

Xe container
Tầm thời gian ấy em cũng thi GMAT cụ êy, em đi làm bận luyện đề online (trả mất hơn $200 bộ 5 đề) đúng 2 tuần, thi được 740 hay 750 gì đó, em chỉ nhớ 98th percentile, khoe tí :"> làm bọn bạn cùng nhà em lác mắt luôn, chúng nó nói ủa GMAT dễ thế hử :D Đấy là điểm em bị thấp hơn khả năng vì bài luyện của em không interactive, câu hỏi của nó dễ quá đến khi thi thật khó nhăn răng nên em làm không quen, chậm, bỏ mất mấy câu.

GMAT chỉ là common sense thôi, dễ, về sau có lần em ngó đề SAT thấy còn dễ hơn cả GMAT. Hy vọng con mình nó cũng thấy thế, hồi bé ngồi học với nó điên lắm :( Mà thì cử thế thôi chứ em học hành bình thường.
Mợ xuất sắc thế, em nhìn đề GMAT em chả hiểu giề.
Có dạo emn
cũng định apply đi học Master đó, vừa xem đc 2 hôm mua đc quyển sách thì có offer sang hãng của Mỹ làm lương cao, thế là em bỏ luôn ý định đi học.
Nhẽ giờ apply theo con học cho vui nhỉ.

starsn

Xe điện
Mợ xuất sắc thế, em nhìn đề GMAT em chả hiểu giề.
Có dạo emn
cũng định apply đi học Master đó, vừa xem đc 2 hôm mua đc quyển sách thì có offer sang hãng của Mỹ làm lương cao, thế là em bỏ luôn ý định đi học.
Nhẽ giờ apply theo con học cho vui nhỉ.
Em vừa sửa bài trên, thi xong nhưng cuối cùng em cũng không học. Common sense của em tốt nên chồng em toàn nói từ ngày lấy em anh ý khôn ra :) nhưng nhiều thứ khác lại kém mợ ạ :(

Em nhớ mợ học Master ở P rồi mà nhỉ? Master vô dụng lém :P nó chỉ là cách để lấy visa thôi. Mợ nhờ bạn bè giới thiệu trực tiếp hợp hơn. Cty to thì chắc làm TAM hay SA, cty bé quen biết có thể nhiều lựa chọn hơn. Cty bé offer cũng không tệ đâu, mợ hỏi quanh xem.

Smile1102

Xe container
Em vừa sửa bài trên, thi xong nhưng cuối cùng em cũng không học. Common sense của em tốt nên chồng em toàn nói từ ngày lấy em anh ý khôn ra :) nhưng nhiều thứ khác lại kém mợ ạ :(

Em nhớ mợ học Master ở P rồi mà nhỉ? Master vô dụng lém :P nó chỉ là cách để lấy visa thôi. Mợ nhờ bạn bè giới thiệu trực tiếp hợp hơn. Cty to thì chắc làm TAM hay SA, cty bé quen biết có thể nhiều lựa chọn hơn. Cty bé offer cũng không tệ đâu, mợ hỏi quanh xem.
Em có học Master xong mới đi làm, đi làm xong lang thang mấy chỗ xem thấy Mỹ cũng vui nên định apply đi Mỹ nữa.
Em học Master thấy vui lém, vì em ham chơi ạ :D
Em đang apply 1 cty trong nhóm FANG đó mợ, chuẩn bị final interview rồi. Hi vọng qua đc để vào xem nó làm ăn ra sao 😂
TA em ngu lắm nên đang nghĩ có nên đi học ko đây này, kiểu mất gốc ấy (à làm gì có gốc mà mất), còn về học cái mới, technical nọ kia thì em ko ngại lắm.
Em thấy common sense của em cũng okie, nhưng TA mới là trở ngại.
À em cũng ko tới nỗi thần tượng IVY vì em cũng làm việc với đội học mấy trường đó hơi nhiều. Thấy giỏi nhưng ko tới nỗi lác mắt, chưa có cảm giác gì quá vượt trội so với đội nhà quê như em (có lẽ đội đó tới VN cũng chưa phải tột bậc tinh hoa của Ivy). Tuy nhiên với con thì cứ phải treo cái gì kho khó xong nó rớt hạng xuống trường đủ tốt là vừa.

Yeuyenthanh

Xe tải
Tiền đắt là muốn học 1-1 theo ý cho nhanh, nhưng ko nhất thiết cần vậy. Bọn bạn con em toàn học tầm 15tr cho 6 tháng là xong, còn tự ôn.
Thế nên ko có tốt hay kém hơn mà xem con phù hợp gì nhất.
Mợ cho em hỏi muốn app các trường Mỹ thì muộn nhất bao giờ thi SAT ạ? Con em đang lớp 11, tháng 2 này thi ielts lần đầu, tự ôn nên hai mẹ con xác định chỉ thi thử xem sức đến đâu, rồi mới có kế hoạch ôn tập. Nên cũng lo khoong kịp ôn SAT.

Smile1102

Xe container
Mợ cho em hỏi muốn app các trường Mỹ thì muộn nhất bao giờ thi SAT ạ? Con em đang lớp 11, tháng 2 này thi ielts lần đầu, tự ôn nên hai mẹ con xác định chỉ thi thử xem sức đến đâu, rồi mới có kế hoạch ôn tập. Nên cũng lo khoong kịp ôn SAT.
Để apply Mỹ kỳ sớm nhất Early Decision và Early Action là cuối T10 đầu tháng 11. Vì vậy khuyến nghị các con thi lần cuối muộn nhất là T8 lớp 12.
Tất nhiên nếu con vẫn chưa đạt kỳ vọng thì có thể thi tiếp vào T10-12 cho kỳ nộp tiếp theo là kỳ Regular Decision vào tháng 1.
Việc làm hồ sơ, viết luận tốn rất nhiều thời gian, gồm 1 bài luận chính và mỗi trường 2 luận phụ, lại còn nhiều việc phải hoàn tất, vì vậy gia đình nên tính toán kỹ.
Em nghĩ hè lớp 11 thi lần đầu là đẹp nhất, đủ thời gian ôn và độ chín, cũng như còn đủ thời gian thi lại nếu cần.
Tất nhiên đó là với các bạn ngay từ hết C2 đã có nền TA tốt rồi.

starsn

Xe điện
Em có học Master xong mới đi làm, đi làm xong lang thang mấy chỗ xem thấy Mỹ cũng vui nên định apply đi Mỹ nữa.
Em học Master thấy vui lém, vì em ham chơi ạ :D
Em đang apply 1 cty trong nhóm FANG đó mợ, chuẩn bị final interview rồi. Hi vọng qua đc để vào xem nó làm ăn ra sao 😂
TA em ngu lắm nên đang nghĩ có nên đi học ko đây này, kiểu mất gốc ấy (à làm gì có gốc mà mất), còn về học cái mới, technical nọ kia thì em ko ngại lắm.
Em thấy common sense của em cũng okie, nhưng TA mới là trở ngại.
À em cũng ko tới nỗi thần tượng IVY vì em cũng làm việc với đội học mấy trường đó hơi nhiều. Thấy giỏi nhưng ko tới nỗi lác mắt, chưa có cảm giác gì quá vượt trội so với đội nhà quê như em (có lẽ đội đó tới VN cũng chưa phải tột bậc tinh hoa của Ivy). Tuy nhiên với con thì cứ phải treo cái gì kho khó xong nó rớt hạng xuống trường đủ tốt là vừa.
FANG VN pay cũng không bằng cty nhỏ ở Mỹ, nếu mợ muốn sang Mỹ với con ạ, với sang Mỹ rồi bọn FANG nó mời pv liên tục ấy. Mà chắc mợ nói chơi :)

Chồng em đang làm với 1 đứa học MBA Harvard/ Stanford/ Wharton mà kêu nó ngu quá chỉ muốn đuổi. Tất nhiên Bill Gates học Harvard. Người giỏi ở đâu cũng giỏi, không phải do trường. Giờ cái admission game vào Ivy cũng có công thức sẵn rồi, không thể hiện nhiều về trình độ.

Smile1102

Xe container
Em thấy sau bạn đầu, một lộ trình học của con ntn các cụ có thể cân nhắc.
1. Cấp 1: giai đoạn làm quen và khám phá. Các con đc cọ sát các môn từ học tới thể thao, nghệ thuật..., duy trì học TA đều, có thể học thêm hoặc tự học bằng cách nào đó, tuần khoảng 4h-6h nếu trường ko học nhiều. Nếu trường học nhiều như con em thì ko nhất thiết phải học thêm.
2. C2: Giai đoạn nền tảng. Các con chọn một vào môn có hứng thú và khả năng học nhiều lên và nâng cao một chút ở mọi khía cạnh, ví dụ con em sẽ học Toán, đàn, đá bóng. Các thứ còn lại thì tùy thích. Nếu các con đã học ở trường chuyên thì ko cần học thêm, nếu học thường thì nên đi học thêm tuần 1 buổi. TA vẫn phải duy trì. Các môn năng khiếu em nghĩ nên theo một clb nào đó (em chưa làm đc :)). Và nên tham gia 1-2 khóa kỹ năng tùy điểm yếu, kiểu debate gì đó...
3. C3: Giai đoạn tăng tốc. Các con bắt đầu phải tính việc lấy các chứng chỉ như Ielts, SAT, tăng hoạt động ngoại khóa, và duy trì các môn học sở trường. Đội này nên trâu hơn chút. Nếu TA tốt có thể học SAT luôn và thi sớm tầm đầu lớp 11, Ielts dễ hơn, nếu đi test thử đc tầm 7-7.5 trở lên thì tới cuối 11 đầu 12 thi cũng đc. Tóm lại hết 11 thì nên xong Ielts và SAT. Hè 11- đầu 12 tập trung vào hoàn thiện hồ sơ để apply, hoặc thi HSG tùy bạn. Kỳ 2 lớp 12 tập trung vào Tốt nghiệp và xét tuyển hay thi đại học tùy bạn.

Abram

Xe điện
Em mí cụ không khéo tiền đình mất. =)) Mà qua đây thì em thấy cu nhà em muốn thi lại SAT là đúng vì năm nay điểm cao hơn mọi năm.
Em lội còm từ tối đến giờ mới xong.
Ghi nhận mức max trong pic này là 1590 điểm SAT. Kinh khủng khiếp, đúng là siêu nhân.
Theo em hiểu, SAT không có biểu điểm được công bố; hiểu theo nghĩa học sinh thi xong cũng không chắc chắn được mình bao điểm.
Bọn ngoại bang nó hay có cái trò, đứa làm được những thứ mà ít người làm được thì được đánh giá cao hơn.
Tất nhiên bọn tổ chức thi, nó hiểu các thuật toán đưa vào chương trình chấm điểm máy tính.