[Funland] Học Tiếng Anh có thật sự cần thiết không

Sheldon

Xe buýt
Học tiếng Anh hay bất cứ ngoại ngữ nào ít nhất để hoà nhập với thế giới, không thì quanh quẩn xó nhà
Em hỏi cụ có thấy cần thiết phải mặc quần ko?
Nếu cụ chỉ ở trong nhà, ko có nhu cầu giao tiếp với ai thì cởi truồng cho mát.
Tiếng Anh hay tiếng nào cũng như vậy.
Ra nước ngoài lớ ngớ nghe ko hiểu, cái gì cũng Yes thì có ngày vỡ mồm phỏng các cụ :))

emphailamsao

Xe tăng
Những cụ 4x rồi vẫn tìm chỗ mà học. Những mợ đến lúc thấy cơ hội đi đào tạo nc ngoài, thăng tiến đến với những người có TA tốt thì sẽ hiểu. Còn cccm tự kinh doanh thì đến lúc đủ to mới cần đến TA, ko thì cũng fai thuê nv biết TA.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy sơ qua họ hàng e thuở sinh viên cũng chăm học tiếng Anh lắm, bằng này bằng kia mà hiện tại không thấy dùng mấy, bằng cấp thì bỏ xó. Nhất là khi họ tự lập kinh doanh ít thấy xài tới.
Bên Hàn với Nhật nữa. Chả mấy ai quan tâm tiếng Anh. Liệu trào lưu học tiếng Anh rộ lên gần đây có phải là 1 dạng lùa gà lùa vịt không.
Em thích nghe gái đẹp nói tiếng Anh. Nhưng em toàn dùng tiếng Bồ...:))

emphailamsao

Xe tăng
Tiếng anh k phải ngôn ngữ khó học, tập trung cỡ 100 giờ là thành thạo. Có ngôn ngữ quốc tế thì tiếp cận được thông tin kiến thức quốc tế. Mở rộng cơ hội.
E kiếm cơm được không nhờ cái bằng ngoại mà bằng tiếng ngoại, bằng tây giờ cũng cho con ngan lót đít rồi rồi :T
Cụ làm trung tâm nào thế? 100h thành thạo??? Với IQ 165 ah?

Bridget

Xe tải
Không biết các cụ thế nào chứ, tiếng anh em thấy qúa cần thiết. Những lúc đi ăn hay làm việc mà có một vài anh ba lô ngồi cùng thì mới thấy sự quê mùa của mềnh.

rongme77

Xe hơi
Cần, rất cần ạ. Với những đứa hèn hèn không dám khởi nghiệp, chung thân đi làm thuê cho công ty nước ngoài như em.

quynhpham529

Xe đạp
Em thấy sơ qua họ hàng e thuở sinh viên cũng chăm học tiếng Anh lắm, bằng này bằng kia mà hiện tại không thấy dùng mấy, bằng cấp thì bỏ xó. Nhất là khi họ tự lập kinh doanh ít thấy xài tới.
Bên Hàn với Nhật nữa. Chả mấy ai quan tâm tiếng Anh. Liệu trào lưu học tiếng Anh rộ lên gần đây có phải là 1 dạng lùa gà lùa vịt không.
học tiếng anh rất quan trọng,dù bjo b chưa dùng tới thì trước sau bạn vẫn sẽ
Nên học. Lên ô phân có nhiều cụ tiếng Việt không sõi nhưng bội thực tiếng Anh nên cứ phun ầm ầm, mình không biết thấy tức anh ách.
khi bạn ngồi trong 1 cuộc họp với lãnh đạo nước ngoài mà k có phiên dịch mặt của b sẽ thộn ra,thì b sẽ hiểu lợi ích và tầm quan trọng của việc học tiếng anh

ashlove

Xe tải
Em nghĩ nó cũng như đọc sách ấy mà. Không đọc sách cũng có chết ai đâu. Nhưng đọc sách đem đến không gian kiến thức khác, có thể cho chúng ta thêm cơ hội. F1 nhà em hỏi bố bắt con đọc sách để làm gì, câu trả lời của em là "để con có thể có lựa chọn sau này, không đọc sách con có thể không biết là có lựa chọn như thế", còn chắc gì nó đã chọn đâu.

Tiếng Anh cũng vậy, em thấy biết một ngoại ngữ giống như biết thêm một nền văn hóa. Bởi cách nghĩ, cách giao tiếp của mỗi dân tộc nó chính là văn hóa rồi. Nó có thể cho chúng ta thêm khả năng lựa chọn, khi chúng ta biết.

Còn không học thì cũng chả chết ai, chỉ là không có cơ hội lựa chọn mà thôi.
Tiện theo ví dụ của cụ thì ví như tiếng anh là 1 quyển sách, và trả lời cho câu hỏi của topic là có nên học quyển sách này (tiếng anh)? Thì ý e là: trên đời có vô vàn quyển sách, đọc hay không đọc quyển sách tiếng anh đều được, không bắt buộc, không nhất thiết.

Tiêu đề topic là có thật sự cần thiết phải học tiếng anh không, và theo ý e là ko nhất thiết.

Trên đời có vô vàn quyển sách, đọc quyển nào là do ta lựa chọn. Không có quyển nào là bắt buộc phải đọc.

Như cụ thấy quyển tiếng anh là quan trọng thì cụ sẽ đọc. Ai không thấy quan trọng thì họ không đọc thôi.

Em làm việc chủ yếu bằng tiếng anh. Đợt trước khách hàng 99% là ở mỹ. Và nếu ai hỏi e có nhất thiết phải học tiếng anh không thì e sẽ trả lời là không nhất thiết, khi nào cần thì họ học cũng được.

Tiếng anh phải sự dụng thường xuyên mới trơn tru được. NNiều cụ cho rằng cứ học đi biết đâu có lúc cần dùng. Thì e thấy thế nhiều lúc là phí phạm. Có khi mười mấy năm tiếng anh học ko dùng tới. Đến lúc cần dùng sau 1 thời gian dài không sờ tới thì chưa chắc đã dùng được.

Thời đại công nghệ bây h. Nếu ai không rành tiếng anh có thể lấy điện thoại ra dịch (nếu cần mỗi lúc đó), hoặc học nghiêm túc khi có nhu cầu thường xuyên.

Chúc cụ một ngày vui vẻ

tamock

Xe buýt
Tiện theo ví dụ của cụ thì ví như tiếng anh là 1 quyển sách, và trả lời cho câu hỏi của topic là có nên học quyển sách này (tiếng anh)? Thì ý e là: trên đời có vô vàn quyển sách, đọc hay không đọc quyển sách tiếng anh đều được, không bắt buộc, không nhất thiết.

Tiêu đề topic là có thật sự cần thiết phải học tiếng anh không, và theo ý e là ko nhất thiết.

Trên đời có vô vàn quyển sách, đọc quyển nào là do ta lựa chọn. Không có quyển nào là bắt buộc phải đọc.

Như cụ thấy quyển tiếng anh là quan trọng thì cụ sẽ đọc. Ai không thấy quan trọng thì họ không đọc thôi.

Em làm việc chủ yếu bằng tiếng anh. Đợt trước khách hàng 99% là ở mỹ. Và nếu ai hỏi e có nhất thiết phải học tiếng anh không thì e sẽ trả lời là không nhất thiết, khi nào cần thì họ học cũng được.

Tiếng anh phải sự dụng thường xuyên mới trơn tru được. NNiều cụ cho rằng cứ học đi biết đâu có lúc cần dùng. Thì e thấy thế nhiều lúc là phí phạm. Có khi mười mấy năm tiếng anh học ko dùng tới. Đến lúc cần dùng sau 1 thời gian dài không sờ tới thì chưa chắc đã dùng được.

Thời đại công nghệ bây h. Nếu ai không rành tiếng anh có thể lấy điện thoại ra dịch (nếu cần mỗi lúc đó), hoặc học nghiêm túc khi có nhu cầu thường xuyên.

Chúc cụ một ngày vui vẻ
Vầng, em cũng nghĩ đọc hay không đều được, nhưng quyển sách "tiếng Anh" nó có nhiều thông tin thú vị và hấp dẫn. 30 năm trước em từng nghe một bài hát tiếng Anh thấy hay chỉ vì giai điệu, lúc nãy đi làm về mệt ngẫu nhiên em cũng nghe đúng bài đó trên youtube và giờ hiểu được nó hát cái gì, thấy lâng lâng hơn (bài A hard day's night, hehe). Mà tiếng Anh thì giờ có ở khắp nơi, nên quyển sách này cũng đáng đọc đấy.

Có người học để thi, có người học để giao tiếp, em học để biết thôi. Không phải chỉ để nói để nghe, mà còn để biết người nói tiếng Anh họ tư duy, sáng tạo, yêu đương, chịch xoạc bằng ngôn ngữ đó như thế nào :) Và qua đó cái nhìn của mình tự nhiên đa dang hơn một chút, em có thể vui được cái mà tivi họ đang vui, cười được cái mà người khác chưa cười, cuộc sống như thế thú vị hơn chứ, đâu chỉ là để cần kiếm tiền thì mới dùng đến.

A Hard Day's Night

Em chẳng bao giờ xài tiếng anh trong công việc nhưng em vẫn khoái tiếng anh. Hàng ngày trừ kênh vtv1 em xem thời sự, phóng sự linh tinh; còn lại em chỉ xem các kênh của Mỹ hoặc Singapore. Nếu không bật TV thì em sẽ vừa làm việc nhà vừa bật radio của Mỹ lên nghe. Em giao tiếp tiếng anh cơ bản với con cái, nói cái gì được bằng tiếng anh thì nói, ko thì nói tiếng việt.

Jack Vũ

Đi bộ
Học tiếng Anh thì rất tốt nhưng để tạo ra lợi thế hay chính xác là sự khác biệt thì cũng nên học thêm 1 ngôn ngữ mới nữa để mình tự tin hơn. Tiếng Trung là ngôn ngữ nên học vì ai cũng thấy rõ là kinh tế Trung Quốc rất mạnh, giao lưu kinh tế giữa VN và TQ cũng rất gắn bó và ngày càng mạnh mẽ. Mình nhận thức được điều ấy nên ngay năm nhất đại học đã đi học tiếng Trung và đặt mục tiêu lấy chứng chỉ để có động lực học tốt. Bạn nào muốn tìm chỗ học tiếng Trung tốt thì mình khuyên các bạn nên tìm địa chỉ uy tín ấy, ví dụ như tiengtrung.vn của thầy Châu ấy, mình học thấy rất ok đó.

Dangminhquan

Xe điện
Cụ thớt có cái nhìn rất tân thời,mới mẻ.Nhưng mà sai bét,muốn thành công dân toàn cầu thì phải nói được tiếng Anh.

giaconngu

Xe tăng
Kiến thức không bao giờ thừa cả. Vấn đề là biết vận dụng kiến thức đó đúng lúc, đúng chỗ thôi cụ. Biết thêm một ngôn ngữ khác là rất tốt, nhưng không phải ai cũng học được.

linhnguyen2704

Xe đạp
Tiếng Anh quan trọgn lắm mấy bác ơi, cơ hội để lương x2 x3 so với người ko biết tiếng đấy ạ - chia sẻ từ 1 con dân học ngoại ngữ cho biết

shiluo

Xe container
Đơn giản là search google không biết tiếng Anh rất dễ bị sai

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Đây chắc chắn là tâm sự của một người kém TA.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Đ éo học được thôi cụ ah.
Ngay kể cả bọn Hàn bọn Nhật thằng nào nói tiếng Anh tốt công việc nó ngon hơn nhiều bọn không có và nó thuộc đẳng cấp khác rồi.