[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

Vietjuve

Xe buýt
toán em chưa dám phán nhưng 2 ông xếp cũ của em, một ông HK, một VN đều giáo viên Vật lý, rất giầu. Hay là họ luôn tư duy tại sao, ntn..... và tìm lời giải thích nên xử lý cv cũng sẽ chuẩn hơn nhỉ?

nhapnhomsv

Xe tăng
Con em phải thi lại mấy môn toán giải tích 1 và 2 rồi đại số, cụ nào biết gia sư toán cao thủ nào chỉ giúp e nhé

GTX_phongS55

Xe đạp
Website
zalo.me
Nhầm, tay này giỏi về xã hội. Gã không biết lập trình (như Bill Gate đã từng bình luận) nhưng gã biết cách làm ra cái sản phẩm như thế nào thì sẽ bán chạy.
Dân tự nhiên hay nhầm cbn lẫn kiểu thế này.
Tiếp luôn anh Cook sếp quả táo giờ anh giỏi môn gì? các bác check hộ phát?
Sam Altman học CS ở standford mà cụ. Trước khi làm việc với Y combinator hắn đã làm Loopt rồi, một dạng mxh trên đt. Vị trí hiện tại thì chủ yếu điều hành nhưng hắn biết cả code và rất nhiều kĩ năng và kiến thức kĩ thuật cần thiết đấy, ko phải dạng business man thuần túy đâu.

Còn Jobs thì đúng là sale man+technican, nhưng ko biết lập trình. Cook thì em ko rõ ko phải fan táo hì

Chỉnh sửa cuối:

piedaide

Xe tải
Sam Altman học CS ở standford mà cụ. Trước khi làm việc với Y combinator hắn đã làm Loopt rồi, một dạng mxh trên đt. Vị trí hiện tại thì chủ yếu điều hành nhưng hắn biết cả code và rất nhiều kĩ năng và kiến thức kĩ thuật cần thiết đấy, ko phải dạng business man thuần túy đâu.

Còn Jobs thì đúng là sale man+technican, nhưng ko biết lập trình. Cook thì em ko rõ ko phải fan táo hì
thì em chỉ chém là Jobs không phải là dân (kiểu như ta đang phân loại) học tự nhiên, mà gã là thiên tài về bán hàng, tức được liệt vào team học các môn....xã hội

minhvmu

Xe buýt
Nhưng mấy ông tỷ phú vn hiện nay toàn nhờ phân lô bán nền cả
Cụ thật là chân phương. Phân lô sao cho đảm bảo tỉ lệ, tối đa hoa lợi nhuận; rồi thì phân kỳ góp vốn; rồi thì % chia các bên... Không có toán, thậm chí toán siêu cao cấp thì còn lâu mới thành tỷ phú đc cụ nhóe.

Smile1102

Xe container
thì em chỉ chém là Jobs không phải là dân (kiểu như ta đang phân loại) học tự nhiên, mà gã là thiên tài về bán hàng, tức được liệt vào team học các môn....xã hội
Cụ có đọc vể Jobs chưa, bố là Engineer của HP, lớn lên ở Silicon Valley từ bé đã tiếp xúc làm việc với các loại máy móc, máy tính, xung quanh toàn kỹ sư giỏi bậc nhất, hồi học trung học đã là nhân viên thời vụ của HP.
Thế nên có thể ko giỏi kiểu thiết kế tối ưu chip như Co-founder đc nhưng cũng thuộc dạng xuất sắc về engineer rồi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Con em phải thi lại mấy môn toán giải tích 1 và 2 rồi đại số, cụ nào biết gia sư toán cao thủ nào chỉ giúp e nhé
Thi lại tốn xiền lắm
Học túc tắc sau cũng được
Lúc thi là cứ phải thuê 'chạy cánh' ạ
Thế các bạn cùng trang lứa ko phổ biến kiến thức này cho con cụ ạ :D
Em thỉnh thoảng vẫn được nhờ chạy cánh. Tại em có môn nào còn nhớ, ôn lại nhanh thì em mới nhận
Đám trẻ thì kiếm ác đấy ạ :D
Trên các group nhu cầu liên tục

victory_1980

Xe điện
Giờ còn phong trào hỏi học ĐH để làm gì, đi XKLĐ cho nhanh.
Học để đi làm thuê, thì sau có khi học ĐH khéo lại đi làm thuê cho những người khởi nghiệp sớm, :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em không biết ạ. Chẳng thay đổi được gì. Nếu có ý kiến thì họp trung tâm , tổ/đội, mọi người sẽ nói là người khác sống được thì anh/chị cũng sống được, ai cũng như anh/chị thì bla bla ... Nên cá nhân thì lựa lựa mà sống thôi. Toán thì em chót được học rồi, giờ em kiếm tiền vẫn có dùng. Cụ mợ nào ko có, ko dùng thì ko cần.
Trong nhẩy ra ngoài nhẩy vào, sao vừa lòng tất cả mọi người được.
Câu hỏi nên là dạy toán như thế nào chứ ko phải là học toán để làm gì.

piedaide

Xe tải
Cụ có đọc vể Jobs chưa, bố là Engineer của HP, lớn lên ở Silicon Valley từ bé đã tiếp xúc làm việc với các loại máy móc, máy tính, xung quanh toàn kỹ sư giỏi bậc nhất, hồi học trung học đã là nhân viên thời vụ của HP.
Thế nên có thể ko giỏi kiểu thiết kế tối ưu chip như Co-founder đc nhưng cũng thuộc dạng xuất sắc về engineer rồi.
Dạ, em đọc kỹ cuốn hồi ký của ông ta rồi ạ :))
Nên nhớ toàn bộ HĐH của Apple I và II đều do gã (mà bây giờ) béo ục ịch râu ria xồm xoàm, chuyên xếp hàng mua IP mới mở bán, viết ra nhé. (em cực ngưỡng mộ bác đồng sáng lập Apple này về trình IT).
Hehe, trích bình luận của Bill về Job: đại ý, gã ấy (chỉ Job) thì biết gì về lập trình?
Và trong 1 bình luận khác, Bill nói, ông ta luôn biết làm ra những sản phẩm tuyệt vời.
Bởi vậy em vẫn giữ quan điểm, Job là thiên tài bán hàng!

tratida

Xe container
làm thơ để làm gì?
đọc sách để làm gì?
nghe nhạc để làm gì?
...
...
học cho vui ko được à?
Học để thầy chứng minh năng lực giảng dạy, trò chứng minh khả năng học.

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
em đọc nhiều cuốn sách vô bổ, đọc nhiều comment vô bổ trong đời rồi mà, có vấn đề gì đâu? Ko ai học toán thì mình học toán có cơ hội hơn, cố lên :))

Smile1102

Xe container
Dạ, em đọc kỹ cuốn hồi ký của ông ta rồi ạ :))
Nên nhớ toàn bộ HĐH của Apple I và II đều do gã (mà bây giờ) béo ục ịch râu ria xồm xoàm, chuyên xếp hàng mua IP mới mở bán, viết ra nhé. (em cực ngưỡng mộ bác đồng sáng lập Apple này về trình IT).
Hehe, trích bình luận của Bill về Job: đại ý, gã ấy (chỉ Job) thì biết gì về lập trình?
Và trong 1 bình luận khác, Bill nói, ông ta luôn biết làm ra những sản phẩm tuyệt vời.
Bởi vậy em vẫn giữ quan điểm, Job là thiên tài bán hàng!
Làm sản phẩm ko phải là bán hàng cụ nhé. Jobs phải cực kỳ sáng tạo, đi trc thời đại, biết chính xác cần phải làm gì thì bác kia mới thực thi đc. Nếu nói là giỏi về chiến lược, sản phẩm và có độ nhạy kinh khủng về thị trường mới đúng, ngoài việc bán hàng như bác nói.
Để đc một thiên tài cộng tác thì Jobs cũng phải là thiên tài rồi, và nếu cụ làm việc với bọn siêu giỏi về kỹ thuật mà cụ ko đủ giỏi để tiếp chuyện thì ko nói đc với nhau đâu ạ, hai bên phải có cùng một ngôn ngữ.

duyenkhoi

Xe đạp
1. Nói riêng
- 80,90% người học chỉ cần toán cơ bản phục vụ sinh hoạt hàng ngày: cộng trừ nhân chia
- 10% nâng cao cho ngành nghề

2. Nói chung
- Quay về cốt lõi giáo dục làm gì, mục đích gì . Vì mục đích nó sẽ lôi các vị khi đi lệch hướng. Thay vì chạy đua bắt kịp tương lai, thì cần xác định yếu tố cốt lõi ( ví dụ làm người, tử tế, hạnh phúc…), chứ ko nay 4.0 mai AI ngày kia robot….những cái đó là ngọn.
- Năng lực học ko ai giống ai cả ( ngôn ngữ, vận động, không gian, logic, cảm xúc….) , nên áp đặt 1 khung chuẩn thì ko chính xác, đào tạo ra con người dập khuôn.
- Giáo dục là 1 phần tổng thể vận hành xh. Quả ngọt hay thối xh sẽ gánh chứ ko chỉ có vài thế hệ hay người học.
- Ông bên Cntt thì bảo toán quan trọng, văn hoá thì bảo văn, thể thao thì thể chất…. Vậy tránh lệch lạc, 1 chiều thì phải làm gì.
- Người lớn ko làm được, muốn làm nhưng ko dc thì dạy trẻ con học để làm. Người quá khứ vẽ tương lai liệu có đúng.

Ngoài lề, e có đứa cháu học lớp 7. Hôm xem hơn chục cuốn sgk, tá hoả, nhồi nhét quá nhiều…. Đến môn thể dục mà còn đóng thành sách, chỉ trỏ động tác trên hình vẽ thì thực sự cạn lời. Cái đó giáo viên 1 cuốn là đủ rồi, lôi tụi nhỏ ra mà làm trực tiếp.

Nhiều cái bàn vẫn chỉ là bàn, mua vui mà thôi.

tratida

Xe container
Cứ có tư duy là auto được làm lãnh đạo? Sai ngay từ cách tư duy rùi, thảo nào chủ thớt ko thích học toán, kaka
tư duy có nhiều kiểu tư duy và có có nhiều nhóm để lãnh đạo.