[Funland] Học xong Toán cao cấp sau 20 năm quên hết

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Em học đại học toàn thi lại môn này, với cái môn kinh tế lượng...Sau này em mới hiểu các môn học chán, vì các cô thầy soạn sách ra, dùng sách gốc rất hay, nhưng lấy về thành của mình, xào lăn sa tế ớt tỏi vào thành một mớ hổ lốn chả ra làm sao cả. Được môi ông thấy Marketing, thầy này cg có tiếng, là khuyên về bọn mày lấy sách của Kotller gì đó mà đọc, sách tao soạn là từ đây, đó là ông thầy em cảm thấy trung thực nhất.

tung02x5

Xe hơi
May có cụ nhắc e mới nhớ mình đã từng học toán cao cấp

LMĐ

Xe đạp
vậy có phí chất xám ko ta, vì ko áp dụng dc gì cho cuộc sống, việc làm.. Coi bộ học ní nuận 9 chị cao cấp sẽ thực tế hơn:)

nguyenhuy2210

Xe điện
Toán cao cấp e nhớ e tổng kết trên 9.5 nhưng quên hết rồi. Toán và con số dễ òm chỉ có mấy chủ đề trên of là ko cãi dc mấy cụ trên này thôi

Chaien Nguyen

Xe tăng
Khổ thân cụ Ngô Bảo Châu giải được cái bài toán cách đây mấy chục năm làm náo loạn cả Thế giới hê hê.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thân cụ Ngô Bảo Châu giải được cái bài toán cách đây mấy chục năm làm náo loạn cả Thế giới hê hê.
Cụ Châu đi sâu vào chuyên ngành đại số nhiều năm rồi mà giờ quẳng cho bài tích phân thi đại học của các cháu đảm bảo cũng không giải ngay được đâu.
Nên việc quên kiến thức toán là bình thường với bất kỳ ai, nhớ được mới là bất thường, he he...
Quên là 1 phần của nhớ. Có những thứ đã quên nhưng không vì thế mà nó không có tác dụng gì.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cụ Châu đi sâu vào chuyên ngành đại số nhiều năm rồi mà giờ quẳng cho bài tích phân thi đại học của các cháu đảm bảo cũng không giải ngay được đâu.
Nên việc quên kiến thức toán là bình thường với bất kỳ ai, nhớ được mới là bất thường, he he...
Quên là 1 phần của nhớ. Có những thứ đã quên nhưng không vì thế mà nó không có tác dụng gì.
Em chả thần thánh gì nhưng mà em rất hâm mộ những người giỏi toán, tư duy logic tốt, thậm chí học ngoại ngữ... cũng rất tốt, bạn bè em chuyên toán giờ hầu hết đều thành đạt hết

Bastion.P

Xe container
Cụ chuẩn òi, chán đa phần là do ng dạy

Em học đại học toàn thi lại môn này, với cái môn kinh tế lượng...Sau này em mới hiểu các môn học chán, vì các cô thầy soạn sách ra, dùng sách gốc rất hay, nhưng lấy về thành của mình, xào lăn sa tế ớt tỏi vào thành một mớ hổ lốn chả ra làm sao cả. Được môi ông thấy Marketing, thầy này cg có tiếng, là khuyên về bọn mày lấy sách của Kotller gì đó mà đọc, sách tao soạn là từ đây, đó là ông thầy em cảm thấy trung thực nhất.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Giáo trình đại học đọc sách gốc của nước ngoài hay lắm, dù là ngành kinh tế hay kỹ thuật, viết kỹ càng và đúng là dành cho tự học, tự nghiên cứu. Còn qua tay các tác giả VN chắp ghép xào nấu thành quyển sách mỏng dính đọc chả ra làm sao, mô típ chỉ có mỗi là tương định nghĩa lý thuyết rồi quẳng bài tập cho làm, chứ không phân tích được vẻ đẹp và bản chất của lý thuyết.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Nhớ cũng chẳng làm gì mà không nhớ cũng chẳng mất gì. Theo tôi nếu 20 năm mà còn nhớ thì chỉ làm nghề trong viện Toán hay dạy Toán trong đại học. Còn không thì bị hâm mà ngoài Bắc gọi là ngộ chữ ấy. Chỗ tôi có ông đi học tiến sĩ Toán bên Nga về giờ vợ nuôi, lâu lâu lấy than ra viết vẽ trên nền xi măng đến là tội.

Crazy Car VN

Xe tải
Em vẫn còn nhớ đường chéo chính đường chéo phụ tính ma trận bậc 3 mới hay :)) ngoài ra môn tính NPV với IRR vẫn rất thiết thực đó ạ.

hairyscary

Xe điện
Đám sale cty em tính tiền nhoay nhoáy, mà đổi ppm sang mg/kg thì 10 lần đổi thì 9,5 lần nhầm.
Phương pháp thực hiện cơ bản thì nhớ nhưng lười nháp nên sai. Chẳng phải là đến toán cao cấp.

Nói tới lại nhớ chuyện trẻ con học chữ bây giờ chỉ học để nhớ mặt chữ chứ không cần học cách ghép vần, đánh vần. Sau này chữ nào đã học mà hay gặp thì đọc được, chứ nào ít gặp thì quên cmn luôn méo đọc được. Chữ nào chưa gặp bao giờ thì tịt, méo biết đọc thế nào. Có nguyên tắc, qui luật sử dụng được thì không áp dụng, cứ phải làm như tây cho nó tân tiến =)) =)) =))

Chaien Nguyen

Xe tăng
Để xử lý được các vấn đề về sản xuất, kinh doanh, kinh tế, xã hội... bằng các giải pháp công nghệ người ta cần phải đưa ra được các "thuật toán" để giải quyết nó. Nên nếu coi Toán học là vô bổ thì chúng ta mãi là người đi làm gia công, làm thuê các giải pháp công nghệ cho các bạn tư bản mà thôi.

Kivachi

Xe hơi
học toán cao cấp đến lúc ra trường là em quên sạch r. cụ 20 năm mới quên là giỏi đấy :))