Hội An - Mỹ Sơn và Miền Trung thân yêu

Nhân dịp nông nhàn, nhà em làm chuyến xuyên 1/2 Việt từ Hà nội vào Hội an .
Dịp này nhiều bác đi chơi và post bài ảnh rất đẹp rồi nên em không post ảnh theo hành trình nữa mà chỉ share với các bác 1 số ảnh về vẻ đẹp miền Trung.
15h30 chiều 25/3 em chạy từ Thanh hoá, mà tới 2200 mới tới Đồng hới . Em sợ các chú bòm nên chỉ chạy đúng theo biển báo.
Em phát hiện ra là đi đường trường nghe nhạc đỏ rất hay, thế là mua 5 cái CD của Trọng Tấn, Thu Hiền , qua tỉnh nào nghe bài hát về tỉnh đó , được nghe lại các bài hát thời kháng chiến chống Mỹ, thấy hào hùng ghê . (y)

" Quảng Bình quê ta ơi, khoan khoan hò khoan..."

1. Cầu Nhật lệ vào Sunspa resort .

2.Cửa sông Nhật lệ đổ ra biển.

3. Chài lưới kiếm sống trên dòng Nhật lệ .

4. Mẹ Suốt

......
Ngẩng đầu, mái tóc mẹ rung
Gió lay như sóng biển tung, trắng bờ.
..
...........

5. Di tích thời chiến tranh " Nhà thờ đổ " bên dòng Nhật Lệ, ngay đầu cầu .

6. Ốc đảo thanh bình ( chụp từ cầu Quán Hàu ), phía sau là cánh đồng lúa xanh mướt, xa xa là dãy Trường sơn, nơi có con đường HCM huyền thoại .

7. Cảnh đẹp quê hương ( Một góc chụp khác )

Vĩ Tuyến 17 ngày và đêm, khát vọng thống nhất đất nước .

8. Cột cờ .

9. " Hồ Chủ Tịch muôn năm "

Trong kháng chiến chống Mỹ, Bác đã nhiều lần ước muốn đến nơi này, nhưng vì lý do an toàn, nên các đồng chí chỉ cho bác đến Đồng hới .

10. Cầu Hiền Lương .

Bên này cầu là ta, bên kia là địch, lấy giữa sông Bến Hải làm giới tuyến tạm thời . Xa xa bên kia là hình tượng lá dừa biểu tượng của Miền Nam, do ta làm sau 1975 .

11.2 cái loa chửi nhau với địch 18 năm ròng . :))

Chỉnh sửa cuối:

tdhien

Xe buýt
Cụ chủ thớt vào Mỹ Sơn xem múa nhé, người múa đẹp và rất có hồn ạ, đặc biệt em thích nhất bài hát Chăm nhưng ở đó họ lại không bán. Nghe hay lắm ạ!

Em tiếp tục vào Đà nẵng xem pháo hoa .
11 . Hoa Đăng trên sông Hàn .

12. Pháo Hoa

Các cụ box nhiếp ảnh đã post hộ em . Kekeke :21:
Máy em " Ngắm là bắn " mà post lên các cụ ý cười chết .

13. Đường đi Bà Nà

14. Bãi đỗ xe cáp treo Bà Nà

15. Cảnh chụp từ cáp treo . Cáp này lập 2 kỷ lục thế giới về độ dài ( >5,6km ) và độ cao ( > 1500m )

Hội An

16. Victoria Hội an

Một trong những resort đầu tiên tại Hội an do mấy chú Pháp điều hành và quản lý .
Họ rất giỏi trong việc sử dụng vật liệu địa phương, vửa rẻ, vừa đẹp lại mang tính dân tộc cao . Design khá romantic . Giá vừa phải . Họ có 6 cái Victoria tất cả, 5 cái ở VN và 1 cái Siêm riệp .

Ở Victoria nào cũng có vài cái M67, điều đặc biệt là họ có riêng một đội chuyên sửa chữa máy móc, sơn sửa cho đội M67 này, làm tất ăn cả khỏi thuê thợ ngoài .

17.

18. " Ôi con sông quê hương ..."

Dòng sông chảy qua Hội an đổ ra Cửa Đại .

Chỉnh sửa cuối:

vili

Xe tải
Ặc ặc, dạo này bác Đẻ văn thơ khiếp nhẩy :D :D
Túm lại là vợ chồng già đã có chuyến đi "hồi xuân" như ý có đúng không? nghe giọng văn thơ đã thấy :D :D

Cụ chủ thớt vào Mỹ Sơn xem múa nhé, người múa đẹp và rất có hồn ạ, đặc biệt em thích nhất bài hát Chăm nhưng ở đó họ lại không bán. Nghe hay lắm ạ!

Em vào hôm đó chỉ nghe tiếng gió hát và hồn chiến binh Chăm-pa lượn lờ trong các hầm mộ . :21:

The lost empire .
Thế kỷ 5-10 người Cham đã có những cái cột dư lày, khá giống cột đá Hy Lạp .

1000 năm trước, họ khắc chữ lên đá sa thạch, đẹp và đều như in từ máy tính ra .

Cái này được xây từ thế kỷ thứ 6, người Chăm nung gạch xong mới xây, xây xong mới khắc tạo hình lên gạch .
Các cụ nhìn hình sẽ thấy một bên cột gạch đã khắc xong và một bên vẫn để mộc . Họ cố tình để vậy để con cháu đời sau biết họ đã làm như thế nào chăng ? Hay đây là một triết lý gì đó trong kinh Hindu của dân tộc Chăm ?
Không ai biết được .

Một bức tượng đã mất đầu, một nhà sưu tầm ma lanh nào đó đã bứng đi mất .

Bên trái là mảng tường mới được khôi phục vài năm . Do dùng ximăng làm mạch nên bị thấm nước, rêu phong đã mọc .
Bên phải là bức tường nguyên thuỷ của tháp Chăm . Mạch được chít bằng nhựa cây *** là loại cây phổ biến trong cùng, cùng một loạt hợp chất gì đó nữa mà ngày nay ta vẫn chưa biết . Nó làm cho nước không thấm vào được, sau cả 1000 năm gạch vẫn đỏ au và không có rêu phủ .
Cũng mảng tường đó, trên có rất nhiều vết đạn bắn, do địch và du kích bắn nhau trong chiến tranh . Khi bị đạn bắn thủng, chỗ đó cũng bị oxi hoá rất nhanh, chứ không còn nguyên sắc như nguyên bản .
Các cụ đã thấy sự khác nhau giữa 2 mảng tường và sự tinh tế của tổ tiên người Chăm .

Cửa sổ với thanh hoa văn bằng đá sa thạch có từ 1000 năm trước, giờ ta vẫn dùng đúng mẫu này để trang trí . :41:

Linga và Yoni

Holly valey

tdhien

Xe buýt
Cụ chủ thớt sao không giải thích cho pà con ý nghĩa và hướng của Linga và Yoni (b)

Ặc ặc, dạo này bác Đẻ văn thơ khiếp nhẩy :D :D
Túm lại là vợ chồng già đã có chuyến đi "hồi xuân" như ý có đúng không? nghe giọng văn thơ đã thấy :D :D
Lái một mình mệt bủ m.ịa, chả làm ăn được giề . kekeke

Chỉnh sửa cuối:
Cụ chủ thớt sao không giải thích cho pà con ý nghĩa và hướng của Linga và Yoni (b)
Bác rõ hơn em thì giải thích đê ! :)
Đại loại người Chăm thờ Linga và Yoni là bộ phận sản sinh, tái tạo ra nòi giống của Nam và Nữ , 2 cái gặp nhau thì chảy ra nước theo cái rãnh, và luôn hướng về phía Bắc, nó còn liên quan tới triết lý của đạo Hindu và thần Shiva nữa, em không hứng thú lắm nên nghe toàn bỏ ngoài tai . :21:

Cái Linga vĩ đại của dân tộc Chăm, có niên đại 35 triệu năm đây ạ .
Động khô Tiên sơn , Phong Nha .

( Ông photobucket kiểm duyệt kỹ thế nhở ! )

Cụ thấy nó đẹp không ạ ? kekeke .

Chỉnh sửa cuối:
Trên đường về Bắc, em stop ở Quảng bình, tranh thủ rẽ vào Phong nha Kẻ Bàng .
Chạy 30km đường HCM thì tới nơi, đường HCM cảnh đẹp dã man .

Cảnh đẹp quê hương, trên đường vào Phong Nha

Sau 40' trên thuyền, của động Phong nha đã hiện ra . Mùa nước lũ cái cửa kia sẽ ngập bịt lối vào .

Vài cái gọi là có chụp :))

vinavina

Xe máy
đẹp vãi em ấn tượng cái Linga của dân tộc chăm :77::21::21:

Cáp này lập 2 kỷ lục thế giới về độ dài ( >5,6km ) và độ cao ( > 1500m )

Theo VTV thì cáp này lập đến 3 kỷ lục bác ợ.

Thêm cái "lộn xộn nhất thế giới" - cụ cũng chen lên được cabin vào ngày ấy cơ à? Khiếp !! :77:

bes

Xe lăn
Em xin phép mượn cái này của cụ phọt bên Chứng nhá :)):)):))

NHUOCTHUY

Xe buýt
hoá ra kiếm cái này ở đây, trách nào thấy quen và đã giả nhời cụ bes rồi.
Cụ chủ thớt cho em hỏi phát: chạy 1 mình vào rồi ra có mệt lắm không cụ, em cũng sắp chạy vào đấy. có phải chú ý gì nhiều về xxx không cụ????

Theo VTV thì cáp này lập đến 3 kỷ lục bác ợ.

Thêm cái "lộn xộn nhất thế giới" - cụ cũng chen lên được cabin vào ngày ấy cơ à? Khiếp !! :77:
À, đúng rồi bác Gấu ạ . Hôm đó là thứ 7, bà con cả nước đổ về xem bắn pháo hoa tranh thủ đi cáp treo Bà nà cho biết nên đông dã man, nắng vỡ cả đầu 35 độ, xếp hàng thì toàn chen ngang . Chán !
Em bực quá, chạy ra chỗ mấy cô bán vé và tụi bảo vệ complain rầm rầm, bày cho cách bán, dọa viết bài đưa lên báo điện tử Otofun.com, thế là một tí tẹo sau thấy một cô chạy ra mời 1/2 vào nhà chờ mát mẻ có điều hòa, rồi mang vé ra bán cho từng người, cứ 100K 1 cái . Em mắng " Có mỗi thế thôi mà bắt bà con đi du lịch như đi đánh nhau với giặc Mỹ ! " :P:P:P

@NHUOCTHUY: Em chạy vô tư, không mệt tí nào bác ạ . Thích lắm . Tháng 6-7 em định làm tour xuyên Việt , chạy đường HCM cho biết .
Lưu ý bác là phải chạy đúng tốc độ, theo biển báo, như thế nhàn cái tâm, không lo xxx, lại thoải mái vì không đi quá nhanh .
Cả đi và về em không dính phát nào vì tuân thủ như vậy, qua Hà Tĩnh, Hà Nam, Quảng Bình các chú nhìn biển xe em mà tiếc hùi hụi vì con gà béo không đi quá tốc độ . :))
Bị bắn trong các tỉnh đó thì mất toi 1-2 triệu là chắc chắn, vì mình ở HN quá xa để vào đó lấy lại bằng .
Đáng phạt 1tr, các chú đòi 2tr, thế đấy .

Nếu bác đi thì nên đi đường HCM từ Hà Tây đến Vinh, sau đó đi 1A tiếp vào các tỉnh trong .
Đoạn Vinh - HN đường đông lắm .

Chỉnh sửa cuối:

NHUOCTHUY

Xe buýt
cám ơn cụ nhé, cháu định chạy mà mọi người toàn can 20 lít, chán vãi.
muốn đi cho sướng thì mọi người lại bảo làm phát máy bay cho nhàn ---> thế thì nói làm léo gì chứ.
Cháu nghe cụ, sẽ chạy Hà nội láng hòa lạc -- vinh, rồi ra quốc lộ 1 A.
Cháu mới mua quyển bản đồ giao thông, đang nghiên cứu.
cháu tính: đi 1,5 ngày về 1,5 ngày, nghỉ ĐN 5 đêm là ổn cụ nhẩy.
Dưng mà cháu hơi còi, không hiểu có chịu được không?????:'(

hecvn

Xe tăng
cám ơn cụ nhé, cháu định chạy mà mọi người toàn can 20 lít, chán vãi.
muốn đi cho sướng thì mọi người lại bảo làm phát máy bay cho nhàn ---> thế thì nói làm léo gì chứ.
Cháu nghe cụ, sẽ chạy Hà nội láng hòa lạc -- vinh, rồi ra quốc lộ 1 A.
Cháu mới mua quyển bản đồ giao thông, đang nghiên cứu.
cháu tính: đi 1,5 ngày về 1,5 ngày, nghỉ ĐN 5 đêm là ổn cụ nhẩy.
Dưng mà cháu hơi còi, không hiểu có chịu được không?????:'(
Miến là 5 đêm ĐN cụ đừng mất nhiều sức quá là được:)):)):))

NHUOCTHUY

Xe buýt
đi với gia đình 3 thế hệ, có muốn cũng léo làm gì được cụ ạ :21:, hơn nữa, iem còi lắm, lo đi đúng cho ngon là tốt rồi, làm gì con hơi để mà ... :'(

Hummer_C83

Xe tăng
(b) ảnh đẹp quá cụ ơi
Vn mình Non xanh nước biếc ... nhìn thơ mộng quá
em sợ bon chen quá
sau này già kiếm dc cái chỗ nào yên tĩnh như vậy chắc lên ông thọ
cụ chơi chiến thuật chậm nhưng chắc thì phải
ước gì em cũng dc vi vu như cụ nhẩy (b)

Mazspeed

Xe container
Kụ vào mà em k0 biết, để em cũng tranh thủ phi vào DAD chén hải sản với kụ 1 bữa rồi lại về.

Bóng ma

Xe buýt
Website
ditru.com.vn
Đẹp quá, cuối tháng nhất định em phải đi Mỹ Sơn, mấy lần đến ĐN mà chưa đi được.