[Funland] Hỏi các bác về nhà dính qui hoạch?

khanhtb

Xe điện
Xóm em mở rộng đường đây!
Ông hàng xóm bị dính quy hoạch, đường chém 4/5 ngôi nhà, phản đối không được, ông ngậm ngùi rao bán, thế mà cũng có thằng mua. Vừa mua xong thì điều chỉnh quy hoạch, đường chỉ chém 1/3 nhà
quy hoạch thì ko sang tên đc, chắc vẫn làm công chứng đc àh cụ

tmdt88

Xe hơi
E thấy cả khu nguyễn du với lê duẩn to dùng h đền bù tái định cư tận đông anh. Dân khóc thét

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nhà tôi bị dính qui hoạch Long biên
Nhà có 40m2 thôi. 2 bên đất hàng xóm để không
Đều sổ đỏ hết
Có người bảo đền bù tiền hết, có người bảo, có nhà thì tái định cư
Ko biết thế nào
Nếu TDC thì nhà hay đất, hệ số sao, tiền nong thừa thiếu thế nào
Tôi lại nghe đất TDC có nhiều khu sai, thiếu so với giấy, ai xây trước được trước
Quá rối
Các bác kinh nghiệm, bàn luận xem sao
Thông tin cũng chưa rõ ràng, thực hiện thì chắc 15 năm nữa nên tôi cũng chưa muốn hỏi phường quận, luật sư
View attachment 6887558
Quy hoạch sông Hồng: Quận Long Biên đề xuất giữ hai khu dân cư ngoài bãi (tienphong.vn)
Cụ có nhà hoặc đất ở hà nội rồi thì không được tái định cư đâu

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ có nhà hoặc đất ở hà nội rồi thì không được tái định cư đâu
Ù thế à kụ. Em chỉ có 01 mảnh đó và em tranh thủ bỏ tiền tách ra 02 sổ đỏ 52.5m2 rồi kụ ạ. Em nghĩ nhờ động tác này em sẽ được đền bù 2 mảnh tái định cư. Kụ rành món này chỉ dẫn giúp em xem có được đền bù 2 mảnh tđc không ạ

bimbimzinzin

Xe tăng
Nói chung là mệt mỏi lắm cụ ạ:
Chờ và chờ: thời gian chờ đợi làm mình mệt mỏi, từ khi có thông tin quy hoạch đến nhận phương án đền bù có khi đến hàng chục năm ( nhà em từng chờ khoảng hơn chục năm), hy vọng nhà cụ nhanh có phương án đền bù.

Tái định cư: Theo em hiểu ở HN họ sẽ không trả đất, mà trả cụ bằng căn hộ CC, mệt cái là khu CC này không biết nó ở đâu và ntn, thường là các khu CC tái định cư không đáp ứng được nhu cầu hiện tại.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nói chung là mệt mỏi lắm cụ ạ:
Chờ và chờ: thời gian chờ đợi làm mình mệt mỏi, từ khi có thông tin quy hoạch đến nhận phương án đền bù có khi đến hàng chục năm ( nhà em từng chờ khoảng hơn chục năm), hy vọng nhà cụ nhanh có phương án đền bù.

Tái định cư: Theo em hiểu ở HN họ sẽ không trả đất, mà trả cụ bằng căn hộ CC, mệt cái là khu CC này không biết nó ở đâu và ntn, thường là các khu CC tái định cư không đáp ứng được nhu cầu hiện tại.
Em nghe dự thảo Luật đất dai sửa đổi lần này là để đền đất tái định cư đó kụ ây

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Ù thế à kụ. Em chỉ có 01 mảnh đó và em tranh thủ bỏ tiền tách ra 02 sổ đỏ 52.5m2 rồi kụ ạ. Em nghĩ nhờ động tác này em sẽ được đền bù 2 mảnh tái định cư. Kụ rành món này chỉ dẫn giúp em xem có được đền bù 2 mảnh tđc không ạ
Cụ tách thành 2 mảnh và bị thu hồi cả hai à. Ngoài ra cụ còn mảnh nào nữa không.
Nếu cụ tách thành 2 mảnh và bị thu hồi cả 2 thì chỉ được tái định cư 1 mảnh còn 1 mảnh lấy tiền mặt
Nếu cụ còn 1 mảnh nữa ở hà nội thì cụ không được đất tái định cư.
2 mảnh của cụ có bị thu hồi hết không,nếu còn lại trên 30m2 thì cũng không được tái định cư.
Trước em làm các dự án là như thế.
Giờ cụ nghiên cứu các văn bản xem có thay đổi gì không

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ tách thành 2 mảnh và bị thu hồi cả hai à. Ngoài ra cụ còn mảnh nào nữa không.
Nếu cụ tách thành 2 mảnh và bị thu hồi cả 2 thì chỉ được tái định cư 1 mảnh còn 1 mảnh lấy tiền mặt
2 mảnh của cụ có bị thu hồi hết không,nếu còn lại trên 30m2 thì cũng không được tái định cư.
Vậy à kụ! Em tưởng nhà rộng mà lại 2 sổ đỏ thì phải đổi được 2 mảnh tđc chứ nhể... Nếu đền tiền thì thấp lắm ạ. Em đi hỏi thử thì chỉ bằng 1/4 giá thị trường thôi ạ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nếu em có nhà chỗ khác cũng ở Hà Nội và cho đứng tên vợ thì có được đất tđc không kụ ây?

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Vậy à kụ! Em tưởng nhà rộng mà lại 2 sổ đỏ thì phải đổi được 2 mảnh tđc chứ nhể... Nếu đền tiền thì thấp lắm ạ. Em đi hỏi thử thì chỉ bằng 1/4 giá thị trường thôi ạ
Dính vào thu hồi đất chỉ thiệt. Vào các dự án nhà nước thu hồi không chống lại được đâu.
Còn như cụ tưởng thì thì cụ đọc lại luật, nghị định,thông tư, hướng dẫn đi rồi tưởng.
Giá thì em không biết giờ như thế nào vì lâu rồi không làm việc này

banmotnucuoi

Xe lăn
Gần hai chục năm nay rồi nội thành ko có đất tái định cư cụ nhé, chỉ có ngoại thành. Hai miếng của cụ nếu đứng tên hai hộ khác nhau thì được bốc thăm hai xuất nhà tài định cư. nếu thu hồi.
Dự án nhà cụ thì nhanh cũng phải sau 2030 mới triển khai, mà triển khai ban đầu thì cũng chỉ lấy các mảnh đất ruộng là chính, một số tuyến đường được làm để kéo vào mảnh ruộng đấy thôi chứ phần dân cư chắc phải sau 2045.
Hiện nay thì có một số dự án nhà ở Thương mại, nhà ở xã hội được thành phố mua lại dùng cho tái định cư tại chỗ, thay vì xây nhà dành riêng cho tái định cư nên cụ nhận căn hộ bán cũng chênh được chút

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà em đang giao dịch 80 củ/ 1m2. Nhưng nhà nước họ nhân hệ số và vị trí gì đó rất loằng ngoằng thì chỉ được đền 20 củ/ 1m2 thây kụ ợ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Dính vào thu hồi đất chỉ thiệt. Vào các dự án nhà nước thu hồi không chống lại được đâu.
Còn như cụ tưởng thì thì cụ đọc lại luật, nghị định,thông tư, hướng dẫn đi rồi tưởng.
Giá thì em không biết giờ như thế nào vì lâu rồi không làm việc này
Thế ạ kụ. Em tưởng Luật mới thì người dân phải có lợi chứ kụ nhể

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thấy các dự án đa phần đều tắc ở đền bù thì nhà nước nên đền bù bằng đất là hợp lý... Em xe gúc thì đất trống quận Hoàng Mai còn rất nhiều. Nếu xuống quá mạn Tứ Hiệp nhà em cũng ok mà kụ ây!

huongdo03

Xe tăng
Thế nếu em chỉ có 1 mảnh ko làm đc sổ đỏ vì dính quy hoạch và 1 căn hộ chung cư thì có đc tđc ko các cụ ơi?