Hỏi các bác về tắt máy, đánh vô lăng -> khóa cứng.

manhvpcp

Xe buýt
Em mới đi Picanto, xe em không có remote. Em bị 2 lần cái này nhưng cũng không hiểu lắm nên hỏi các bác:
Vì mới lái nên nhiều khi đỗ xe xong, tắt máy, rút khóa điện, xuống xe, thấy bánh xe kô thắng, e thò người vào vặn lấy vặn để vô lăng cho thẳng. Đến lúc ra lấy xe, cho khóa vào xe không thể mở được, vô lăng thì cũng khóa chặt cứng :102:. Loay hoay một hồi thì tự dưng lại mở được :21:.
Em thì rút kinh nghiệm không nghịch thế nữa rồi nhưng lo lo chú nào nhảy vào xe mình làm vậy, loay hoay chán mà không ở được xe thì chít.
Các bác giúp em kinh nghiệm nếu bị như vậy thì phải làm gì ạ! Thank các bác!

buloonggi

Xe điện
Cái đấy là khóa tay lái mà.
Muốn khóa thì sau khi rút khóa điện ra, bác cứ vít vô lăng thật lực.
Khi lên xe, tra chìa vào ổ rồi thì cũng lại phải lắc giật vô lăng một chút thì mới vặn được chìa.
Hôm trước em và Trungtroc vừa phải giải cứu một vụ như thế đấy. Vợ cụ HUYNH240 đới, khóa cứng rồi (chắc gấu con nghịch), không vặn được chìa, thía là kêu um lên, a nhô khắp nơi :D

minhpq195

Xe hơi
Cái đấy là khóa tay lái mà.
Muốn khóa thì sau khi rút khóa điện ra, bác cứ vít vô lăng thật lực.
Khi lên xe, tra chìa vào ổ rồi thì cũng lại phải lắc giật vô lăng một chút thì mới vặn được chìa.
Hôm trước em và Trungtroc vừa phải giải cứu một vụ như thế đấy. Vợ cụ HUYNH240 đới, khóa cứng rồi (chắc gấu con nghịch), không vặn được chìa, thía là kêu um lên, a nhô khắp nơi :D

Khóa vô lăng trước khi rút khóa điện chứ bác.
Tắt máy, giữ nguyên chìa trong ổ, xoay nhẹ vô lăng, nghe đến "cậc" một phát, rút chìa khóa xe. Xong, đã khóa.

Có phải còn cách rút khóa điện mà vẫn khóa được vô lăng không? Em chưa thử bao giờ.

buloonggi

Xe điện
Khóa vô lăng trước khi rút khóa điện chứ bác.
Tắt máy, giữ nguyên chìa trong ổ, xoay nhẹ vô lăng, nghe đến "cậc" một phát, rút chìa khóa xe. Xong, đã khóa.

Có phải còn cách rút khóa điện mà vẫn khóa được vô lăng không? Em chưa thử bao giờ.
Theo em biết thì như nhau cả bác ạ. Chưa rút chìa thì nó khực một phát, rút rồi thì chả thấy tiếng giề :P

Em chỉ băn khoăn éo hỉu là Cam 2007 3.5Q khóa kỉu giề :^)

newstory

Xe máy
Em mới đi Picanto, xe em không có remote. Em bị 2 lần cái này nhưng cũng không hiểu lắm nên hỏi các bác:
Vì mới lái nên nhiều khi đỗ xe xong, tắt máy, rút khóa điện, xuống xe, thấy bánh xe kô thắng, e thò người vào vặn lấy vặn để vô lăng cho thẳng. Đến lúc ra lấy xe, cho khóa vào xe không thể mở được, vô lăng thì cũng khóa chặt cứng :102:. Loay hoay một hồi thì tự dưng lại mở được :21:.
Em thì rút kinh nghiệm không nghịch thế nữa rồi nhưng lo lo chú nào nhảy vào xe mình làm vậy, loay hoay chán mà không ở được xe thì chít.
Các bác giúp em kinh nghiệm nếu bị như vậy thì phải làm gì ạ! Thank các bác!
Bác này giống em, lúc trước em đã có lần hú hồn phải gọi ông cậu ra giúp, lần đó mình còn khen sao ông ấy giỏi thế. Thực ra giống như các bác khác đã nói, chỉ là chức năng khóa vô lăng, chống mất cắp đó mà. Khi vào lại xe sau khi cắm chìa vào ổ, bác chỉ cần lắc nhẹ một vài cái là vô lăng lại dễ bảo ngay đó mà, không cân vặn cật lực như bác gì đã nói ở trên đâu.

tranhainam

Xe điện
Bệnh nặng, bệnh nặng khó chữa hết.
Em chả biết gì nên nói thế thôi, nhưng hình như phải thay mới thì mới chữa hết bệnh này (mà nó có là bệnh 0 hay chủ định thế thì em cũng không biết)

DarkLights

Xe tải
Xe nào chả thế, đây là chức năng khóa vô lăng. Lúc mở lại khóa, bác chỉ hơi lắc nhẹ vô lăng là mở khóa được, chả việc gì mà phải lo.
bác này nói đúng này. rút khóa ra đánh lái là nó khóa

dlamtv

Xe buýt
Khi tắt máy các cụ khóa vô lăng, vặn vô lăng sang góc 1/4 bên trái sau đó vặn chìa khóa nghe cái kịch rất nhẹ.
Khi mở khóa thì lắc cái tay lái cho chìa vào vặn lại là ok chứ giề.:21::21::21:
Xe nhà cháu vậy còn xe các cụ hok bít có đúng ko?
Hình như cái lày có tác dụng để chống trộm xe thì phải.

Pobeda

Xe buýt
Hì, hóa ra không phải chỉ có mình mình bị.
Tháng trước em cũng dính chuyện chang.Thằng cu cháu (7 tuổi) trèo lên xe túm vô lăng xoay lên xoay xuống.Đến lúc cần đi, cắm chìa vào thấy cứng ngắc không làm sao được.Loay hoay một hồi lại thấy mở được, hú vía.
Sao bác manh"văn phòng chính phủ" chả bị trước đi cho em biết

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng thấy một bác cắm đầu cắm cổ vặn vô lăng mà không sao mở khóa được, em lên xin đểu mỗi lon Ken xe mở khóa chạy ầm ầm lại còn được cảm ơn rối rít :21:

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Cái này giống chức năng khóa cổ ở xe máy để ngăn trộm xe. Ngoài ra nó có mấy trường hợp các bác lưu ý .

Khi đỗ xe thì đã kéo phanh tay, nhưng hầu hết phanh tay lại ăn vào bánh sau nên nếu xe cứu hộ của XXXX nhấc bánh sau lên thì phải khóa vô lăng ở vị trí thẳng thì mới kéo đi được . Điều này đã gây khó khăn cho các XXXX khi một số bác đã rất thông minh xoay lái sang phải hết cỡ rồi mí khóa vô lăng .:21: . Gặp quả đó XXX kéo thuận cũng khó mà ngược lại càng khó . :))

Và điều đáng ghi nhớ là khi hỏng xe ( bánh sau ) thì phải khóa vô lăng trước khi để cứu hộ kéo ngược, nếu quên không khóa vô lăng, chiếc xe sẽ văng như cá vẫy đuôi nhất là khi vào cua .

2fast2fear

Xe tăng
Hình như vụ nè chả có trường dạy lái xe nào đề cập đén các bác nhờ

Meo Thamlam

Xe lăn
Hình như vụ nè chả có trường dạy lái xe nào đề cập đén các bác nhờ
Nói về học lái xe, em toàn học ban ngày nên thày giáo ko dạy bài đi đêm. Em phải nhờ mấy chú lái xe ở cơ quan dạy cách đi đêm, cách xử lý pha cos ban đêm đấy.:102:

KAT

Xe tăng
Cách của bác LXC hay đấy! Voted!

tuxedo_hmt24

Xe tăng
Theo em biết thì như nhau cả bác ạ. Chưa rút chìa thì nó khực một phát, rút rồi thì chả thấy tiếng giề :P

Em chỉ băn khoăn éo hỉu là Cam 2007 3.5Q khóa kỉu giề :^)
Em chưa hiểu về em này, nó khác gì hả bác? Em nó khóe vô lăng dư nào ạ?

vnpeace

Xe tải
Website
www.yesprovider.com
xe nào cũng thế bác ạ, chỉ có mấy chiếc xe bus DESOTO mới không có.....:))

Mr.BoomBa

Xe tải
Chức năng khóa vô-lăng thì phải rút chìa ra mới có được chứ. vẫn cắm chìa thì giời khóa, cứ xoay thoải mái.(b)

Cahtra2008

Xe tăng
Nếu mà khóa vô lăng kiểu như các bác nói thì em thấy có người nói rằng chẳng mấy hồi là các bác lại phải đi chỉnh lại thước lái đấy,không biết có phải vậy ko?Mong các tiền bối cho ý kiến chỉ đạo:102::102::102: