Hỏi các bác về tắt máy, đánh vô lăng -> khóa cứng.

anhtuc

Xe tải
Bổ sung thêm chi tiết cho các bác rõ hơn thế này:
Cái khóa vô lăng trên ô tô về cơ bản nó cũng giống như khóa cổ xe máy, nó có một cái chốt khóa để bập vào một cái rãnh ở trên trục vô lăng làm cho vô lăng không xoay được.

Điểm khác biệt là ở chỗ trên xe máy thì cái chốt ấy nó ăn liền với cái ổ khóa nên để khóa cổ được, các bác phải quay cổ xe sang bên trái thì mới khóa được cổ.
Trên ô tô thì khác, cái chốt ấy nó ăn với ổ khóa qua một cái lò xo nên khi khóa & rút chìa ở bất kì vị trí vô lăng nào cũng được, không phải quay cổ như là xe máy. Nếu khi đã khóa & rút chìa rồi xoay vô lăng một góc nhất định các bác sẽ nghe thấy tiếng "kịch" đó là lúc cái rãnh nó xoay đúng vào chỗ chốt khóa và cái chốt nó sẽ bập vào rãnh. Lúc này thì mới đúng là đã khóa cổ.
Cũng tùy vào từng loại xe mà trên trục vô lăng nhà sản xuất họ khoét một hay nhiều rãnh, nếu ít rãnh thì phải xoay vô lăng nhiều hơn mới khóa cổ được. Giống như trên xe máy, xe yamaha thì phải quay trái mới khóa cổ được trong khi xe dream thì khóa được cả hai bên do nó khoét 2 rãnh khóa.
Khi ô tô đã khóa cổ, do trọng lượng của xe gây ra lực ghì vành vô lăng sẽ khó mở khóa, do đó lúc cắm chìa phải vừa lắc nhẹ vành vô lăng và mở khóa thì sẽ mở dễ dàng. Các bác cứ thử tương tự trên xe máy sẽ rõ => Khóa cổ xe máy rồi vừa ghì chặt tay lái sang một bên vừa mở khóa xem nó có chặt cứng không mở được hay không?
Hiểu biết của em có vậy, có gì sai các bác bổ sung nhé. Bác nào thấy hay thì (b) nhé.

P/S: Cam 3.5Q nó cũng có khóa vô lăng các bác ợ. Nó dùng một mô tơ điện để điều khiển, mô tơ này làm việc cùng với hệ thống khóa cửa bằng điều khiển từ xa.
Bài bác hay thế, bây giờ em mới biết, cảm ơn bác nhiều:41::41::41::21:

xe_cang_hai

Xe tăng
cái này đơn giản, bác cắm chìa vào vừa vặn chìa vừa đánh nhẹ vô lăng là tra khoá vào được ngay

raninc

Xe tải
các bác cho em hỏi gấp cái !

hix , hôm nay e định đi đánh cái khóa cho con mer 230 đời 98 em mới lấy .
chả hiểu thế nào mà đánh kiểu gì đút vô đút vào mãi
sau vô tình nó bị khóa vô lăng ( sau đó mãi không mở được )
e lúc đầu chả biết nó bị sao thì cứ nghĩ là do đánh khóa làm hóc khóa bi.
hỳ hục mãi chả biết sao cứ lắc khóa mãi kô mở được ( thấy thằng làm khóa cũng lắc nhẹ cái vô lăng nhưng không phải xoay ) cũng không mở được ( có mấy bác làm gara nhỏ nhỏ đó vào cứ đoán bệnh lung tung nữa hix :(
cuối cùng điên qua xuống tháo luôn ổ khóa ra ,
tháo riêng từng phần ra
- thì phần khóa ở ngoài ( cái đẻ cắm riêng chìa khóa và xoay cơ đó thì đút chìa vào vẫn không xoay được ? theo em hiểu thì nếu khóa vô lăng thì riêng cái ổ khóa bi kia đút chìa vào vẫn xoay đựoc chứ? đằng này nó lại không xoay?
( em call bác dũng tay biên đựoc bác ây giới thiệu cho bác chữa hóc khóa đó bác ấy đòi 500k cho làm sửa cái ổ đó , nhưng em nghĩ có là do khóa vô lăng , mà nếu có làm chạy được cái khóa đó thì làm sao mà mở được khóa vô lăng đây?

- và vấn đề thứ 2 là e phần cơ nối với ổ khóa ben trong cắm vào e vẫn xoay đươc ( vầ e bật được điện và đề được lên nhưng vẫn bị khóa vô lăng em vẫn không hiểu sao nữa?
và bây giờ phải mở khóa vô lăng thế nào hả các bác?

và mỗi cái ổ khóa ngoài không xoay được liệu em đút vô mở theo cách xoay vô lăng rồi vặn chìa liệu có đươc không?

hix số e xui quá , mới đi xe nên còn ngu , xe h em vẫn vứt ngay chỗ ngã 3 phạm hùng đình thôn.

bác nào biết cứu e với em sẽ hậu tạ .
hix bác nào biết thì call luôn hộ em thì tốt để e xứ lý cái. mới đi xe mà xui quá tại không biết khóa vô lăng là gì :((
sdt em là : 0988 929192
em cám ơn các bác !

rainman

Xe hơi
Khi tắt máy các cụ khóa vô lăng, vặn vô lăng sang góc 1/4 bên trái sau đó vặn chìa khóa nghe cái kịch rất nhẹ.
Khi mở khóa thì lắc cái tay lái cho chìa vào vặn lại là ok chứ giề.:21::21::21:
Xe nhà cháu vậy còn xe các cụ hok bít có đúng ko?
Hình như cái lày có tác dụng để chống trộm xe thì phải.
chắc ở nước ngoài khóa vô lăng để chống trộm bánh cụ ạ. Mấy vụ này em biết nhưng thi thoảng lắm mới dính thế thôi, nhưng nếu cho ai mượn xe hoặc mua xe thì các cụ cũng nên thử để nhớ tầm vô lăng nào thì nó sẽ khóa để mà tránh.

rainman

Xe hơi
Hì, hóa ra không phải chỉ có mình mình bị.
Tháng trước em cũng dính chuyện chang.Thằng cu cháu (7 tuổi) trèo lên xe túm vô lăng xoay lên xoay xuống.Đến lúc cần đi, cắm chìa vào thấy cứng ngắc không làm sao được.Loay hoay một hồi lại thấy mở được, hú vía.
Sao bác manh"văn phòng chính phủ" chả bị trước đi cho em biết
bác ơi, cái đấy là một trong thiếu sót của nhân viên tư vấn bán xe cho mình bác ạ. Hơn nữa là dân mình ngại đọc sách hướng dẫn sử dụng, với lại nếu gặp phải xe nhập khẩu thì cái quyển có nó to sụ, dầy cộp nhìn phát ngán rồi. Nhưng em nói thật, cái này nếu bị phải cũng chỉ là mình mới sử dụng chiếc xe đầu tiên thôi mà. Làm gì có lần sau nữa vì mình biết như thế là khóa vô lăng rồi còn gì, đúng không các cụ.

rainman

Xe hơi
hix , hôm nay e định đi đánh cái khóa cho con mer 230 đời 98 em mới lấy .
chả hiểu thế nào mà đánh kiểu gì đút vô đút vào mãi
sau vô tình nó bị khóa vô lăng ( sau đó mãi không mở được )
e lúc đầu chả biết nó bị sao thì cứ nghĩ là do đánh khóa làm hóc khóa bi.
hỳ hục mãi chả biết sao cứ lắc khóa mãi kô mở được ( thấy thằng làm khóa cũng lắc nhẹ cái vô lăng nhưng không phải xoay ) cũng không mở được ( có mấy bác làm gara nhỏ nhỏ đó vào cứ đoán bệnh lung tung nữa hix :(
cuối cùng điên qua xuống tháo luôn ổ khóa ra ,
tháo riêng từng phần ra
- thì phần khóa ở ngoài ( cái đẻ cắm riêng chìa khóa và xoay cơ đó thì đút chìa vào vẫn không xoay được ? theo em hiểu thì nếu khóa vô lăng thì riêng cái ổ khóa bi kia đút chìa vào vẫn xoay đựoc chứ? đằng này nó lại không xoay?
( em call bác dũng tay biên đựoc bác ây giới thiệu cho bác chữa hóc khóa đó bác ấy đòi 500k cho làm sửa cái ổ đó , nhưng em nghĩ có là do khóa vô lăng , mà nếu có làm chạy được cái khóa đó thì làm sao mà mở được khóa vô lăng đây?

- và vấn đề thứ 2 là e phần cơ nối với ổ khóa ben trong cắm vào e vẫn xoay đươc ( vầ e bật được điện và đề được lên nhưng vẫn bị khóa vô lăng em vẫn không hiểu sao nữa?
và bây giờ phải mở khóa vô lăng thế nào hả các bác?

và mỗi cái ổ khóa ngoài không xoay được liệu em đút vô mở theo cách xoay vô lăng rồi vặn chìa liệu có đươc không?

hix số e xui quá , mới đi xe nên còn ngu , xe h em vẫn vứt ngay chỗ ngã 3 phạm hùng đình thôn.

bác nào biết cứu e với em sẽ hậu tạ .
hix bác nào biết thì call luôn hộ em thì tốt để e xứ lý cái. mới đi xe mà xui quá tại không biết khóa vô lăng là gì :((
sdt em là : 0988 929192 t
em cám ơn các bác !
ơ, cụ này bị xong giờ này chắc thoát rồi sao không up lại cho anh em học hỏi kinh nghiệm vậy ta, cụ chỉ biết được cứu chứ không muốn cứu người khác à.

binhcoi

Đi bộ
Em cũng bị một phát, điện hỏi mấy thằng bạn nó bảo cứ lắc vô lăng là mở được khoá. Em lắc mỏi tay mà không được, sau phải gọi chú thợ ra chú nghía một hồi rồi lật nắp capô lên chú thay cái cầu chì trong hộp cầu chì thế là lại mở ngon. (mất 100k)

slaz8

Xe ba gác
Em mới đi Picanto, xe em không có remote. Em bị 2 lần cái này nhưng cũng không hiểu lắm nên hỏi các bác:
Vì mới lái nên nhiều khi đỗ xe xong, tắt máy, rút khóa điện, xuống xe, thấy bánh xe kô thắng, e thò người vào vặn lấy vặn để vô lăng cho thẳng. Đến lúc ra lấy xe, cho khóa vào xe không thể mở được, vô lăng thì cũng khóa chặt cứng :102:. Loay hoay một hồi thì tự dưng lại mở được :21:.
Em thì rút kinh nghiệm không nghịch thế nữa rồi nhưng lo lo chú nào nhảy vào xe mình làm vậy, loay hoay chán mà không ở được xe thì chít.
Các bác giúp em kinh nghiệm nếu bị như vậy thì phải làm gì ạ! Thank các bác!
4 bánh là như vậy đó cụ ạh, nếu cụ đọc thì trong sách hưỡng dẫn sử dụng cũng có nói về vấn đề này, nó thường xuyên xảy ra mà (sách không nói nguyên nhân) ở môth sô dòng xe hiện đại, nếu cụ không đẻ thẳng lái còn không khởi động được xe cơ

anchibui

Xe điện
e smatkey không biết có khóa vo lăng ko bác các bác nhỉ?

Infiniti2012

Xe hơi
Em mới đi Picanto, xe em không có remote. Em bị 2 lần cái này nhưng cũng không hiểu lắm nên hỏi các bác:
Vì mới lái nên nhiều khi đỗ xe xong, tắt máy, rút khóa điện, xuống xe, thấy bánh xe kô thắng, e thò người vào vặn lấy vặn để vô lăng cho thẳng. Đến lúc ra lấy xe, cho khóa vào xe không thể mở được, vô lăng thì cũng khóa chặt cứng :102:. Loay hoay một hồi thì tự dưng lại mở được :21:.
Em thì rút kinh nghiệm không nghịch thế nữa rồi nhưng lo lo chú nào nhảy vào xe mình làm vậy, loay hoay chán mà không ở được xe thì chít.
Các bác giúp em kinh nghiệm nếu bị như vậy thì phải làm gì ạ! Thank các bác!
cai đấy là bình thường .khi bác rút chìa khóa và xoay vô lang .sẽ làm cho lẫy khóa xập vào và khóa chat vô lăng lại.cắm chìa khóa vào va xoay vô lăng thì lẫy khóa khong bị cứng .ta mơi xoay dc khóa

huynk86

Xe buýt
Website
thokhoahanoi.net
cai đấy là bình thường .khi bác rút chìa khóa và xoay vô lang .sẽ làm cho lẫy khóa xập vào và khóa chat vô lăng lại.cắm chìa khóa vào va xoay vô lăng thì lẫy khóa khong bị cứng .ta mơi xoay dc khóa
Cụ nói chuẩn luôn, muốn mở khóa cổ phải vừa xoay vô lăng vừa mở khóa.

bmp1983

Xe đạp
Em mới bị như cụ chủ, loay hoay một hồi lại bìn thường. Hú vía :)