Hỏi các bác về tắt máy, đánh vô lăng -> khóa cứng.

Miracle

Xe đạp
Hôm nọ em đánh hết lái xe của Civic, tắt máy thì thấy lúc lắp chìa để đề nổ xe như bị hóc chìa, ko vặn đc chìa, mãi mới đề được.

CatDai

Xe đạp
Đúng rồi bác ạ, đấy là chức năng khóa vô lăng. Hôm trước đang vòng vào sân, nghe tiếng chạm xe, em tắt mắt nhảy xuống xem cái gì. Lúc lên bị hóc chìa ko mở đc nữa. Loay hoay mãi.

buloonggi

Xe điện
Em chưa hiểu về em này, nó khác gì hả bác? Em nó khóe vô lăng dư nào ạ?
Dạ, chả là theo em biết thì em này éo có ổ khóa :^), có mỗi cái smart key đút túi quần thôi, ngồi vào xe là dí cái nút start/stop là nó nổ, dí phát nữa là tắt máy ===> em mới éo hỉu là khóa vô lăng kỉu giề :102::102::102:

buloonggi

Xe điện
Hình như vụ nè chả có trường dạy lái xe nào đề cập đén các bác nhờ
He he, tuyền dậy = Uát thì chỉ khóa bằng khóa... dây Việt Tiệp thôi, làm giề có chức năng khóa vô lăng dư lày :)) :))

Mr_Che

Xe buýt
Website
www.vaidep.com.vn
đây là thiết bị an toàn của xe,
đa số các bác mới lái hay gặp lỗi này

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hôm nào lên tam đảo rồi rút chìa khóa ra rồi cho xe trôi xuống cho đỡ tốn xăng xem nó cảm giác dư lào nhể

dungqt

Xe hơi
Cái đấy là khóa tay lái mà.
Muốn khóa thì sau khi rút khóa điện ra, bác cứ vít vô lăng thật lực.
Khi lên xe, tra chìa vào ổ rồi thì cũng lại phải lắc giật vô lăng một chút thì mới vặn được chìa.
Hôm trước em và Trungtroc vừa phải giải cứu một vụ như thế đấy. Vợ cụ HUYNH240 đới, khóa cứng rồi (chắc gấu con nghịch), không vặn được chìa, thía là kêu um lên, a nhô khắp nơi :D
Lài, bác đừng có đem râu của em cắm sang thằng Huỳnh bạn em. Vợ em đới, đi công viên nước hồ tây cùng với bạn + gấu con nhà em. Cám ơn 2 bác giải cứu kiệp thời nhé, hôm đó đi em đi đá bóng về say beer ngủ tít. (b)

2fast2fear

Xe tăng
Khi đỗ xe thì đã kéo phanh tay, nhưng hầu hết phanh tay lại ăn vào bánh sau nên nếu xe cứu hộ của XXXX nhấc bánh sau lên thì phải khóa vô lăng ở vị trí thẳng thì mới kéo đi được . Điều này đã gây khó khăn cho các XXXX khi một số bác đã rất thông minh xoay lái sang phải hết cỡ rồi mí khóa vô lăng .:21: . Gặp quả đó XXX kéo thuận cũng khó mà ngược lại càng khó . :))

XXX nó ko kéo được thì nó rút tua vít nó tháo biển, kéo kiếc làm giề mệt người bác nhỉ :77:

LenovoT61

Xe máy
Nhưng em cũng không hiểu khóa vôlăng để làm gì nhỉ? Đã có phanh tay rồi mà? :^)

buloonggi

Xe điện
Lài, bác đừng có đem râu của em cắm sang thằng Huỳnh bạn em. Vợ em đới, đi công viên nước hồ tây cùng với bạn + gấu con nhà em. Cám ơn 2 bác giải cứu kiệp thời nhé, hôm đó đi em đi đá bóng về say beer ngủ tít. (b)
Ơ, thế sao Trungtroc nó bẩu em đấy là Gấu mẹ vĩ đại và Gấu con nhà cụ HUYNHC240 :102::102::102:

buloonggi

Xe điện

LenovoT61

Xe máy
Cái này giống chức năng khóa cổ ở xe máy để ngăn trộm xe. Ngoài ra nó có mấy trường hợp các bác lưu ý .

Khi đỗ xe thì đã kéo phanh tay, nhưng hầu hết phanh tay lại ăn vào bánh sau nên nếu xe cứu hộ của XXXX nhấc bánh sau lên thì phải khóa vô lăng ở vị trí thẳng thì mới kéo đi được . Điều này đã gây khó khăn cho các XXXX khi một số bác đã rất thông minh xoay lái sang phải hết cỡ rồi mí khóa vô lăng .:21: . Gặp quả đó XXX kéo thuận cũng khó mà ngược lại càng khó . :))

Và điều đáng ghi nhớ là khi hỏng xe ( bánh sau ) thì phải khóa vô lăng trước khi để cứu hộ kéo ngược, nếu quên không khóa vô lăng, chiếc xe sẽ văng như cá vẫy đuôi nhất là khi vào cua .
Thế mà em không nghĩ ra! (b)
Bác đọc lại mấy bài trên đê, nhất là bài của cụ LXC đệ ấy, cụ sẽ hỉu
Cảm ơn bác! (b)

evnd1

Xe máy
Website
360.yahoo.com
Xe Verna của Hyundai không thế

Xe nào chả thế, đây là chức năng khóa vô lăng. Lúc mở lại khóa, bác chỉ hơi lắc nhẹ vô lăng là mở khóa được, chả việc gì mà phải lo.
Em cũng nghĩ như thế sau khi quê mặt trước các bác. Hôm nay rất nhiệt tình giới thiệu cho một em Verna nhưng đâu có khóa được vô lăng, quay thoải mái vẫn thế thôi

vdsc.hanoi

Xe buýt
Em cũng nghĩ như thế sau khi quê mặt trước các bác. Hôm nay rất nhiệt tình giới thiệu cho một em Verna nhưng đâu có khóa được vô lăng, quay thoải mái vẫn thế thôi
em chả tin, con wave tàu của em còn có khóa vô lăng mà. Ki-a đời ơkia còn có.
Chết thật, chức năng như thế mà em vừa xui 1 cụ innova gọi thợ khóa vào cưa xừ cái khóa đi để đỡ lăn tăn :21::21::)):)):'(:'(

tientv

Xe tải
Nói về học lái xe, em toàn học ban ngày nên thày giáo ko dạy bài đi đêm. Em phải nhờ mấy chú lái xe ở cơ quan dạy cách đi đêm, cách xử lý pha cos ban đêm đấy.:102:
Đúng vậy. Lần đầu tiên em chạy 1 mình sau khi lấy bằng, lúc về đường tối chả biết chuyển pha cos chỗ nào. Đi 1 lúc mới tìm được công tắc.... :))

2trung

Xe hơi
Bổ sung thêm chi tiết cho các bác rõ hơn thế này:
Cái khóa vô lăng trên ô tô về cơ bản nó cũng giống như khóa cổ xe máy, nó có một cái chốt khóa để bập vào một cái rãnh ở trên trục vô lăng làm cho vô lăng không xoay được.

Điểm khác biệt là ở chỗ trên xe máy thì cái chốt ấy nó ăn liền với cái ổ khóa nên để khóa cổ được, các bác phải quay cổ xe sang bên trái thì mới khóa được cổ.
Trên ô tô thì khác, cái chốt ấy nó ăn với ổ khóa qua một cái lò xo nên khi khóa & rút chìa ở bất kì vị trí vô lăng nào cũng được, không phải quay cổ như là xe máy. Nếu khi đã khóa & rút chìa rồi xoay vô lăng một góc nhất định các bác sẽ nghe thấy tiếng "kịch" đó là lúc cái rãnh nó xoay đúng vào chỗ chốt khóa và cái chốt nó sẽ bập vào rãnh. Lúc này thì mới đúng là đã khóa cổ.
Cũng tùy vào từng loại xe mà trên trục vô lăng nhà sản xuất họ khoét một hay nhiều rãnh, nếu ít rãnh thì phải xoay vô lăng nhiều hơn mới khóa cổ được. Giống như trên xe máy, xe yamaha thì phải quay trái mới khóa cổ được trong khi xe dream thì khóa được cả hai bên do nó khoét 2 rãnh khóa.
Khi ô tô đã khóa cổ, do trọng lượng của xe gây ra lực ghì vành vô lăng sẽ khó mở khóa, do đó lúc cắm chìa phải vừa lắc nhẹ vành vô lăng và mở khóa thì sẽ mở dễ dàng. Các bác cứ thử tương tự trên xe máy sẽ rõ => Khóa cổ xe máy rồi vừa ghì chặt tay lái sang một bên vừa mở khóa xem nó có chặt cứng không mở được hay không?
Hiểu biết của em có vậy, có gì sai các bác bổ sung nhé. Bác nào thấy hay thì (b) nhé.

P/S: Cam 3.5Q nó cũng có khóa vô lăng các bác ợ. Nó dùng một mô tơ điện để điều khiển, mô tơ này làm việc cùng với hệ thống khóa cửa bằng điều khiển từ xa.

Linh

Xe điện
Em cũng đã có lần loay hoay cái chuyện này với em Mitsu - Grandis , toát hết cả mồ hôi :102::102:

lx125_black

Xe container
Sao em không đọc sớm cái vụ này nhỉ :102: :102: :102:
Em ngồi nghịch con Huyndai 2.5 tấn, cũng bị khóa cổ xe + khóa điện cứng đơ thế này :102:
Sau một hồi oánh vật với cái vô lăng, em chịu chết, bác già lái xe lên mắng em 1 trận rồi cũng chịu chết. Bác ý bẩu là :"Tao chưa gặp trường hợp này bao giờ :ohmy:"
Cuối cùng em mất toi 1 cuộc điện thoại để gọi cho ông chú, ông ấy bẩu là vừa lay vô lăng vừa lắc ổ khóa là được.
1.Em bó tay với ông tài già lái xe chở hàng cty em.
2.Em cũng chừa ứ nghịch linh tinh nữa, toàn ăn mắng thôi :21:

bobodiep

Xe hơi
troi oi khoa volang , chuyen binh thuong thoi, chac moi chay xe
(b)