[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

whitewood

Xe buýt
Số lượng người về ít thôi. Một số không thích nghi được chứ e thấy đa số không muốn về.

Leanh65

Xe container
Nhiều người nói phét lắm, cứ ca ngợi, tô hồng cuộc sống ở bển....chứ làm sao bằng cuộc sống ở Việt Nam.
Ở đâu chả phải làm việc mới có thu nhập, nhưng ở Việt Nam chúng ta có anh em, bạn bè người thân, cộng đồng...vẫn vui hơn.
Một số nghề lao động phổ thông ( như phụ hồ, lao công, đưa thu, bảo vệ, tạp vụ, phục vụ nhà hàng, khách sạn, điều dưỡng chăm sóc người già...) thì đúng là làm ở bển thu nhập cao hơn thật. Chứ các nghệ khác ( Kỹ sư, Bác sỹ, Kiến trúc sư, Lập trình viên, ....) thì làm ở Việt Nam cũng đâu có tệ quá, nếu thực sự có năng lực.
Ở Việt Nam đi làm lương 20tr/tháng không quá khó đối với những ai đã được đào tạo ở bậc ĐH hoặc được đào tạo nghề bài bản ( không phải lao động phổ thông). Tôi thấy những bạn thợ Điện-Lạnh đến sửa Điều hòa cho nhà tôi ( tôi ở HN), hỏi ra thu nhập các bạn ý toàn 30-40 củ / tháng, những tháng hè có tháng thu nhạp 60 củ mà vừa làm vừa từ chối bớt việc.
Ở Việt Nam ngồi bù khú với bạn bè ở quán nhậu, ngồi chém gió với chân dài ở các quán Cà phê sang chảnh thích thú biết bao nhiêu....hơn hẳn cái kiểu ăn nhanh, uống nhanh ở bển. Mùa thu, mùa Đông thì đi phượt Tây Bắc....ôi cuộc sống thật tuyệt vời, mà áp lực rất vừa phải. :))
Vâng cụ. Em có rất nhiều bạn bè, ae đi xklđ ở nhiều giai đoạn những năm 8x mà. Riêng chú ruột em 6 ae trai gái dâu rể, giờ 5 về nước rồi, còn 1 em bỏ chồng thì định cư ĐL có chồng con người Đ nhưng cũng mua nhà ở HP nhờ bố mẹ trông coi hộ và xác định dăm năm nữa cũng về dù có QT ĐL và nói tiếng ĐL như người bản địa ra đường không ai biết là người Việt.

fanmu12345

Xe điện
Cũng chẳng phải chỉ chém gió đâu bác!
Ông bạn cùng học lớp tiếng Đức sang làm NCS với em cũng lấy 1 cô vợ Đức. Ở cùng thành phố nên tụi em vẫn chơi với nhau.
Có 1 hôm, cũng nhân Nô - En 2 vợ chồng nhà ấy mời tụi em đến ăn cơm. Ăn uống xong, ngồi buôn dưa lê với nhau, cô vợ kêu tất cả trật tự rồi nói "Các cậu thử phán xem, bạn các cậu có được không?". Rồi bảo, "Tối qua, tôi bảo hắn mai em về nhà thăm phụ huynh, tối nay chúng mình xxx đi. Hắn dẫn em ra cái tờ giấy dán trên tường, chỉ rồi bảo hôm nay chưa đến lịch!. Tôi bảo hắn nhưng lịch tới em vẫn ở nhà phụ huynh, hắn tỉnh bơ thì chờ lịch tiếp theo!". Cô ấy dẫn tụi em ra xem tờ lịch dán trên tường, ghi rõ cho cả năm ngày/tháng nào "đúng lịch".
Ông bạn nói với tụi em "Các ông không biết đâu, chỉ có thế mới bền được!".
Cái đuôi chuột VN tinh tướng thế này, không khéo lọ mỡ Tây lại ra ngoài cải thiện thì toi =))=))=))

Quê bầm

Xe điện
Nhiều người nói phét lắm, cứ ca ngợi, tô hồng cuộc sống ở bển....chứ làm sao bằng cuộc sống ở Việt Nam.
Ở đâu chả phải làm việc mới có thu nhập, nhưng ở Việt Nam chúng ta có anh em, bạn bè người thân, cộng đồng...vẫn vui hơn.
Một số nghề lao động phổ thông ( như phụ hồ, lao công, đưa thu, bảo vệ, tạp vụ, phục vụ nhà hàng, khách sạn, điều dưỡng chăm sóc người già...) thì đúng là làm ở bển thu nhập cao hơn thật. Chứ các nghệ khác ( Kỹ sư, Bác sỹ, Kiến trúc sư, Lập trình viên, ....) thì làm ở Việt Nam cũng đâu có tệ quá, nếu thực sự có năng lực.
Ở Việt Nam đi làm lương 20tr/tháng không quá khó đối với những ai đã được đào tạo ở bậc ĐH hoặc được đào tạo nghề bài bản ( không phải lao động phổ thông). Tôi thấy những bạn thợ Điện-Lạnh đến sửa Điều hòa cho nhà tôi ( tôi ở HN), hỏi ra thu nhập các bạn ý toàn 30-40 củ / tháng, những tháng hè có tháng thu nhạp 60 củ mà vừa làm vừa từ chối bớt việc.
Ở Việt Nam ngồi bù khú với bạn bè ở quán nhậu, ngồi chém gió với chân dài ở các quán Cà phê sang chảnh thích thú biết bao nhiêu....hơn hẳn cái kiểu ăn nhanh, uống nhanh ở bển. Mùa thu, mùa Đông thì đi phượt Tây Bắc....ôi cuộc sống thật tuyệt vời, mà áp lực rất vừa phải. :))
Bển có môi trường trong lành, sạch, giao thông tốt, học hành cho F1 quá tuyệt,như cụ nói ở trên các nhu cầu của anh em mình thì bên đó nhiều cái ko đáp ứng được, mấy cái tăng 2 tăng 3 là khó lắm.

À đi công tác đi chơi vài hôm thì em khoái chứ em cũng từ trối lời mời sang trụ sở Tập đoàn làm việc vài lần rồi cụ ạ, nhìn lương có vẻ cao hơn nhưng thu nhập thực tế chắc thua ở nhà mình, nhà mình ngoài lương còn ngọ ngoạy nọ kia, đất cát, lượn lờ mua mua bán bán, bên ấy ngọ nguậy thêm chắc khó.

Cùng trang lứa bọn em những bạn định cư ở bển thì con cái học hành ổn, cuộc sống cũng ổn định còn về kinh tế thì em chưa thấy ai nổi bật cả ạ, có thể em chưa gặp, còn quân ở nhà thì chúng nó nhiều đứa hoành tráng cũng lượn khắp thế giới chơi công tác như đèn cù

fanmu12345

Xe điện
Ông nào sang Tây đi XKLĐ thì ở lại là đúng rồi. Có nghề đâu mà về VN. Chả dám về luôn. Đành AQ bảo bên này tốt lắm, sạch lắm :))

Loanh quanh vẫn là bán sức lao động dạng ráo mồ hôi hết xiền thôi.

Còn làm chủ thực sự (thuê tất) ở nước ngoài thì cũng hiếm. Mà dạng đó về Vn khỏe re.

Em cũng đi TBN chục năm. Thì thấy đáng kể nhất là đi Tây cho mình nhiều vốn sống và phong cách làm việc. Chứ tiền thì ko ăn thua...
Muốn kiếm thẻ xanh TNB để đi lại EU cho dễ + bỏ vốn mở tiệm nail. hoặc quán ăn thì bây giờ khoảng bao tiền cụ ơi, 700K EURO đủ không cụ

Hanoithu

Xe tải
Tại mợ không mở lớp dạy thêm hoặc môn mợ dạy không có hs học thêm thôi. Em ở tỉnh lẻ phía bắc không phải đất học mà mấy thày cô dạy các môn: toán, lý, hóa, anh, sinh, sử, địa nghĩa là các môn chuyên sống khỏe lắm. Ngoài tiền lương chính theo ngạch bậc, các gv tham gia dạy thêm tại trường vào buổi chiều thu nhập 40k-50k/h/ hs. Tối hoặc t7, cn không dạy thêm thì dạy ở ngoài có nv (cũng là gv) lo công tác tuyển sinh; thu học phí, bố trí thuê mướn mặt bằng.. nghĩa là thày cô chỉ đến giờ đến dạy, hết giờ là về (thường là 2 giờ/ buổi) từ 5-7 giờ hay 7-9 giờ pm hàng ngày. Thu nhập theo em được biết cũng từ 70-100 tr/ tháng tùy gv và tùy môn. Cá biệt có gv văn và toán hot thì còn cao hơn. Tn này đều trong năm chỉ trừ tháng đầu tiên nghỉ hè và trước sau tết Âm lịch 15 ngày. Nói chung giáo viên giỏi ở các tp VN thì sống cũng khỏe mà. Giáo viên bậc thcs thì đúng là vất vả nếu không dạy môn chính là toán; tiếng việt hay anh văn. Còn gv bậc tiểu học dạy thêm cũng rất ổn.
Đây chính là nguyên nhân mà nhiều gia đình muốn định cư bên bển đó cụ. Học sinh ko cần đi học thêm tối ngày. Nếu con các cụ thi vào 10 chẳng hạn, phải học thêm rất nhiều toán văn mà sự miệt mài đó cũng không nâng cao tri thức cho trẻ mấy. Ví dụ môn văn, cô sẽ dạy mấy bài mẫu về những tác phẩm mà học sinh cũng không có cảm xúc gì thực sự. Học sinh học thuộc rồi chép lại trong bài thi, khá mất thời gian và vô bổ. Nếu cụ chấm thi thì sẽ thấy khá nhiều bài giống nhau vì cùng chép văn mẫu. Đó chính là đạo văn được sử dụng từ học sinh lớp một.

buidoimiennui

Xe điện
Bao gồm cả các bác đi xuất khẩu lao động các kiểu nhé. Về VN thì kiếm ăn có hơn bên Tây ko?
Lý do gì các bác đang ở bên Tây mà lại về VN? Chỉ vì thu nhập bên đó kém hơn hay còn lý do nào ko?
Không.

VuNgoanMuc

Xe điện
Em ở nước ngoài nhiều năm chứng kiến người VN bươn chải, chịu khó vươn lên, chăm chỉ hơn dân bản xứ.
Việt kiều từ bất kỳ đâu, nhiều tiền ít tiền đều đáng tôn trọng. Tồn tại được ở xứ người đâu dễ.
Topic kiểu này thường tranh luận cho vui thôi cụ ơi.. chứ để có cái nhìn đúng thì cứ căn cứ vào con số thống kê là thấy, số người VN ra nước ngoài sống làm việc vẫn cao hơn hẳn số từ nước ngoài về VN.
Không khác gì việc so sánh dòng lao động di cư từ Bắc Nam Nam Bắc, có nói thế nào thì thực tế vẫn là phía trong kia cơ hội việc làm thu nhập cho đa số vẫn cao hơn.. còn việc lấy một số trường hợp cụ thể họ hàng bạn bè anh em mình biết ra để làm ví dụ rằng " không phải như thế " chả có ý nghĩa gì.

TUCSON9389

Xe điện
cụ nói đúng với các hệ 8x đời đầu đổ về trước. những thế hệ này vì gắn bó lâu ở vnam rồi nên những cái thú vui bù khú với bạn bè, hoặc ngồi uống trà đá vỉa hè nó cũng là 1 cái thú vị. các thế hệ 9x trở đi nó sẽ nghĩ khác nhiều với cả cụ và em đấy
đi làm lương 20 tr/tháng thì thực ra ko phải là cao so với tây, nhưng nếu là người ngoại tỉnh ko có nhà cửa và phải đi thuê nhà thì em e là số tích lũy được có lẽ chỉ tầm 1/3 của 20tr thôi, thua xa với việc đi xklđ. tuy nhiên, cái mà ở vnam ai cũng biết là đi làm đôi khi chả sống vì lương, và cái này thì cũng ko phải đúng với mọi trường hợp và cũng tùy phong cách sống của từng người. có những người chấp nhận việc phải lươn lẹo, khó dễ để khách/đối tác phải chi để có thu nhập, có những người thì ko muốn làm như vậy và muốn kiếm bằng con đường chân chính và việc đi xklđ vì thế nó vẫn có
túm cái váy lại là đi xuất khẩu lđ, đi định cư em cho rằng nó tùy vào hoàn cảnh cụ thể của mỗi người, chả có câu trả lời chung cho all.

Leanh65

Xe container
Đây chính là nguyên nhân mà nhiều gia đình muốn định cư bên bển đó cụ. Học sinh ko cần đi học thêm tối ngày. Nếu con các cụ thi vào 10 chẳng hạn, phải học thêm rất nhiều toán văn mà sự miệt mài đó cũng không nâng cao tri thức cho trẻ mấy. Ví dụ môn văn, cô sẽ dạy mấy bài mẫu về những tác phẩm mà học sinh cũng không có cảm xúc gì thực sự. Học sinh học thuộc rồi chép lại trong bài thi, khá mất thời gian và vô bổ. Nếu cụ chấm thi thì sẽ thấy khá nhiều bài giống nhau vì cùng chép văn mẫu. Đó chính là đạo văn được sử dụng từ học sinh lớp một.
Đâu cũng có mặt nọ mặt kia cụ ạ. Bản chất của giáo dục là học thuộc và phát huy những thứ đã thuộc lòng đó mà. Cụ không học thuộc bảng cử chương, văn thơ mẫu sao có thể tự tính toán, tự viết 1 bài báo, tự làm một văn bản nếu không có cái máy tính hay gg - mà bản chất cũng vẫn là đạo văn theo quan điểm của cụ. Còn trẻ em đi tây chỉ sau 1 thế hệ là mất sự ràng buộc với gđ. Cậu ruột em 2 gái cho đi Úc từ tiểu học. Giờ nói với em rằng: 2 cái mất: trước là mất con, sau là mất..vợ. Quá nhiều thời gian 1 mình cơm niêu nước lọ trong căn bt mênh mông ven sông SG ở tuổi 70. Ở chiều ngược lại gđ ông thông gia đối diện bên xa lộ HN cũng y trang😅

trungchai

Xe tải
Đâu cũng có mặt nọ mặt kia cụ ạ. Bản chất của giáo dục là học thuộc và phát huy những thứ đã thuộc lòng đó mà. Cụ không học thuộc bảng cử chương, văn thơ mẫu sao có thể tự tính toán, tự viết 1 bài báo, tự làm một văn bản nếu không có cái máy tính hay gg - mà bản chất cũng vẫn là đạo văn theo quan điểm của cụ. Còn trẻ em đi tây chỉ sau 1 thế hệ là mất sự ràng buộc với gđ. Cậu ruột em 2 gái cho đi Úc từ tiểu học. Giờ nói với em rằng: 2 cái mất: trước là mất con, sau là mất..vợ. Quá nhiều thời gian 1 mình cơm niêu nước lọ trong căn bt mênh mông ven sông SG ở tuổi 70. Ở chiều ngược lại gđ ông thông gia đối diện bên xa lộ HN cũng y trang😅
70 thì tự đi tìm hoạt động, tìm niềm vui, đi du lịch, v.v... đi, ngồi thù lù 1 chỗ rồi đòi con cái có công việc, có gia đình, có ước vọng, v.v... phải suốt ngày ngồi nhà cơm bưng nước rót cho mình chắc, quá ích kỷ.

Đông86

Xe điện
cái mà ở vnam ai cũng biết là đi làm đôi khi chả sống vì lương, và cái này thì cũng ko phải đúng với mọi trường hợp và cũng tùy phong cách sống của từng người. có những người chấp nhận việc phải lươn lẹo, khó dễ để khách/đối tác phải chi để có thu nhập,
Hồi mới về nước em cũng bất bình với kiểu làm việc của các vị có tý chức sắc, và cảnh tiêu cực của nghề cảnh sát, bác sĩ, giáo viên..., cách nói lươn lẹo chặt chém..., nhưng rồi cũng làm quen nhanh thôi.
VN được cái vui rượu bia em út, bù khú, chém gió, ko nơi nào bằng.
CC VK cứ mang tiền về, sống tốt mà.

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Muốn kiếm thẻ xanh TNB để đi lại EU cho dễ + bỏ vốn mở tiệm nail. hoặc quán ăn thì bây giờ khoảng bao tiền cụ ơi, 700K EURO đủ không cụ
700K€ thoải mái cụ ơi.

Tầm gần 600k€ cả thuế cho Golden Visa. Cụ phải mua 1 bds (hoặc nhiều bds) có tổng trị giá trên 500k€. Chính phủ sẽ cấp cho cụ và gia đình (vợ, con) thẻ xanh.

Số bds đó có thể cho thuê cũng ổn đấy. Ví dụ mua 3 căn 3 ngủ (130-180k)/căn ở Barcelona. Mỗi tháng cho thuê được 4000-5000 (tổng)

Mở tiệm nail lung linh lắm thì 30k€. Còn rẻ thì 15k. Tháng kiếm tầm 3000-5000 trong tầm tay (thuê người làm tất tật - mình chỉ chơi)

Nhà hàng thì hơi mệt, ở BCN vốn mở nhà hàng tầm 100k€ (chi phí mua lại tiệm, giấy tờ, bàn ghế...). Tháng kiếm 15k trong tầm tay (nếu mở ở BCN) nhưng quản lý phải tốt.

Nói chung 700k€ là thoải mái.

Cần thì em giới thiệu luật sư/môi giới chuyên mảng Golden Visa cụ nhé.

Tiệm nails, nhà hàng, mua nhà em đều kinh qua rồi cụ có thể Pm hỏi.

TUCSON9389

Xe điện
Hồi mới về nước em cũng bất bình với kiểu làm việc của các vị có tý chức sắc, và cảnh tiêu cực của nghề cảnh sát, bác sĩ, giáo viên..., cách nói lươn lẹo chặt chém..., nhưng rồi cũng làm quen nhanh thôi.
nếu thu nhập tạm ổn rồi thì chả ai muốn lươn lẹo, trừ 1 số ít bẩn tính thì ko nói làm gì
1 số thì ko chấp nhận chuyện lươn lẹo để có thêm thu nhập thì con đường xklđ là lựa chọn tối ưu với họ. bán sức chứ ko bán nhân cách
giờ thì cái lươn lẹo này nó ko phải là ít nữa rồi, và nó trở lên phổ biến hơn. đến khi nào nó giảm thì em e là sẽ khó, và chiều hướng chấp nhận cái kiểu lươn lẹo này để có thêm thu nhập sẽ là số đông. bản thân em đi làm các dvụ công cũng có xu hướng đưa phong bì (ít thôi, tầm 1-200k) và coi cái này như là tiền tip đi ăn nhà hàng thôi. ít ra là cũng mong có được một nụ cười, một cái châm trước hoặc hướng dẫn chu đáo, tận tình, ko phải viết lại hs, đơn ...và nghĩ đôi khi là do thu nhập họ thấp, bồi dưỡng họ tí cũng là cách phân phối lại thu nhập, chẳng nặng nề chuyện đó làm gì cho nhọc.

cái vụ chuyến bay giải cứu kia chẳng hạn, nhiều cụ cứ chê, rồi chửi bới nhân cách này nọ... nhưng em cho rằng đã vào cái guồng máy ấy thì việc đó nó trở thành lẽ tự nhiên lắm ấy. ngồi nói đạo đức thì nó dễ lắm.

Leanh65

Xe container
70 thì tự đi tìm hoạt động, tìm niềm vui, đi du lịch, v.v... đi, ngồi thù lù 1 chỗ rồi đòi con cái có công việc, có gia đình, có ước vọng, v.v... phải suốt ngày ngồi nhà cơm bưng nước rót cho mình chắc, quá ích kỷ.
Người ích kỷ đã không bươn chải kiếm tiền lo cho con đi nước ngoài từ bậc tiểu học đâu ạ. GD tây là lý do dân số ngày càng teo tóp. Em trả lời cụ là để các cụ khác cùng đọc, còn bản thân cái còm của cụ không đáng để em mất công gõ phím.

trungchai

Xe tải
Người ích kỷ đã không bươn chải kiếm tiền lo cho con đi nước ngoài từ bậc tiểu học đâu ạ. GD tây là lý do dân số ngày càng teo tóp. Em trả lời cụ là để các cụ khác cùng đọc, còn bản thân cái còm của cụ không đáng để em mất công gõ phím.
Bỏ tiền ra cho bản thân nở mày nở mặt tự hào với họ hàng, làng xóm thì sướng bản thân chứ sướng ai, giờ thấy thu hồi vốn ko được thì lại hối hận, "biết thế"....
Suy cho cùng cũng là vì bản thân thôi, ko phải lý do lý trấu đâu.

xherox

Xe điện
EM thì ko quen được, em vẫn ghét, và càng ngày càng ghét và coi thường cái đám đó. Có thể trước mặt em cũng cười nói cho xong việc, nhưng trong thâm tâm em coi khinh như rác cái đám đó.
Có tiền để xử lý thì cho xong việc mình, nhưng còn những người ko có tiền thì sao, họ khổ sở lắm.
Lãnh đạo giỏi là phải lo cho cuộc sống của những người khác bớt khổ, chứ ko phải chỉ lo cho mình bớt khổ, đấy mới là lãnh đạo giỏi, đừng lôi cái câu: chưa lo cho mình xong làm sao lo được cho người khác, đó ko phải là 1 người lãnh đạo, ko phải là 1 leader giỏi.
Sống khi đã văn minh hơn thì phải lo cho cả những người khác xung quanh mình nữa.

• Vodka
Reactions: UFA

botmingoc

Xe tải
Cho e tiền e cũng ko về VN, vì về thì cũng chẳng biết làm gì. Gần chục năm ở bển, e thấy về VN từ các nước phát triển có các kiểu:
- gia đình cực giàu, có tất cả ở vn. So với đội này ở nc ngoài không khác gì đi đày.
- gia đình bt + ko có tiềm lực để trụ lại ở nước bạn: thì thôi về. Việc trụ lại nó cũng có nhiều định nghĩa: đi xkld mà xa vợ xa con ở Vn, ở ktx công nhân chỉ có cắm đầu đi làm thì làm sao xác định ở lại được, chỉ có cố gắng kiếm nhiều tiền có thể rồi về. Hoặc ko kiếm đc tiền, chỉ bập bõm thua kém quá xa với hồi ở VN.
- các cụ: càng già càng ko muốn xa quê. Khổ bỏ mẹ, rất nhiều trường hợp bạn em bảo lãnh bố mẹ mà các cụ bỏ luôn thẻ xanh, sang thử kêu tiếng ko biết buồn vd bỏ luôn.
Cs mỗi người nó luôn khác nhau. Bảo đi nc ngoài luôn tốt hơn là láo. Phải tuỳ từng người, đi ntn, đi đâu, kinh tế gia đình…. 1 vạn biến. Cứ phải đi thử, hay thì ở lại dở thì về.

alceste

Xe điện
700K€ thoải mái cụ ơi.

Tầm gần 600k€ cả thuế cho Golden Visa. Cụ phải mua 1 bds (hoặc nhiều bds) có tổng trị giá trên 500k€. Chính phủ sẽ cấp cho cụ và gia đình (vợ, con) thẻ xanh.

Số bds đó có thể cho thuê cũng ổn đấy. Ví dụ mua 3 căn 3 ngủ (130-180k)/căn ở Barcelona. Mỗi tháng cho thuê được 4000-5000 (tổng)

Mở tiệm nail lung linh lắm thì 30k€. Còn rẻ thì 15k. Tháng kiếm tầm 3000-5000 trong tầm tay (thuê người làm tất tật - mình chỉ chơi)

Nhà hàng thì hơi mệt, ở BCN vốn mở nhà hàng tầm 100k€ (chi phí mua lại tiệm, giấy tờ, bàn ghế...). Tháng kiếm 15k trong tầm tay (nếu mở ở BCN) nhưng quản lý phải tốt.

Nói chung 700k€ là thoải mái.

Cần thì em giới thiệu luật sư/môi giới chuyên mảng Golden Visa cụ nhé.

Tiệm nails, nhà hàng, mua nhà em đều kinh qua rồi cụ có thể Pm hỏi.
Nhà ở Barca rẻ vậy à? ở Đức thì nếu nhà cho thuê được 1.7k (căn hộ) thì giá bán căn hộ chắc chắn phải trên 700,000, nhà cho thuê 2500 (thu của người thuê) thì giá bán là hơn triệu. Mà đấy là ngoại ô, chứ cũng ko trung tâm gì đâu ạ, đi xe 30km tầm 20-35min mới vào đến bahnhof.
Nếu nhà 200k thì chắc chỉ thuê được 700/tháng thôi.
Công nhận TBN vẫn thiên đường ăn uống chơi bời nhỉ.