[Funland] Hỏi các cụ cách chống thấm tường hiệu quả nhất

vythygiy

Xe máy
Cuối cùng thì chả biết cụ này làm cái gì 😭😭😭 nói to ,rõ mà không hiểu gì cả 😜😜😜
Vật liệu gì thế cụ
Cụ nói kiểu này thì thánh biết
Xin lỗi các cụ em nói chưa rõ, nhà em dùng tấm ốp nhôm alcorest ạ.
Mỗi năm làm 1 lần... ko hiểu tường nhà cụ nứt cổ trần hay bị gì mà chống ko hiệu quả
Cụ dùng sơn gì quét ngoài... mấy loại sơn ngoại thất mà khi sơn phải trộn nước với xi măng e thấy nóng toàn bị nứt
Vâng cụ, nhà em bị 1 ít mảng tiếp giáp với hàng xóm bị ngấm. Muốn chống thấm từ bên ngoài cũng khó khăn, chỉ xử lý trần, cào tróc, trát bả từ bên trong được thôi.

ong dat

Xe tăng

Vâng cụ, nhà em bị 1 ít mảng tiếp giáp với hàng xóm bị ngấm. Muốn chống thấm từ bên ngoài cũng khó khăn, chỉ xử lý trần, cào tróc, trát bả từ bên trong được thôi.
Chống thấm từ bên trong chỉ giải quyết phần ngọn, là giải pháp tình thế; ốp bên trong ở chỗ này thì nó phá chỗ khác, nước đã vào khe tường thì kiểu gì nó cũng phải tìm chỗ thoát.
Muốn giải quyết triệt để phải tìm chỗ nước đi vào khe tương và xử lý luôn tại đó. Nhà mình cũng bị gọi thợ làm được đúng 1 mùa lại như cũ, mình tự làm thì 2 năm rồi chưa bị lại. Quy trình như sau:
- Dùng máy rửa xe xịt sạch bề mặt nơi 2 tường giáp nhau.
- Quét nước xi măng tinh sau đó dùng xi măng cát láng phủ bề mặt tiếp giáp (láng có độ nghiêng để thoát nước xuống sàn).
- Đợi khô (để 5 ngày sau) dùng nhựa đường (mua online về tự nấu) nấu lên và quét phủ trên bề mặt vữa láng.

hencua

Xe buýt
Website
meettomy.site
Chống thấm từ bên trong chỉ giải quyết phần ngọn, là giải pháp tình thế; ốp bên trong ở chỗ này thì nó phá chỗ khác, nước đã vào khe tường thì kiểu gì nó cũng phải tìm chỗ thoát.
Muốn giải quyết triệt để phải tìm chỗ nước đi vào khe tương và xử lý luôn tại đó. Nhà mình cũng bị gọi thợ làm được đúng 1 mùa lại như cũ, mình tự làm thì 2 năm rồi chưa bị lại. Quy trình như sau:
- Quét nước xi măng tinh sau đó dùng xi măng cát láng phủ bề mặt tiếp giáp (láng có độ nghiêng để thoát nước xuống sàn).
- Đợi khô (để 5 ngày sau) dùng nhựa đường (mua online về tự nấu) nấu lên và quét phủ trên bề mặt vữa láng.
Em thấy cách của cụ ổn, nhưng sau khi phủ nhựa đường, cụ hoàn thiện tiếp ntn??

ong dat

Xe tăng
Em thấy cách của cụ ổn, nhưng sau khi phủ nhựa đường, cụ hoàn thiện tiếp ntn??
Phủ nhựa đường xong là kết thúc.
Cụ nào lười nấu nhựa thì mua sẵn lon nhựa lỏng về phủ cũng được.

ong dat

Xe tăng
ý em là để mặt hoàn thiện là nhựa đường, trông có xấu ko???
Nhìn bình thường mà, lớp nhựa đường tương tự như lớp sơn phủ ngoài, nó đẹp hay xấu còn phụ thuộc vào việc láng lớp xi măng cát có đẹp hay không. Lưu ý là phủ nhựa vài lớp cho nó dầy một chút, nếu lớp vữa xi măng có bị nứt thì nó vẫn đủ dầy để tạo lớp màng bao phủ bên ngoài.

hencua

Xe buýt
Website
meettomy.site
Nhìn bình thường mà, lớp nhựa đường tương tự như lớp sơn phủ ngoài, nó đẹp hay xấu còn phụ thuộc vào việc láng lớp xi măng cát có đẹp hay không. Lưu ý là phủ nhựa vài lớp cho nó dầy một chút, nếu lớp vữa xi măng có bị nứt thì nó vẫn đủ dầy để tạo lớp màng bao phủ bên ngoài.
em hết cô ta vodka rồi, cảm ơn cụ

hencua

Xe buýt
Website
meettomy.site
Khả năng nhựa đường ko đa dạng về màu sắc cụ nhỉ??

ADN

Xe tải
- Róc lớp vữa trát cũ ra.
- Để vài hôm cho khô lớp gạch xây bên trong
- Trát lớp vữa trát mới. Nhớ mua Sika latex TH trộn cùng vữa
- Để tầm 1 tuần lớp vữa trát mới khô thì chống thấm mặt tường bằng Sika 109 2 lớp
- 3 ngày sau bả sơn, sử dụng bình thường
* Bắn tôn giáp ranh hay ốp gạch chỉ là giải pháp chống đối thôi, không phải chỗ nào cũng lôi gạch ra ốp được, giống kiểu thấy ốm nặng là mua quan tài về chờ sẵn mà không cho đi bệnh viện ấy
PA làm của cụ này là đúng nhất rồi.
Tuy nhiên, sau khi trát cũng có nhiều loại vật liệu sơn chống thấm tốt, chẳng hạn cụ quét sơn chống thấm kova sau đó tiến hành sơn mới tường bình thường nhé.
Ốp gạch cũng tốt, nhưng gạch ốp chỉ là lớp áo bên ngoài chống thấm được 1 phần, cái cốt lõi vẫn là lớp vữa trát của cụ phải xử lý chống thấm tốt trước khi ốp, vì lớp này xử lý không tốt, nước mưa chảy thẳng đứng xuống men theo gạch ốp sẽ ngấm theo mạch vào tường, lớp vữa không tốt lâu dần sẽ bị thối và lại ngấm vào trong nhà. Giải pháp này làm tốt, bền đẹp mãi với thời gian, nhất là cụ ốp bằng gạch Inax của Japan.

Các giải pháp khác theo em chỉ là chữa tạm bợ, giải pháp tình thế thôi.

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com

volvo.XC90

Xe tăng
Tường bị thấm, gạch và vữa bị ẩm mà đi ốp gạch in tranh hay gạch men granite vào có ngày gạch rơi rụng lại toi. Có ốp thì ốp bằng chất liệu nhựa thôi

vythygiy

Xe máy
Cách của cụ ổn quá. Em note lại học tập ạ

nvh_hn

Xe container
Nhà em & ông ngoại trước bị vậy ốp gạch là ổn, trừ khi nó cứ xối nước vào thì chưa biết thế nào thôi.

No Problem

Xe tăng
PA làm của cụ này là đúng nhất rồi.
Tuy nhiên, sau khi trát cũng có nhiều loại vật liệu sơn chống thấm tốt, chẳng hạn cụ quét sơn chống thấm kova sau đó tiến hành sơn mới tường bình thường nhé.
Ốp gạch cũng tốt, nhưng gạch ốp chỉ là lớp áo bên ngoài chống thấm được 1 phần, cái cốt lõi vẫn là lớp vữa trát của cụ phải xử lý chống thấm tốt trước khi ốp, vì lớp này xử lý không tốt, nước mưa chảy thẳng đứng xuống men theo gạch ốp sẽ ngấm theo mạch vào tường, lớp vữa không tốt lâu dần sẽ bị thối và lại ngấm vào trong nhà. Giải pháp này làm tốt, bền đẹp mãi với thời gian, nhất là cụ ốp bằng gạch Inax của Japan.

Các giải pháp khác theo em chỉ là chữa tạm bợ, giải pháp tình thế thôi.
Sika 109 là 1 lớp chống thấm ngược rất tốt rồi cụ ạ. Còn sơn chống thấm Kova như cụ đề cập chỉ là sơn ngoài trời thôi, ko có tác dụng chống thấm ngược

moonlife

Xe container
Nhà e có bức tường giáp nhà bên, ko thể che để nước mưa ko vào dc. Hiện tại phía trong tường bị thấm nước , sơn bị hỏng. Có cụ nào nhà bị và hướng xử lý ntn, e định ốp hết tường bằng gạch ốp, ko biết liệu có ổn ko???
Cách làm như sau. Khá tốn kém và lâu công.
1. Bóc sạch lớp vữa cũ.
2. Bả 1 lớp vữa mỏng kiểu trát tướt (2 lần) và đợi thật khô
3. Chống thấm quét 3-4 lượt sika theo đúng hdsd vào lớp vữa đấy.
4. Trát nguội hoàn thiện tường
5. Chống thấm tiếp 3-4 lượt ct11a.
6. Dùng sơn lót ngoại thất loại tốt lăn 2 lần sau đó mới sơn màu.
7. Khấn cầu may.

hencua

Xe buýt
Website
meettomy.site
Cách làm như sau. Khá tốn kém và lâu công.
1. Bóc sạch lớp vữa cũ.
2. Bả 1 lớp vữa mỏng kiểu trát tướt (2 lần) và đợi thật khô
3. Chống thấm quét 3-4 lượt sika theo đúng hdsd vào lớp vữa đấy.
4. Trát nguội hoàn thiện tường
5. Chống thấm tiếp 3-4 lượt ct11a.
6. Dùng sơn lót ngoại thất loại tốt lăn 2 lần sau đó mới sơn màu.
7. Khấn cầu may.
Kỳ công thật cụ nhỉ, chắc e khó theo dc

JasonNghia

Xe điện

em cũng ốp tấm nhôm giống cụ, tuy nhiên nhà em ẩm nặng nên nước vẫn rò ra ở chân tường

moonlife

Xe container
Các cụ lưu ý ở đây là phương án CHỐNG THẤM NGƯỢC. Chứ ko phải là che thấm khuất mắt trông coi mà đòi ốp gạch với ốp alu ốp nhựa. Các phương pháp ốp ko làm giảm độ ẩm trong nhà, ko ngăn đc hơi ẩm ngấm qua tường vào nhà. Nhiều nhà ốp gạch xong nước vẫn chảy xuống thành dòng qua khe mạch vữa gạch ốp or chân tường.