Hỏi các cụ kinh nghiệm đi tuyến Sơn la lai Châu

Tdthang1234

Xe buýt
Chả là cuối tháng e định kết hợp công việc vừa đi làm cung đường phượt từ HN qua Sơn La rồi lai Châu, e đi xe ếch, 2 vợ chồng đi. thời gian đi tầm 5 ngày. Nhờ các cụ tư vấn giúp cung đường đi, những điểm cần chú ý khi đi, nơi ăn ngủ nghỉ chơi, cứ càng nhiều thông tin thì càng tốt ạ, vì e chưa đi cung đường này bao giờ. Kính mong cccm vào giúp e nhé, tks cccm nhiều

rfs

Xe điện
Chả là cuối tháng e định kết hợp công việc vừa đi làm cung đường phượt từ HN qua Sơn La rồi lai Châu, e đi xe ếch, 2 vợ chồng đi. thời gian đi tầm 5 ngày. Nhờ các cụ tư vấn giúp cung đường đi, những điểm cần chú ý khi đi, nơi ăn ngủ nghỉ chơi, cứ càng nhiều thông tin thì càng tốt ạ, vì e chưa đi cung đường này bao giờ. Kính mong cccm vào giúp e nhé, tks cccm nhiều
e thì chú ý cụ mỗi cái khoản sương mù từ đây lên Mộc Châu, nên có đèn vàng nhé, lúc bị mù nhiều ko quen thì nên bám theo 1 xe chuyên tuyến này

HN Sơn La mùa này đi ko ngại sương mù lắm, cụ chú ý vạch liền và tốc độ là ok, Mộc Châu có đồi chè, thác dải yếm và mấy điểm loanh quanh hết 1 buổi. Sơn La có thủy điện, suối nước nóng, nhà tù, ăn uống có Tre Rừng, 559, Sơn Lẩu quán. Cụ thông cảm e là dân SL nên chỉ tư vấn cụ đến đây thôi, còn Lai Châu thì đợi các cụ thổ địa vào chém ạ

Tdthang1234

Xe buýt
cám ơn các cụ, e cũng đã lắp bi gầm đèn vàng chống mù rồi ạ. hi vọng thời tiết thuận lợi. Các cụ góp ý xem nên xuất phát tầm nào và ngủ nghỉ ở đâu ạ. Đội ơn các cụ lắm

Sunny2014

Xe máy
E cũng hóng để lên đó chơi

cám ơn các cụ, e cũng đã lắp bi gầm đèn vàng chống mù rồi ạ. hi vọng thời tiết thuận lợi. Các cụ góp ý xem nên xuất phát tầm nào và ngủ nghỉ ở đâu ạ. Đội ơn các cụ lắm
sáng sớm lên MC ăn trưa nghỉ ngơi chiều đi các điểm, tối vào rừng thông bản áng đốt lửa trại, nghỉ thì Thảo nguyên, ko cụ đến xem phòng trực tiếp ưng thì ok. sáng hôm sau đi SL nghỉ có Sao xanh, KS Sơn la, KS Hà nội,

mizuyama77

Xe buýt
Đi đuờng cụ chú ý bám sát phần đuờng của mình, chú ý khi vào cua, hôm vừa rồi e bị thằng 16chỗ vuợt láo lấn làn đánh mông tí toi. Ăn chơi thì chỉ có mấy món đặc sản Tây bắc như gà đồi nuớng, cá nuớng, trâu nuớng, xôi, măng. Quán thì nhiều, cứ thằng to đông vui mà góp mặt cụ ạ.

senhong

Xe tăng
Em cũng vừa đi ĐBP về, có vài ý kiến với cụ!
Cụ nên xây dựng cung đường đi thì qua Mộc châu /SL, về thì đi đường 32 về Sơn tây/HN
Đường thì đẹp ,rộng (HN-SL),mùa này cụ nên chạy sớm 6h đi ( nên ăn sáng ở HN, HN-HB em ko thấy chỗ nào ăn ngon) chạy đại lộ TL- XMai, chú ý bắn tốc độ ở dốc Phú Mãn . Chạy khoảng 115 km đến cột cờ ngắm toàn cảnh TT Mai Châu( đoạn này ko cần dừng xe vì chả có gì đáng mua) nắng sớm vừa tan sương .Ko nên vào bản Lác vì ko có gì( nếu cụ thích thì chạy đến ngã ba khoảng 5km nữa thì rẽ trái ,7km nữa là tới Bản Lác,cuối TT ,lối vào bản rất nhở phải chú ý)
Cụ chạy tiếp lên Mộc Châu 1h30 nữa là tới MC.(đoạn này cụ nên mua quả Đào, chú ý tới cổng chào MC nên ghé vào quán 64 mua một bình rượu ngô nhỏ 500-750ml, ko ăn ở đó mà chỉ mua rượu thôi)
Lúc này là 9h30 cụ chạy khoảng 10km nữa là vào TTam TT, hỏi thăm hang Dơi ngay ở đường,( hang cũng đẹp và mát,) cụ đi luôn thác Dải Yếm( hỏi thăm,khoảng 10km, đến thác buổi trưa nắng mới đẹp)
Cụ quay ra ăn trưa nhà Tuấn Gù ở cuối TT bên phải( có món gà nướng,và bê chao,nhắm với rượu ngô 64 là đỉnh đới cụ ẹ)
Cụ thuê khách sạn Sao xanh cuối TT nghỉ ( giá khoảng 4-500) chiều cụ nhờ lễ tân tư vấn tiếp, ( vì em không nhớ , khu vực này cách Ks khoảng 30km ,có đủ cả Bản văn hoá( có đồ ăn)đồi chè trái tim, gấu nhà cụ tha hồ chụp choẹt,
Sáng hôm sau đi 7h sau khi ăn sáng miễn phí tại khách sạn,2h sau cụ có mặt tại Sơn La, qua SL một đoạn khoảng 25km ( em ko nhớ rõ) thì rẽ đi Lai Châu,đoạn này cụ nên mua mận,đoạn này thì em chưa chạy không chém với cụ được.
Chúc cụ có chuyến đi bình an.

Tdthang1234

Xe buýt
Em cũng vừa đi ĐBP về, có vài ý kiến với cụ!
Cụ nên xây dựng cung đường đi thì qua Mộc châu /SL, về thì đi đường 32 về Sơn tây/HN
Đường thì đẹp ,rộng (HN-SL),mùa này cụ nên chạy sớm 6h đi ( nên ăn sáng ở HN, HN-HB em ko thấy chỗ nào ăn ngon) chạy đại lộ TL- XMai, chú ý bắn tốc độ ở dốc Phú Mãn . Chạy khoảng 115 km đến cột cờ ngắm toàn cảnh TT Mai Châu( đoạn này ko cần dừng xe vì chả có gì đáng mua) nắng sớm vừa tan sương .Ko nên vào bản Lác vì ko có gì( nếu cụ thích thì chạy đến ngã ba khoảng 5km nữa thì rẽ trái ,7km nữa là tới Bản Lác,cuối TT ,lối vào bản rất nhở phải chú ý)
Cụ chạy tiếp lên Mộc Châu 1h30 nữa là tới MC.(đoạn này cụ nên mua quả Đào, chú ý tới cổng chào MC nên ghé vào quán 64 mua một bình rượu ngô nhỏ 500-750ml, ko ăn ở đó mà chỉ mua rượu thôi)
Lúc này là 9h30 cụ chạy khoảng 10km nữa là vào TTam TT, hỏi thăm hang Dơi ngay ở đường,( hang cũng đẹp và mát,) cụ đi luôn thác Dải Yếm( hỏi thăm,khoảng 10km, đến thác buổi trưa nắng mới đẹp)
Cụ quay ra ăn trưa nhà Tuấn Gù ở cuối TT bên phải( có món gà nướng,và bê chao,nhắm với rượu ngô 64 là đỉnh đới cụ ẹ)
Cụ thuê khách sạn Sao xanh cuối TT nghỉ ( giá khoảng 4-500) chiều cụ nhờ lễ tân tư vấn tiếp, ( vì em không nhớ , khu vực này cách Ks khoảng 30km ,có đủ cả Bản văn hoá( có đồ ăn)đồi chè trái tim, gấu nhà cụ tha hồ chụp choẹt,
Sáng hôm sau đi 7h sau khi ăn sáng miễn phí tại khách sạn,2h sau cụ có mặt tại Sơn La, qua SL một đoạn khoảng 25km ( em ko nhớ rõ) thì rẽ đi Lai Châu,đoạn này cụ nên mua mận,đoạn này thì em chưa chạy không chém với cụ được.
Chúc cụ có chuyến đi bình an.
Quá tuyêt. Vụ Sơn la coi như cụ giúp ngon choét rồi. Còn vụ đi lai châu điện biên xin các cụ tư véo e tiếp ạ. Đi đường lạ nên e cũng hơi cóng cơ nên mong các cụ động viên

DIRE

Xe buýt
Cụ lại rẽ cả vào Điện Biên ah, thế thì mời cụ senhong tư vấn tiếp hoặc cụ search thớt CCCĐ ấy, gần đây có nhiều topic đi Điện Biên lắm

kienauto

Xe tăng
Website
www.phimcachnhiet.vn
Nhiều thông bổ ích, e đã đánh dấu để chuẩn bị đợt tới lên đường.

Tdthang1234

Xe buýt
Cụ lại rẽ cả vào Điện Biên ah, thế thì mời cụ senhong tư vấn tiếp hoặc cụ search thớt CCCĐ ấy, gần đây có nhiều topic đi Điện Biên lắm
Vâng e tính qua cả đó nhớ về chiến công lừng lẫy ông cha nhà mềnh ợ. He he

senhong

Xe tăng
Em cứ tưởng cụ đi Lai Châu....
Đường từ SL đi ĐBP chạy khoảng 3h đồng hồ, đường qua đẹp luôn.
Lưu ý chạy qua Pha đin thì chạy đúng phần đường của mình( kể cả lúc cua và đoạn thẳng) nên chạy số 3 cả lên và xuống.( thường cụ để số 3 với dốc 10%, dốc 7% thì cụ có thể đi sỗ 4,đương nhiên cụ phải tạo đà tốt,)
Chạy đường đèo chỉ cần lưu ý đúng phần đường của mình,cố gắng tạo được đà cho xe,chạy tốc độ ổn định ko sốt ruột.
Cách ĐB 15km là lối vào Mường Phăng ( cách đb 15km, rẽ vào 20km nữa) cụ sẽ tham quan tổng hành dinh của cụ Giáp ,( nên đến)
Các em người dân tộc ở đó rất tốt và ngoan, các em sẽ là người hướng dẫn du lịch rất nhiệt cho cụ,( các cụ có thể cho 50 000đ,hoặc ko)
Cụ có thể đặt phòng ở Ks Mường Phăng ở ĐB giá ngày thường 250000đ, ( ngày em đặt ngày lễ là 500000đ) cô chủ trẻ vui tính :0973458724 ( ko nên mua mật ong ở ĐB)
Nếu cụ chạy buổi trưa đến ĐB thì chiều cụ có thể đi thăm quan hết ĐB, tượng đài,đồi A1, hầm đờcat, bảo tàng là mất nhiều thời gian nhất cụ nên thuê hướng dẫn ,còn tiết kiệm thì đi ké vậy:Pcũng chả sao.
Buổi tối nên ăn ở bản Noong Chứn ( tính một mâm là 1tr cho 6 người, mâm nào cũng giống nhau,các món đặc trưng của đồng bào Thái.
Cái này cụ ko nên bỏ qua là ăn ba ba suối ở nhà hàng Nga luận :02303827117, 0913297911 ( làm theo dạng lẩu ,cụ nên đặt trước dành cho 5-6 người ăn,khoảng 4tr) cái này em được ăn ở Cao Bằng, với ĐB lần này là lần thứ hai. Cụ về HN là ko còn cơ hội nữa.
Sáng hôm sau cụ quay trở lại SL đi Lai Châu( có thể lúc về cụ qua M.Phăng cũng tiện)
Thế là em cũng hết vốn rồi, sang năm em lại lên ĐB đi khám phá hang động cụ thích thì đi cùng em\:D/
Lại chúc cụ có chuyến đi bình an:-bd

nhanoto44

Xe tăng
E lại hóng cụ đây ạ
5 ngày em tư vấn cụ như sau:
- Ngày 1: Hà Nội - Sơn La (300km). Xuất phát HN (sáng đi cho mát) - ĐL Thăng Long - Xuân Mai -> QL6 -> tp. Hoà Bình -> QL6 -> Mai Châu (dừng nghỉ ở dốc Đá Trắng, đèo Thung Khe) ->QL6 -> Mộc Châu (khi vào đến thị trấn Mộc Châu cụ sẽ thấy cổng chào, ngay bên trái cổng chào là quán 64, cụ ăn trưa ở đó). Từ HN lên M.Châu hết khoảng 4,5h. Cụ có thể nghỉ ngơi thăm quan vài điểm ở Mộc Châu như các cụ trên tư vấn. Khoảng 15h xuất phát tù M.Châu -> QL6 -> tp. Sơn La (hết 2,5h), đoạn này chú ý đèo Chiềng Đông dốc cao. Nghỉ đêm ở Tp.Sơn La, trên này thì nhiều Ks.

nhanoto44

Xe tăng
E lại hóng cụ đây ạ
Ngày 2: tp.Sơn La - Điện Biên (190Km, hết 4h). Sáng đi thăm quan nhà tù Sơn La (nằm trên đường từ S.La đi Đ.Biên). Khoảng 9h xuất phát tp.Sơn La -> QL6 -> Thuận Châu -> Tuần Giáo (đoạn T.Châu - Tuần Giáo chính là đèo Pha Đin nổi tiếng, đoạn này cụ cứ dừng chân mà chụp ảnh), đến ngã 3 Tuần Giáo rẽ trái -> QL279 -> Mường Ảng ->QL6 -> tp. Điện Biên. Cụ dành cả buổi chiều đi thăm quan các địa điểm, hầm đờ các, đồi A1...đều nằm gần nhau và loanh quanh trong tp.Điện Biên thôi. Tối nghỉ ở tp.Điện Biên.

nhanoto44

Xe tăng
E lại hóng cụ đây ạ
Ngày 3: tp.Điện Biên - tp.Lai Châu (230km, hết 6,5h): tp.Điện Biên -> QL12 -> Mường Chà -> QL12 -> Mường Lay ( đến đầu thị trấn Mường Lay, có 1 ngã 3, cụ đừng theo biển báo vì đi thẳng đường đang làm, cụ nên rẽ trái qua cầu để vào trung tâm thị trấn, đi gần hết thị trấn lại rẽ phải qua cầu phụ để đi cầu Hang Tôm -> QL12 -> Phong Thổ -> tp.Lai Châu.
Ngày 4: cụ làm việc ở Lai Châu theo dự kiến. Nếu xong sớm có thể sang luôn sapa để nghỉ đêm ở sapa.
Ngày 5: tp.Lai Châu -> Hà Nội (390km, tuy nhiên phụ thuộc vào ngày 4 nên có thể ngày 5 xuất phát từ Sapa). Tp.Lai Châu -> Ql4d -> đèo Ô Quy Hồ -> Sapa -> QL4d -> tp Lào Cai -> Cao Tốc -> Hà Nội.

Tdthang1234

Xe buýt
Ngày 3: tp.Điện Biên - tp.Lai Châu (230km, hết 6,5h): tp.Điện Biên -> QL12 -> Mường Chà -> QL12 -> Mường Lay ( đến đầu thị trấn Mường Lay, có 1 ngã 3, cụ đừng theo biển báo vì đi thẳng đường đang làm, cụ nên rẽ trái qua cầu để vào trung tâm thị trấn, đi gần hết thị trấn lại rẽ phải qua cầu phụ để đi cầu Hang Tôm -> QL12 -> Phong Thổ -> tp.Lai Châu.
Ngày 4: cụ làm việc ở Lai Châu theo dự kiến. Nếu xong sớm có thể sang luôn sapa để nghỉ đêm ở sapa.
Ngày 5: tp.Lai Châu -> Hà Nội (390km, tuy nhiên phụ thuộc vào ngày 4 nên có thể ngày 5 xuất phát từ Sapa). Tp.Lai Châu -> Ql4d -> đèo Ô Quy Hồ -> Sapa -> QL4d -> tp Lào Cai -> Cao Tốc -> Hà Nội.
Cụ cho e hỏi. Nếu lịch e ko đủ để đi điện biên thì từ sơn la đi đường nào lên lai châu ạ

nhanoto44

Xe tăng
Cụ cho e hỏi. Nếu lịch e ko đủ để đi điện biên thì từ sơn la đi đường nào lên lai châu ạ
Chính là đường đi thuỷ điện Sơn La (Huyện Mường La) đới cụ, em không nhớ tên đường, mà hình như nó là Tỉnh Lộ. Đường này đến gần thị trấn Mường La để vượt sông đà thì cụ qua cầu Vạn Bú, đi tiếp khoảng 20km gặp QL279, rẽ phải vào QL279 -> Than Uyên -> QL32 -> Tân Uyên -> QL32 -> ngã 3 Bình Lư (đoạn Than Uyên -> ngã 3 Bình Lư khoảng 70Km đường đẹp đi 80km/h vô tư). Đến Ngã 3 Bình Lư rẽ trái -> QL4D -> tx Tam Đuờng -> tp. Lai Châu.