[Funland] Hỏi các cụ về chung cư mini

TÔN

Xe container
E thấy trên mạng giờ nhiều người đăng bán ccmn.thấy diện tích vừa phải nhưng bố trí cũng đẹp,vị trí trung tâm,giá cũng khá là rẻ.nhưng thấy hầu như ko thấy có sổ đỏ sổ hồng gì cả ?
Đã cụ nào mua loại nhà kiểu này chưa ạ ? Giấy tờ sổ sách ko có mạo hiểm mua liệu có rủi ro gì ko ạ ?
Các cụ nói thêm cho e về ccmn để e mở mang thêm về cái này với

dattuyet_sghn

Xe điện
Anh em đang ở, có 1 giấy chung xong giấy chia ra cho từng hộ (đại loại kiểu đó). Vẫn ở oke, mua bán thoải mái.
Có điều là nhỏ, chật thôi (ít $ thì phải chịu, còn hơn đi thuê nay đây mai đó )

butchikim

Xe ba gác
Cháu có tiền đã mới nghĩ đến mua hay không

oquera

Xe buýt
Người nhà em đang ở chung cư mini, có sổ hồng đầy đủ, hôm em xem sổ thì thấy ghi diện tích sử dụng riêng theo xăn hộ, và diện tích sử dụng chung cả thửa đất. Mỗi tội trong ngõ hẹp chứ không rộng rãi

TÔN

Xe container
Người nhà em đang ở chung cư mini, có sổ hồng đầy đủ, hôm em xem sổ thì thấy ghi diện tích sử dụng riêng theo xăn hộ, và diện tích sử dụng chung cả thửa đất. Mỗi tội trong ngõ hẹp chứ không rộng rãi
Vậy ạ,ở đâu vậy cụ,giá bao nhiêu ạ ?

h.gonc

Xe tải
sao thấy bảo sắp thông qua luật 50 năm hay mấy chục năm phải làm lại sổ 1 lần của chung cư hả các cụ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Trong luật chưa thấy giải thích khái niệm chung cư mini. Theo tối kiến em cứ theo luật cho lành.

8828

Xe buýt
Có 1 đợt, 1 số chung cư mini được cấp sổ riêng cho từng căn hộ như chung cư thông thường. Nhưng sau đó bị dừng luôn. Chắc ng nhà cụ may mắn mua đc đúng đợt NN mở cho cấp sổ.
Còn bây giờ thì ko đc như vậy nữa. E biết 1 số đội chuyên làm CĐT dạng này. Họ xây xong bán hết thì sang tên GCN QSDĐ của đất sở hữu chung cho tất cả các chủ căn hộ. Mỗi ng đều đc cầm 1 cái GCN, nhưng phần đồng sở hữu thì dài như sớ. Bản chất GCN này là NN chứng nhận tất cả những ng có tên trong phần đồng sở hữu là chủ sở hữu của cả mảnh đất và cả tòa nhà đo, ko tách riêng sở hữu của ai, bn như chung cư thương mại thông thường.
+ Ưu điểm: vị trí thường trung tâm, tổng giá trị vừa phải.
+ Nhược điểm: Bán lại khó, phải tìm đc ng mua đồng ý mua lại, việc sang tên lại sổ cho ng mua sau rất phức tạp. Đơn giá tính theo m2 cũng ko hề rẻ.

thich_j

Xe tải
Không có sổ và em không tin tưởng vào chất lượng trong tương lai, cũng như hệ thống PCCC.

Vào đấy ở cứ sợ bị xông khói.

oquera

Xe buýt
Có 1 đợt, 1 số chung cư mini được cấp sổ riêng cho từng căn hộ như chung cư thông thường. Nhưng sau đó bị dừng luôn. Chắc ng nhà cụ may mắn mua đc đúng đợt NN mở cho cấp sổ.
Còn bây giờ thì ko đc như vậy nữa. E biết 1 số đội chuyên làm CĐT dạng này. Họ xây xong bán hết thì sang tên GCN QSDĐ của đất sở hữu chung cho tất cả các chủ căn hộ. Mỗi ng đều đc cầm 1 cái GCN, nhưng phần đồng sở hữu thì dài như sớ. Bản chất GCN này là NN chứng nhận tất cả những ng có tên trong phần đồng sở hữu là chủ sở hữu của cả mảnh đất và cả tòa nhà đo, ko tách riêng sở hữu của ai, bn như chung cư thương mại thông thường.
+ Nhược điểm: Bán lại khó, phải tìm đc ng mua đồng ý mua lại, việc sang tên lại sổ cho ng mua sau rất phức tạp. Đơn giá tính theo m2 cũng ko hề rẻ.
Em nhớ hồi em xem sổ thì chỉ có 2 dòng về quyền sở hữu là dòng phần diện tích sở hũu chung xxx m2 và dòng phần diện tích sở hữu riêng xx m2 cùng sơ đồ căn hộ, và thấy người nhà nói vì có phần sở hữu chung đó nên nó là của mình, sau này tòa nhà hỏng thì tự xin giấy phép xây lại hoặc chia sẻ phần sở hữu đất mà nhiều chung cư khác không có. Vì chi tiết này mà em rất nhớ vụ ngó cái sổ hồng đó.

oquera

Xe buýt
Không có sổ và em không tin tưởng vào chất lượng trong tương lai, cũng như hệ thống PCCC.

Vào đấy ở cứ sợ bị xông khói.
Chắc cũng nhiều loại và chất lượng, chủ đàu tư khác nhau như cụ nói. Em từng đi tới 2 tòa loại này và thấy có cả hệ thống báo cháy tụ động, căn hộ nhỏ và ngõ vào nhỏ. Nói chung nó phù họp với người không có nhiều tiền để mua cc to.

8828

Xe buýt
Em nhớ hồi em xem sổ thì chỉ có 2 dòng về quyền sở hữu là dòng phần diện tích sở hũu chung xxx m2 và dòng phần diện tích sở hữu riêng xx m2 cùng sơ đồ căn hộ, và thấy người nhà nói vì có phần sở hữu chung đó nên nó là của mình, sau này tòa nhà hỏng thì tự xin giấy phép xây lại hoặc chia sẻ phần sở hữu đất mà nhiều chung cư khác không có. Vì chi tiết này mà em rất nhớ vụ ngó cái sổ hồng đó.
Vâng. Chắc ng nhà cụ mua đc đúng lúc NN mở cho cấp sổ chung cư mini như chung cư thương mại. Nhưng xây lại thì phải đồng thuận của tất cả chủ nhà và tại thời điểm xây lại tùy vào quy định của PL mà có thể sẽ ko đc cấp lại sổ nữa ah. Còn giá thì cũng ko rẻ so vs chung cư thương mại giá rẻ đâu ah. Chỉ lợi là vị trí thường ở khu trung tâm hơn thôi ah.

Chung cư mini e ko rõ là dân tự xây xong bán thì nó có đảm bảo chất lượng và các vde về an toàn pccc không cụ nhỉ, thứ nữa là ccmn toàn thấy trong ngõ ngách nhỏ, tính giá trị thì không phải lớn so với các cc thương mại nhưng ở chắc cũng khó chịu hơn nhiều, mà sổ đỏ lằng nhằng thế này thì sau e nghĩ chắc cũng phức tạp trong chuyển nhượng, mua bán.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy trên mạng giờ nhiều người đăng bán ccmn.thấy diện tích vừa phải nhưng bố trí cũng đẹp,vị trí trung tâm,giá cũng khá là rẻ.nhưng thấy hầu như ko thấy có sổ đỏ sổ hồng gì cả ?
Đã cụ nào mua loại nhà kiểu này chưa ạ ? Giấy tờ sổ sách ko có mạo hiểm mua liệu có rủi ro gì ko ạ ?
Các cụ nói thêm cho e về ccmn để e mở mang thêm về cái này với
Chủ xây ko chuẩn thì ko có sổ riêng. Còn đứng chung sổ đất, càng nhiều căn càng phức tạp (nhờ ký đủ hết hơi chưa nói có người chết).
Khuyên cụ ko nên dính vào

longloan

Xe tăng
Anh em đang ở, có 1 giấy chung xong giấy chia ra cho từng hộ (đại loại kiểu đó). Vẫn ở oke, mua bán thoải mái.
Có điều là nhỏ, chật thôi (ít $ thì phải chịu, còn hơn đi thuê nay đây mai đó )
Mua bán vi bằng.
Ở ok.
Mua dễ bán lỗ nhìu thì dc ngay

longloan

Xe tăng
Diện tích sử dụng riêng theo căn hộ thì e chưa thấy bao giờ.ghi thế thì tách sổ luôn cho xong.
Thường e thấy sổ đỏ chung cho cả tòa thôi.