Hỏi các cụ về mốc lộ giới và toạ độ

quangskda

Xe tải
Em hỏi các cụ có kinh nghiệm về mốc này là như thế nào ạ? Em định mua miếng đất cạnh một trong 2 mốc này có sao không ạ?

Ha Quang Phuc

Xe đạp
Cái hình trên là mốc đường chuyền (DC). Nó dùng đo đạc, được dẫn từ mốc GPS nào đó quanh đấy để đo đạc thôi. Cơ bản là nó nằm lửng lơ bên ngoài chứ không nằm trên đất của ai đâu (nếu không có hốt nó đi cũng chẳng ai trách được).
Còn cái dưới là mốc lộ giới (chỉ giới đường đỏ), về cơ bản đất của cụ không được quá mốc đó (quá bao nhiêu mất bấy nhiêu). Cái này cụ cũng nên để ý thêm quy hoạch chỗ đó, vì có thể cụ được phép xây dựng từ cái mốc đó hoặc phải xây lùi lại bao nhiêu m tính từ mốc đấy tùy quy hoạch từng chỗ (chỉ giới xây dựng).

quangskda

Xe tải
Em thấy có bác hàng xóm doạ cái mốc toạ độ ở trên là tâm của 1 con đường chạy qua có phải không cụ?

Ha Quang Phuc

Xe đạp
Em thấy có bác hàng xóm doạ cái mốc toạ độ ở trên là tâm của 1 con đường chạy qua có phải không cụ?
Em đi làm đường mà chưa thấy ai đặt mốc DC ở tâm đường đâu cụ. Cơ mà em làm đường ngòai phố thôi, trong phố chưa làm nên không rõ được. Như em nói trên đó, là nó đặt lửng lơ ngoài phạm vi đất của ai đó (có thể không đặt được ở đâu nên đặt ở tâm đường- nếu thế khi làm đường mốc đó bị hốt đi, mà khi bị hốt đi người ta sẽ gửi mốc khác ngoài tâm đường để còn đo đạc nưa chứ)
Nhưng về cơ bản thì theo em cụ quan tâm đến mốc dưới hơn, nó liên quan đến chỉ giới đường đỏ cụ a.

thamvuky

Xe tăng
Cái hình trên là mốc đường chuyền (DC). Nó dùng đo đạc, được dẫn từ mốc GPS nào đó quanh đấy để đo đạc thôi. Cơ bản là nó nằm lửng lơ bên ngoài chứ không nằm trên đất của ai đâu (nếu không có hốt nó đi cũng chẳng ai trách được).
Còn cái dưới là mốc lộ giới (chỉ giới đường đỏ), về cơ bản đất của cụ không được quá mốc đó (quá bao nhiêu mất bấy nhiêu). Cái này cụ cũng nên để ý thêm quy hoạch chỗ đó, vì có thể cụ được phép xây dựng từ cái mốc đó hoặc phải xây lùi lại bao nhiêu m tính từ mốc đấy tùy quy hoạch từng chỗ (chỉ giới xây dựng).
e đang tìm hiểu cái này , nhà xây cao trên 19 m chỉ giới xây dựng phải lùi vào so với chỉ giới đường đỏ