[Funland] Hỏi các cụ về thủ tục thêm tên chồng vào sổ hồng

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cho dù mọi chuyện xảy ra, nếu bố mẹ thớt còn thì vẫn là người được gọi ra nhé.
Thằng nào dốt, chỉ là đang cả mảnh thì tài sản của thớt còn nửa mảnh, nửa mảnh đó vẫn phải gọi nhé!
Bác mới là thằng dốt ở đây bác trục ạ
Tôi đang nói vấn đề bác thớt có tài sản riêng tiền hôn nhân . đây mới là mấu chốt vấn đề . lỡ bác ta bị sao thì phải gọi các hàng thừa kế ra để xử lý . nếu thôi tôi chỉ nói là nếu 1 trong hàng thừa kế kia giở chứng thì mọi chuyện sẽ phức tạp
Còn tại sao bác thớt muốn người ck phải đứng tên đồng sở hữu thì chỉ bác thớt rõ . chúng ta cũng chỉ phỏng đoán và đưa ra các tình tiết có thể xẩy ra xung quanh chuyện này
Tôi đã từng va vào và chứng kiến những chuyện kiểu này lên.khá rõ .chỉ tham gia thêm thế thôi

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ đùa, bán tài sản riêng có được trước hôn nhân lại còn phải xin chữ ký thằng khác nữa à, còn quyền thừa kế của con thì liên quan gì ở đây, trừ khi người ta lập di chúc hoặc ngỏm thì mới nói đến chuyện đấy.
Bác ạ . nhà tôi bán cái xe đứng tên tôi họ bắt cả vợ tôi ra ký tên đó
Vợ tôi cũng có 1 thửa đất đứng tên cô ây ( tài sản tiền hôn nhân ) lấy tôi xong vì lý do kỹ thuật thửa đất này đổi từ sổ đỏ sang sổ hồng và trong sổ hồng thay mới vẫn đứng tên duy nhất của vợ tôi. Đến khi bán ra phòng công chứng họ bắt tôi phải đứng ký cùng .. Tôi thắc mắc là tài sản này kg phải của tôi. Họ nói ngắn gọn
1.. Trình giấy ly hôn ra
2.. Anh kg ký vào ..thì rất cả giải tán

Trục

Xe ba gác
Người OF
Bác ạ . nhà tôi bán cái xe đứng tên tôi họ bắt cả vợ tôi ra ký tên đó
Vợ tôi cũng có 1 thửa đất đứng tên cô ây ( tài sản tiền hôn nhân ) lấy tôi xong vì lý do kỹ thuật thửa đất này đổi từ sổ đỏ sang sổ hồng và trong sổ hồng thay mới vẫn đứng tên duy nhất của vợ tôi. Đến khi bán ra phòng công chứng họ bắt tôi phải đứng ký cùng .. Tôi thắc mắc là tài sản này kg phải của tôi. Họ nói ngắn gọn
1.. Trình giấy ly hôn ra
2.. Anh kg ký vào ..thì rất cả giải tán
Người sống đem so với người chết. =))

unitedkondom

Xe tải
Hình như có di chúc vẫn phải chia cho hàng thừa kế thứ nhất thì phải lão unitedkondom nhỉ?
Em đây, Durexxl kính chào các Lão, nik chính em được các Chã bảo dưỡng lốp bên thớt Ukraina mấy hôm :D :D :D
Chắc cụ nhầm.
Có di chúc mà vẫn phải chia cho người thừa kế ngoài di chúc thì... sinh ra cái di chúc để làm gì, sinh ra luật để làm gì. :P
Pháp luật quy định về những người sau đây sẽ được nhận di sản dù không có tên trong di chúc nhé các Lão (quan hệ với người để lại di sản):
- Bố mẹ (không tính bố mẹ vợ, bố mẹ chồng)
- Vợ/chồng hợp pháp (không tính vợ/chồng cũ, người yêu cũ hay người yêu đương nhiệm)
- Con: dưới 18 tuổi hoặc trên 18 nhưng hạn chế năng lực hành vi, mất khả năng lao động

Mỗi người trong nhóm trên, nếu còn sống tại thời điểm người để lại di sản chết, mà trong di chúc không có tên nhận di sản, thì pháp luật bảo vệ họ được 1 phần di sản có giá trị =2/3 của 1 xuất nếu chia theo luật (kỷ phần bắt buộc)

Em minh họa lại như này cho dễ hiểu nhá

Cụ A và Mợ B là vợ chồng hợp pháp
Con là B1 B2 B3
Bố Mẹ mợ B là BoB, MeB

A và B có tài sản chung trong hôn nhân là 300 tỷ
Một ngày đẹp giời Mợ B rớt máy bay, chết
Lúc này A còn sống, BoB còn sống, B1 19 tuổi, B2 16 tuổi và B3 12 tuổi

Một công chứng viên đến nhà làm thủ tục mở thừa kế, té ra mợ B đã di chúc lại toàn bộ tài sản cho em H đẹp trai là hướng dẫn viên CLB Salsa

Theo Bộ luật Dân sự 2015 và luật Hôn nhân Gia đình 2014, tài sản được xác định là di sản của mợ B là 1/2 khối tài sản chung trong hôn nhân của AB là 300 tỷ /2 = 150 tỷ

Nếu không có quy định về kỷ phần bắt buộc, thì toàn bộ 150 tỷ này sẽ ting ting vào tài khoản H salsa đẹp trai

Nhưng do có quy định bảo vệ quyền lợi của những người không phụ thuộc di chúc, ta sẽ có những người sau được nhận kỷ phần bắt buộc:
A, BoB, B2 (16 tuổi) B3 (12 tuổi)
B1 mặc dù rất tốt, nhưng rất tiếc, đã đủ 18 nên ...nhịn

Mỗi người trên được 1 xuất bằng nhau và bằng 2/3 xuất theo luật

Vậy xuất theo luật sẽ như thế nào?
Theo luật là nếu ko có di chúc, di sản của B sẽ chia đều cho tất cả mọi người thuộc hàng thừa kế thứ nhất đang còn sống thời điểm B chết
Hàng thừa kế thứ nhất theo luật có: bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi, chồng/vợ, con đẻ con nuôi
(Nuôi đúng thủ tục pháp luật nhé, không phải nuôi kiểu tăng gia)

Tại thời điểm B chết, hàng thừa kế thứ nhất của B còn: BoB, A, B1, B2, B3 (MeB đã chết trước)
Tức là có 5 người, 5 suất theo luật, mỗi 1 suất theo luật sẽ là 150 tỷ/5 = 30 tỷ

Như vậy 1 suất kỷ phần bắt buộc sẽ là 2/3 × 1 suất theo luật = 2/3×30 tỷ = 20 tỷ

Và A, BoB, B2, B3 mỗi người sẽ nhận 1 suất kỷ phần bắt buộc = 20 tỷ
Di sản của Mợ B lúc này sẽ còn: 150 tỷ - 4 suấtx20 tỷ = 70 tỷ

Và H salsa đẹp trai được ting ting 70 tỷ vào tài khoản

unitedkondom

Xe tải
Chào các bác! Cho e hỏi e có căn hộ tài sản riêng mua trước hôn nhân. Giờ e muốn cho tên chồng vào cần thủ tục gì ạ? Em không đi xin giấy xác nhận tình trạng độc thân thời điểm mua nhà có được không ạ? Em ngại xin bởi vì phường e toàn làm khó, bắt đi xin ông tổ trưởng xác nhận mà e đi khỏi đó lâu rồi. Ông tổ trưởng thì khó tính ko chịu cho ah.
Nếu chồng mợ không lèo nhèo yêu cầu và ko có lý do gì khác, thì mợ cứ để yên tên mợ ở đấy

Nhưng dù thế nào, khi giao dịch cái nhà đó sau này, mợ vẫn phải xác nhận tình trạng hôn nhân thời điểm sổ đỏ được cấp

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em đây, Durexxl kính chào các Lão, nik chính em được các Chã bảo dưỡng lốp bên thớt Ukraina mấy hôm :D :D :D

Pháp luật quy định về những người sau đây sẽ được nhận di sản dù không có tên trong di chúc nhé các Lão (quan hệ với người để lại di sản):
- Vợ/chồng hợp pháp (không tính vợ/chồng cũ, người yêu cũ hay người yêu đương nhiệm)
- Con: dưới 18 tuổi hoặc trên 18 nhưng hạn chế năng lực hành vi, mất khả năng lao động

Mỗi người trong nhóm trên, nếu còn sống tại thời điểm người để lại di sản chết, mà trong di chúc không có tên nhận di sản, thì pháp luật bảo vệ họ được 1 phần di sản có giá trị =2/3 của 1 xuất nếu chia theo luật (kỷ phần bắt buộc)

Con là B1 B2 B3
Bố Mẹ mợ B là BoB, MeB

Một công chứng viên đến nhà làm thủ tục mở thừa kế, té ra mợ B đã di chúc lại toàn bộ tài sản cho em H đẹp trai là hướng dẫn viên CLB Salsa

Theo Bộ luật Dân sự 2015 và luật Hôn nhân Gia đình 2014, tài sản được xác định là di sản của mợ B là 1/2 khối tài sản chung trong hôn nhân của AB là 300 tỷ /2 = 150 tỷ

Nếu không có quy định về kỷ phần bắt buộc, thì toàn bộ 150 tỷ này sẽ ting ting vào tài khoản H salsa đẹp trai

Nhưng do có quy định bảo vệ quyền lợi của những người không phụ thuộc di chúc, ta sẽ có những người sau được nhận kỷ phần bắt buộc:

Theo luật là nếu ko có di chúc, di sản của B sẽ chia đều cho tất cả mọi người thuộc hàng thừa kế thứ nhất đang còn sống thời điểm B chết
Hàng thừa kế thứ nhất theo luật có: bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi, chồng/vợ, con đẻ con nuôi

Tại thời điểm B chết, hàng thừa kế thứ nhất của B còn: BoB, A, B1, B2, B3 (MeB đã chết trước)
Tức là có 5 người, 5 suất theo luật, mỗi 1 suất theo luật sẽ là 150 tỷ/5 = 30 tỷ

Như vậy 1 suất kỷ phần bắt buộc sẽ là 2/3 × 1 suất theo luật = 2/3×30 tỷ = 20 tỷ

Đó là với người ngoài, còn người thuộc hàng thừa kế thứ nhất được nhận di chúc, thì họ có 2/3 xuất cộng phần dư à cụ?

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cười gì vậy .. Ai sống ai chết nhỉ . em.kg hiểu ý bác
Người sống xử lý theo luật cho người sống.
Người chết thì có luật dành cho người chết.
Hai cái không giống nhau.

Chichi1988

Xe máy
Hic. Các bác trả lời nhiều mà ko ai trả lời vô vấn đề e hỏi cả :(((((((

khanhtb

Xe điện
nên đây hỏi làm gì,ra công chứng họ tư vấn cho phút mốt là xong

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Hic. Các bác trả lời nhiều mà ko ai trả lời vô vấn đề e hỏi cả :(((((((
Em khuyên bác lên thẳng hành chính công và vào bàn phòng tài nguyên hỏi cho chuẩn nhất và nhanh nhất
Chứ bác nghe bọn e tham vấn thì vấn đề của bác sẽ đi theo nhiều hướng đấy ..vì mỗi ông mỗi phách . bác có mà u mê vì đọc tư vấn :D:D:D

LienPhuong

Xe điện
kg tài sản tiền hôn nhân chỉ có giá trị khi chưa kết hôn và tự mình định đoạt . còn đã lấy chồng và có con thì vẫn phải có chữ ký của người chồng vì liên quan tới vấn đề thừa kế của người con mà có thể ông chông phải giám hộ nữa và bên mua và bên công chứng họ muốn làm chặt chẽ tránh kiện tụng và bên tài nguyên họ cũng bắt phải thế vì đây là tài sản lớn họ kg muốn rắc rối về pháp lý
Thừa kế chỉ được đặt ra khi chủ sở hữu mất thôi chứ cụ. Thế ví dụ con trưởng thành rồi,ông bà muốn bán nhà của ông bà có cần chữ ký của con không, vì con là thừa kế mà?

hackspeed

Xe lăn
Chào các bác! Cho e hỏi e có căn hộ tài sản riêng mua trước hôn nhân. Giờ e muốn cho tên chồng vào cần thủ tục gì ạ? Em không đi xin giấy xác nhận tình trạng độc thân thời điểm mua nhà có được không ạ? Em ngại xin bởi vì phường e toàn làm khó, bắt đi xin ông tổ trưởng xác nhận mà e đi khỏi đó lâu rồi. Ông tổ trưởng thì khó tính ko chịu cho ah.
Ko thoát đc việc xin đâu mợ. Nhưng theo luật, ko có thủ tục xin ô bà tổ trưởng nào cả. Phường toàn đẻ ra thủ tục đấy

Rivers

Xe container

Con là B1 B2 B3
Bố Mẹ mợ B là BoB, MeB

Vậy là mình không có quyền để lại toàn bộ tài sản của mình cho chỉ một người à cụ.

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
em đã từng làm
- Cụ qua phường làm xác nhận trước khi đăng ký kết hôn cụ độc thân
- Xong cụ với chồng mang hồ sơ ra phòng công chứng ký văn bản nhập ts riêng vào ts chung
- Xong cụ mang qua vpdk đất đai quận nộp sang tên
Lưu ý em làm ở thanh xuân xưa họ thu em 0,5 % phí trước bạ nên mất kha khá tiền

gotoancau

Xe buýt
Ngày trước em mua đất của một gia đình, mảnh đất này do bố mẹ của bạn nữ tặng trước khi kết hôn (khi em mua bạn ấy cầm cả hợp đồng tặng khi đi làm công chứng), sau đó bạn ấy lấy chồng và bán lại mảnh đất này cho em (sổ vẫn chỉ có tên vợ). Khi ra công chứng họ vẫn yêu cầu chồng bạn ấy ký vào hợp đồng chuyển nhượng. Em làm công chứng ở Phòng CC số 1 chỗ Lê Văn Lương.

AnhViVu

Xe điện
Thừa kế chỉ được đặt ra khi chủ sở hữu mất thôi chứ cụ. Thế ví dụ con trưởng thành rồi,ông bà muốn bán nhà của ông bà có cần chữ ký của con không, vì con là thừa kế mà?
Sổ đỏ đứng tên ông bà thì chỉ cần ông bà ký. Còn sổ đỏ ghi Hộ Gia đình ông bà... thì lại khác.