Hỏi các Focuser HB về cách đi số S

Omnis

Xe đạp
Mình mới cưới em nó hơn một tháng nay, đi lại cũng kha khá mà chưa thử đi số S bao giờ các bác ạ. Lần trước đi lên Ba Vì còn đi số D nữa, tất nhiên là đi vẫn ok nhưng tốt hơn là mình làm chủ xe thêm một bước nữa thì tuyệt hơn các bác nhỉ :P

Vì tài mới cộng với không yêu khoa học nên em không dám cài số S đi vì không có manual đọc. Theo em thì khi gạt S ta vẫn đạp Phanh, lên số 1 rồi nhả phanh ra đi. Tiếp đó lên số bằng cách nào vậy các bác ? Vì lăn tăn không biết có phải đạp vào Phanh không, theo logic thì có lẽ chỉ cần nhả ga ra là có thể lên số, xuống số được nhưng vì không yêu khoa học nên em không muốn thử.

Các bác dạy em kỹ thuật này nhé ! Nhân đây có bác nào có lòng cho em mượn cuốn manual tiếng Việt của FF HB để em đem photo đọc chứ em download mấy cái manual của US thì thấy có nhiều các khác so với bản VN.

P/S: Đời em 2009 ạ 3:-O

chip179

Xe hơi
Cụ giữ nguyên chân ga (không cần chuyển sang phanh nếu đường vắng và cụ thấy an toàn), bấm nút trên cần số và gạt sang S (Sport). Khi đó số bán tự động sẽ tự hiển thị số tương ứng tốc độ trên màn hình. Trong quá trình tăng/giảm số cụ có thể giữ nguyên chân ga (xe không hề rung giật trong quá trình chuyển từ D sang S. Thường khi đổ đèo thì cụ đi chậm và chuyển xuống số thấp để giảm tải cho phanh xe. Xe tự động giảm số (để bảo vệ hộp số khi tốc độ chậm) nhưng không tự động tăng số.

Omnis

Xe đạp
Chờ mấy ngày có mỗi bác chip vào trả lời, chắc do bác trả lời đầy đủ quá nên anh em không ý kiến gì nữa ^_^ Cảm ơn bác nhé. Cái quan trọng nhất là "giữ nguyên chân ga" để chuyển sang S cũng như khi tăng/giảm số không cần nhả ga.

À, nó là "bán tự động" nên như bác nói câu cuối là dù có để S xe vẫn tự động giảm số khi nó thấy cần thiết, giờ em hiểu rồi :-D

traxoay

Xe buýt
Bác chip nói chuẩn rồi, hết ý kiến

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Mình mới cưới em nó hơn một tháng nay, đi lại cũng kha khá mà chưa thử đi số S bao giờ các bác ạ. Lần trước đi lên Ba Vì còn đi số D nữa, tất nhiên là đi vẫn ok nhưng tốt hơn là mình làm chủ xe thêm một bước nữa thì tuyệt hơn các bác nhỉ :P

Vì tài mới cộng với không yêu khoa học nên em không dám cài số S đi vì không có manual đọc. Theo em thì khi gạt S ta vẫn đạp Phanh, lên số 1 rồi nhả phanh ra đi. Tiếp đó lên số bằng cách nào vậy các bác ? Vì lăn tăn không biết có phải đạp vào Phanh không, theo logic thì có lẽ chỉ cần nhả ga ra là có thể lên số, xuống số được nhưng vì không yêu khoa học nên em không muốn thử.

Các bác dạy em kỹ thuật này nhé ! Nhân đây có bác nào có lòng cho em mượn cuốn manual tiếng Việt của FF HB để em đem photo đọc chứ em download mấy cái manual của US thì thấy có nhiều các khác so với bản VN.

Em đang dùng Mondeo 2.5, nên cơ chế chuyển số giữa FF HB và Mondeo tương tự nhau, em có vài lời chia sẽ cùng cụ:
- Khi đang D mà muốn chuyển sang chế độ S thì cụ cứ gạt cần só từ D sang S bình thường (ko cần phải giảm ga và đạp phanh). khi Muốn lên số cao hơn (VD: từ 3->4) thì kéo về (+) và ngược lại thì đẩy lên (-).
- Nếu dùng chế độ này thành thạo đi rất thích cụ ạh, đặc biệt rất tuyệt khi sd chế độ này để đi đường đèo núi.
- Khi chuyển sang chế độ S, cụ lưu ý (nếu chưa quen) lên số phải ngó vòng tua máy đó nha, ko quen mà thường xuyên dùng là dễ ảnh hưởng đến tuổi thọ hộp số.
Vài dòng chia sẽ cùng cụ ! ;)

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com

Cụ nên mượn ai đó quyển sách về đọc rồi thực hành, ngoài ra còn nhiều thứ khác cần đến sách như cài đặt lại kính, radio... cụ nên photo lấy 1 quyển..

Omnis

Xe đạp
Cụ nên mượn ai đó quyển sách về đọc rồi thực hành, ngoài ra còn nhiều thứ khác cần đến sách như cài đặt lại kính, radio... cụ nên photo lấy 1 quyển..
Vâng, thế nên post đầu tiên em cũng đã hỏi anh em có ai có quyển Manual tiếng Việt + có time rảnh em xin qua mượn đi photo ạ :-D

duongdat

Xe tải
Thế bình thường bác đi số nào :D ? Sao lại có đoạn: " Lần trước đi lên Ba Vì còn đi số D nữa, tất nhiên là đi vẫn ok nhưng tốt hơn là mình làm chủ xe thêm một bước nữa thì tuyệt hơn các bác nhỉ" hả bác :D ?

Thường thì bác cắm D là đi để đi về phía trước :D. Còn khi bác muốn nghịch, đi như số sàn ý, thì bác gạt cần sang S. Như các bác ở trên đã nói, bác tăng số thì gẩy cần lên, giảm số thì gẩy xuống. Bác lưu ý là đi xe thì cái đồng hồ vòng tua rất quan trọng. Em nhìn quen thì em nhìn đồng hồ vòng tua cũng ra gần đúng tốc độ xe rồi. Bác đừng để vòng tua lên tới vạch đỏ là được. Còn thường thì em để vòng tua trên 2000 là sang số tiếp, thi thoảng muốn ép tốc thì để lên 3000.

Cái số S này hữu dụng phết bác ạ. Đặc biệt có lần xe em bị chết bơm xăng, vòng tua máy không thể nào lên quá 1600 nên không thể tự động nhảy số được, may mà dùng số S này nên em vẫn chạy được từ Nghệ An về :D.

Nhin

Xe tải
Các bác cho em hỏi trường hợp này có kinh nghiệm gì không. Em đổ đèo khá dốc, không dài, FC HB lại không có chế độ đổ đèo, em sang S, chuyển về - và chạy ở số 1.

Tuy số 1 rồi mà do dốc và cua nên xe vẫn lao phăm phăm ngày càng nhanh nên vẫn phải rà phanh, mau mà ngắn chứ nếu dài phải rà phanh suốt thế thì nguy. Bác nào chạy rồi chia sẻ em ít kinh nghiệm làm chủ tốc độ khi đổ đèo bằng FC HB với.

vucanhtung

Xe tăng
Các bác cho em hỏi trường hợp này có kinh nghiệm gì không. Em đổ đèo khá dốc, không dài, FC HB lại không có chế độ đổ đèo, em sang S, chuyển về - và chạy ở số 1.

Tuy số 1 rồi mà do dốc và cua nên xe vẫn lao phăm phăm ngày càng nhanh nên vẫn phải rà phanh, mau mà ngắn chứ nếu dài phải rà phanh suốt thế thì nguy. Bác nào chạy rồi chia sẻ em ít kinh nghiệm làm chủ tốc độ khi đổ đèo bằng FC HB với.
Dùng số bán tự động để đỏ đèo chứ chế độ nào nữa cụ :) xe tiền ty có hỗ trợ đổ đèo nó cũng hãm bằng số và kết hợp phanh thôi.
Tình huống của cụ chắc cụ đùa chứ e đi tây bắc cũng chỉ đổ đèo ở số 2 với dốc ~10° thôi. Số 1 thì nó bò như con rùa chứ nhanh gì mà lo phải phanh nhiều :)

vawnsown

Xe tải
Dùng số bán tự động để đỏ đèo chứ chế độ nào nữa cụ :) xe tiền ty có hỗ trợ đổ đèo nó cũng hãm bằng số và kết hợp phanh thôi.
Tình huống của cụ chắc cụ đùa chứ e đi tây bắc cũng chỉ đổ đèo ở số 2 với dốc ~10° thôi. Số 1 thì nó bò như con rùa chứ nhanh gì mà lo phải phanh nhiều :)
FFi nửa tỷ cũng có chế độ đổ đèo cụ ợ ;)), dùng chế độ này máy gầm lên vòng tua nó vọt lên đến ~3000, vòng tua cao thế thì nó có đốt xăng để nuôi động cơ không nhỉ, nếu có thì xuống dốc lại còn tốn xăng hơn cả lên dốc? :-?

vucanhtung

Xe tăng
FFi nửa tỷ cũng có chế độ đổ đèo cụ ợ ;)), dùng chế độ này máy gầm lên vòng tua nó vọt lên đến ~3000, vòng tua cao thế thì nó có đốt xăng để nuôi động cơ không nhỉ, nếu có thì xuống dốc lại còn tốn xăng hơn cả lên dốc? :-?
Theo ngu ý của e thì chế độ đổ đèo ấy nó là sự kết hợp của việc dồn số thấp hơn và kết hợp phanh ở một số thời điểm để giữ tốc độ xuống dốc thông qua 1 nút bấm thôi. Khi chuyển chế độ số bán tự động của ffc hoàn toàn kiểm soát được tốc độ của xe, và e thấy sử dụng cần số còn chủ động hơn bấm nút ;).
Tốc độ - số - vòng tua trên xe số tự động liên quan chặt chẽ với nhau do máy tính của xe tính toán. Cụ đổ dốc 10° nó về số 2 là cũng 3000v rồi, máy gầm lên là đúng mà. Tốc độ thấp vòmg tua cao có khi còn tốn xăng hơn chạy tốc độ ấy nhưng lên dốc mà tua máy thấp cụ ạ, cụ chỉ đỡ phải phanh hơn thôi :)

Chỉnh sửa cuối:

Nhin

Xe tải
Sao em đổ dốc số 1 máy gầm lên và tốc độ vẫn ngày một cao hơn nhỉ? Chả lẽ xe em có vấn đề gì chăng?

kole-molet

Xe hơi
Trước em đi đền ông Bảy, có mấy đoạn đèo phải về đến số 1 và vòng tua lên khoảng 3000.
Em nghĩ là bình thường vì khi đó xe khá nặng (full tải 5 người), em cứ đổ đèo bình thường thi thoảng rà tí phanh cho xe nó chậm lại.

Omnis

Xe đạp
Hồi mới mua xe ấy mà, em chạy D nên đi lên BA VÌ cứ để D mà chạy thôi. Hôm qua em mới chạy Tam Đảo, em thấy rằng khi lên dốc số tự động nó cũng thông minh lắm, vì em kết hợp lúc D lúc S để thử xem đang D gạt sang S xem lên dốc máy nó đi số mấy thì thường thấy nó đi số 2, như vậy là ok đúng ý mình. Có cái xuống dốc thì nên chuyển qua S vì đôi khi xe trôi nhanh quá, gạt sang S xem thì nó để số 3, mình chuyển tay về 2 để máy nó bớt trôi nhanh đúng ý mình hơn.

Đôi điều rút ra sau khi kết hợp D và S hôm qua đi Tam Đảo ^_^

redrabbit

Xe đạp
Em đi FC 2013, em đổ đường đèo thì hay đi số 2 cho yên tâm. Tốc độ 30km/h. Tua máy lên tầm 2500v/phút thì có ổn không các cụ ? :D

duongdat

Xe tải
Xe em nhiều khi đổ đèo em còn phải chỉnh sang S để tăng thêm số :D, để D nó tự động hãm ở số thấp quá đâm chậm các bác ạ :P.

9558

Xe tải
Hay quá. Hóng thêm ý kiến của các cụ