Hỏi Các Pro Cách Căn Đường

ramada

Xe điện
Với em thì đúng là cảm giác, lúc đầu mới lái cũng tìm tòi tham khảo này nọ nhưng sau chả áp dụng được gì. Nhớ mỗi câu thầy dạy lái nói rằng căn theo mức độ nhìn thấy biển số xe đằng trước. Cơ mà cũng khó vì mỗi xe mình lái lại có độ cao thấp khác nhau. Đi lâu thành quen thô, bác cứ bình tĩnh

tainon

Xe điện
em vừa bị quệt bên phải ăn vào đúng độ 0.1cm.

hoangtruong0410

Xe đạp
Làm 2 cái vạch bên phụ, giống như khi tập bài hàng đinh ý

quatmo212

Xe điện
cách nhanh nhất là bay nhiều sẽ quen ạ (b)

TADITIME

Xe tải
Căn trước thì đơn giản nhất là cần 1 người làm mẫu. Cho 1 người đứng cách mũi xe tầm 40 cm, mình ngồi trong xe xem nhìn thấy đến vị trí nào (giả sử nhìn thấy đến đầu gối chẳng hạn). Sau đó, khi đi xe ngoài đường thật, khi nào mình nhìn thấy xe trước ở độ cao tương đương (với đầu gối của người làm mẫu) thì biết là khoảng cách với xe trước là 40 cm. Em không khuyến khích các cụ chừa khoảng cách ngắn hơn, để lỡ xe trước có depart tụt dốc thì còn khoảng trống dự phòng.

Căn trái / phải thì lùi + nhìn gương hậu, căn sau thì chơi cảm biết lùi.
Thày em cũng dạy hệt như cụ ạ !

thanhgamo

Xe container
Khi nào thấy khuất quá thì nhổm mông cao lên để soi, bên trái xe thì thò đầu ra ngoài, bên phải thì nhờ người ngồi cạnh thò đầu ra xi nhan. Em fun tý chứ em dính nhiều điểm chết bên phải phết, nhất là những khi đi đường xa về, mỏi mệt phải đưa xe vào chỗ để chật hẹp

lagor

Xe tải
quen xe và cảm giác thôi àhh

rgvmen

Xe container
Cụ ra hàng đồ chơi xe hơi lắp một bộ cảm biến 500k vào ba đờ xốc trước, căn làm gì cho mệt mà lại yourmost như xe xịn ấy :D

HuyKien

Xe tải
Cụ cứ đi nhiều là quen ! Còn muốn nhanh phải luyện...Tạo vật chuẩn trên mặt đường và treo cao ngang các điểm quanh thân xe để tập căn...căn Trái, Phải, Trước, Sau...đè hàng đinh...cảm giác quen rồi thì chính xác đến 5,10 Cm ....Chúc mau có cảm giác..

hieubui

Xe tải
Mới ra đường thì cứ chừa bên phải nhiều chút mà đi. Gặp cái nào không chắc thì cứ thắng mà đạp, từ từ mà đi. Vài tháng là sẽ tự tin hơn thôi :)

superdrives

Xe điện
Em mới mua chiếc latciti về đi tết .mà sao em thấy căn đằng trước khó quá .lúc thì gần lúc thì xa quá.cái lắp cabo cao không nhìn thấy cản trước đâu nên khó căn chính xác.em nhờ các cụ có kinh nghiệm chi giáo .cảm ơn các cụ nhiều.
Cái này thì chỉ ước lượng bằng mắt tương đối thôi cụ ạ. Cụ lấy cái gậy thẳng dóng ở điểm nhô nhất của mũi xe (badersoc) xem nó cách điểm cụ nhìn thấy xa nhất trên mặt capo là bao nhiêu cm rồi vào ngồi sau tay lái nhìn và in vào bộ nhớ. Lúc nào cần thì lôi trí nhớ tưởng tượng ra lúc mình đo đấy sau đó căn non hơn 1 chút là an toàn. Nói trung là đầu óc hình học không gian cần được phát huy ở đây!

hieubf

Xe hơi
mỗi xe một khác, căn như nhau là chết chắc cụ ạ, cảm giác về vòng quay của xe mà lái thôi :)

cucho

Xe tăng
Căn đường với lái xe :((.
Đây là 1 vấn đề gặp phải của tất cả các lái xe, cho những ai đã phải trải qua ngày đầu cho đến khi thạo, tự tin. Sự khác biệt chỉ là ở chỗ nhanh hay chậm, người có năng khiếu thì nhanh và ngược lại. Tuy nhiên kiểu gì cũng phải trải nghiệm rồi mới tự tin được
Có ai đó nói rằng "cứ đụng nhiều thì khắc biết" ý này cũng không phải là nói cho vui, thực tế là thế đó
Vậy phải làm gì để giảm "đụng" mà vẫn tiến bộ?
Sẽ có 3 trạng thái chính để đi đến thành thạo
1/ Thao tác, điều khiển trong xe sao cho thuần thục để ko cần nhìn cũng biết nút nào ở đâu để vận hành trơn tru. Ta gọi là "làm chủ điều khiển"
2/ Cảm nhận được tốc độ , sức mạnh động cơ và mọi thay đổi khi có tác động điều khiển. Ta tạm gọi là " Làm chủ vận hành"
3/ Cảm nhận tốt xung quanh toàn xe sao cho nếu có va chạm nhẹ bên hông trái của xe thì cũng như chạm vào hông mình. Nếu đạt đến mức này thì coi như người và phương tiện liền khối về cảm nhận dẫn đến đánh giá các khoảng cách tương đối đúng. Ta tạm gọi là "làm chủ phương tiện"

Việc căn đường sẽ dơn giản hơn nhiều khi bạn đã làm chủ phương tiện. Cảm nhận mỗi người là rất khác nhau nên không có biện pháp nào là vạn năng cả. Tất cả những gợi ý về đánh dấu trên nắp ca bô hay cần gạt nước, thẳng hướng chân côn ...... đều làm bạn thụ động, phụ thuộc . Mà bạn biết đấy, tình huống giao thông là luôn biến động không ngừng, không bao giờ "tĩnh " . Tuy nhiên vẫn có cách để tham khảo
- Hai bên: Bạn phải nhớ như in khuôn hình nhìn từ ghế lái ra ngoài trong đầu bạn. rồi đặt hai cọc tiêu tự làm hai bên để tiến lên, đi qua. sau đó dùng lại ra khỏi xe để xác định xem hình chụp trong trí nhớ của bạn với thực tế sai số bao nhiêu. Tập vài lần sẽ có Key của bạn.
- Khoảng cách trước- sau: Bạn giả định vật chắn sau là tường hay vật cản bằng cọc tiêu tự chế. sau đó lùi tiến và tự đánh giá khoảng cách. Sau đó , dứt khoát phải ra khỏi xe kiểm tra bằng mắt khoảng cách thực tế. Vài lần sẽ có key của bạn. (kinh nghiệm chi xe sedan dừng đèn đỏ: cứ không nhìn thấy biển số của 2b là cách đuôi xe đó khoảng 2cm)
- Ôm cua: có mỗi cách là ôm nhiều sẽ ôm tròn. Không có biện pháp nào vạn năng cả.

Nếu bạn muốn tiến bộ nhanh. Bạn phải tích cực luyện cảm giác về cự ly của mình theo các phán đoán của riêng mình, bằng hương pháp của mình....rất riêng, khó gợi ý. Nhưng chắc chắn phải tích cực luyện tập đánh giá cự ly kết hợp kiểm nghiệm cự ly thực tế bằng cách ra khỏi xe ktra bằng mắt nếu có thể.

Chúc bạn nhanh tiến bộ và tự tin để còn thưởng thức

cugieo

Xe tăng
thường lùi thì có camera, chẳng lẽ khi căn phải lắp camera trước, đi nhiều sẽ quen nhiều bác tài xế lâu năm đôi khi căn đường cũng không chuẩn.

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cái này đi nhiều rùi quen hết cụ lo gì :D Nếu cụ mới mua xe thì cứ chạy bình thường, ví dụ hôm nay cách nó 1 khoảng, thấy bình thường, ngày mai tiến gần hơn 1 tí không sao, ngày kia ngày kìa cứ tiền thêm 1 ít :D Dần dần khác quen ạ :D Em còn 1 cách chẳng mấy ai dùng ạ, là nếu đỗ sau xe khác nếu muốn biết sát hay chưa thì cụ đá đèn cái nhìn thấy ngay :D

anhtho

Xe ngựa
Cái này đi nhiều rùi quen hết cụ lo gì :D Nếu cụ mới mua xe thì cứ chạy bình thường, ví dụ hôm nay cách nó 1 khoảng, thấy bình thường, ngày mai tiến gần hơn 1 tí không sao, ngày kia ngày kìa cứ tiền thêm 1 ít :D Dần dần khác quen ạ :D Em còn 1 cách chẳng mấy ai dùng ạ, là nếu đỗ sau xe khác nếu muốn biết sát hay chưa thì cụ đá đèn cái nhìn thấy ngay :D
Cách của cụ hay đấy, em cũng dùng và em dự nhiều người dùng.
Chú ý,khi chớp đèn mà ko thấy gì là đã có va chạm !

kienvinh

Tháo bánh
Em tưởng cụ Anhtho bị xe nhập vào người rồi chứ còn phải căn xe à =))

Căn đằng trước khá khó, em tập căn mãi mà vẫn còn dư đến 20 phân.

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cách của cụ hay đấy, em cũng dùng và em dự nhiều người dùng.
Chú ý,khi chớp đèn mà ko thấy gì là đã có va chạm !
Em ít khi đi xe con, đầu dài căn đường khó :D Mà cách này đi trời tối mà đá đèn lên còn nhìn rõ cả xe mình luôn ạ :D

auto_nd

Xe tăng
thanks các cụ share thông tin hữu ích, em lái mới thấy rất bổ ích :)