Hỏi Các Pro Cách Căn Đường

Thảo luận ý kiến mà 1 số Bác chém gió cười buồn chết. Xe Gầm cao như 5 -7 chỗ thấy hết Capo thì không nói làm gì. Xe 4 chỗ thấp ko thấy thì căn qua điểm cuối của kính trước hoặc gạt nước. Dừng xe ngồi tư thế thoải mái căn xem từ điểm căn đến chỗ dừng cách Khoảng bao nhiều. Vài lần là Ok ngay. Chuẩn trong tấm 30 - 60 CM

anhtho

Xe ngựa
Căn đường chủ yếu là cảm giác xa, gần. Các cụ thử che 1 mắt đi là cảm giác xa/gần hầu như bị mất, không dám căn luôn.

newmatiz2007

Xe hơi
Em mới mua chiếc latciti về đi tết .mà sao em thấy căn đằng trước khó quá .lúc thì gần lúc thì xa quá.cái lắp cabo cao không nhìn thấy cản trước đâu nên khó căn chính xác.em nhờ các cụ có kinh nghiệm chi giáo .cảm ơn các cụ nhiều.
xe sau cách xe trước khi nao` cụ ngồi trong xe nhìn ra ngoài thấy khuất tay gạt mưa của minh thì dừng , còn đâu cụ muốn vỉa hơn tí nữa thì cụ phải sơn vài lần vỏ ba đờ xốc bảo đảm cụ sẽ có kinh nghiệm dần he he , giống iêm ngày xưa ý ma` :)
chúc cụ thành công :D

tailetran

Xe máy
Cụ chủ thớt cứ mua bảo hiểm thân vỏ..căn mạnh dạn thì sẽ thành quen thôi ợ...!

Diboj

Xe hơi
Hàng Đinh
Thông thường cụ quan sát độ rộng vệt bánh xe mình, quan sát sơ bộ tim bánh trước tới tim vô lăng, thông thường quan sát thấy đủ rộng lọt xe sau đó chỉ căn bên lái là OK, bên phụ căn theo gương chiếu hậu, cái này cứ đi sẽ quen

Căn khoảng cách trước
Lấy mép kính làm phía trong xe căn ước lượng đằng trước khoảng 1.3m là rộng rãi, cụ quên cái cản trước đi ngồi lùi lại cho nó thoải mái

hieubui

Xe tải
1 cách nữa, tương đối thôi, là nhìn vô lăng so với đường. Thông thường chiều rộng vô lăng so với đường bên ngoài cũng tương đương với chiều rộng của xe.

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Các cụ cứ bảo căn đường dựa vào nhìn gạt nước hay vô lăng vô liếc em cứ thấy buồn cười thế nào ấy ạ. Em không có ý gì đâu nhưng mà em sợ lúc đường đông chứ chằm chằm cái vô lăng với cái gạt nước thì có mà tông vào xe trước rùi không bít. Căn trước thì chủ yếu là cảm giác thui chứ cần gì phải nhìn này nhìn nọ. Mà đi đường bình thường này mình đỗ cách xe trước dư dải ra cho nó lành chứ cần gì phải căn sát làm gì ạ. Căn bên phụ thì cũng theo ước lượng hết chứ cần gì phải nhìn gương, xe con đầu nó dài ra gương nhìn thấy thế nào được đâu ạ. VD phải đi giữa 2 xe đỗ song song, cụ nhìn ước lượng xem, nếu cảm thấy xe mình vào vừa thì cụ cứ căn sát bên tài thì bên phụ nó khác lọt ạ-(Cái này là em lấy kiến thức đi xe tải nặng ra-nhưng mà em nghĩ chắc cũng áp dụng vào xe con được, tại em quen ngồi cabin xe tải rùi nhìn thấy nó còn khó hơn cả xe con) :))

theway

Xe tải
Em thích xe 7 chỗ một phần vì căn đường dễ :D

bipboemlaxichlo

Xe điện
tham gia với các cụ tý ạ
theo em thì muốn căn được đường thì việc đầu tiên mình phải tìm hiểu về thông số kỹ thuật của chiếc xe mình chẩm bị đi đã.mà điều này em dám chắc khoảng 95% các cụ ở đây( theo tự nhiên nhé) trước khi bước lên 1 chiếc 4b đều không biết chiếc 4b nó dài rộng bao nhiêu mà cùng lắm là khoảng khoảng.
và khoảng 50% không biết khi mình ngồi lên xe là đang ngồi ở vị trí nào chính xác trong chiếc xe và chân '' Côn '' nằm ở chỗ nào của chiếc xe.
vậy nếu muốn căn tốt thì cần phải '' ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG ''.mà cái này đều có trong chương trình đào tạo lái xe của tất cả các trung tâm đào tạo.
nhưng gần như tất cả THẦY và HỌC viên đều '' QUÊN '' ko nhắc đến bài học này ạ
em xin mạo phép nói như vậy

dungpiagox9

Xe đạp
Đơn giản nhất nhìn đuôi xe trước và đầu xe mình. Vừa khuất không nhìn thấy đuôi xe trước là phanh lại là bảo đãm an toàn

oggynybyn

Xe đạp
Cụ chỉ cần ủi vào mông vài thằng đi trước là vài pữa nữa sẽ canh đường như siêu nhân lun. E nói đùa thôi nha.
E ngĩ muốn canh tốt thì cụ lái lâu sẽ có cảm giác và tự canh tốt thôi ak. Thân!

chitom

Xe tăng
Cả mặt trước và sau xe em điều bị xước, em vẫn chưa đi sơn lại, đơn giản là vì em tiếc tiền :P và "cảm giác" của em chưa chuẩn :D

BreakingNews

Xe đạp
Góp vui tý

Căn trái xe: vạch kẻ đường ăn vào kính xe khoảng 1 gang tay là lốp trái đã gần chạm vạch rồi (chưa cắn vạch đâu nhé)

Căn phải xe: vạch đường thông thường ăn vào giữa lái.

Căn đầu xe: còn nhìn được biển số là ok. Thông thường căn chiều cao xe trước khoảng 0,5m là ok

Căn đuôi xe khi lùi: khi nào còn nhìn được nắp capo xe phía sau qua gương chiếu hậu trong xe là vẫn ok.

Đi giữa đường: muốn đi chính xác giữa 2 vạch kẻ đường, các bác phải cảm giác làm sao mình đang ngồi chính giữa đường ở đoạn cách đầu xe khoảng 30m.

Lưu ý: các thông số trên có thể khác từng loại xe. Đây là kinh nghiệm xe của tôi. Tôi có thể phóng xe vào giữa 02 xe phía trước, mỗi bên gần chạm gương mà vẫn ok, vấn đề là phải căn được từ xa.

Các bác cứ đứng im xe rồi cho ai đó đứng ở những vị trí đằng trước xe để biết những điểm chết là có kinh nghiệm ngay.

Chỉnh sửa cuối:

ronie1407

Xe tải
Kinh nghiêm lúc đầu của em: mấy lần đầu đi xe thì cứ căn nếu cảm giác chỗ nào ko an toàn thì dừng xe xuống xem còn khoảng cách bao nhiêu tới mũi, có đi tiếp được ko? cứ thế cỡ 5-6 lần là cụ cảm giác xe của mình ngon ngay thôi ạ! :) ...

Lacetti thì cụ cứ chiến thoải mái, chẳng may lần nào cảm giác hơi kém có quệt tí thì gom gom lại ta làm bảo hiểm :) ... Cái vụ này nó tí ti ấy mà cụ ... chẳng có gì ngại đâu miễn sao cụ đi chậm, chắc ....

lee9

Xe máy
Em mới mua chiếc latciti về đi tết .mà sao em thấy căn đằng trước khó quá .lúc thì gần lúc thì xa quá.cái lắp cabo cao không nhìn thấy cản trước đâu nên khó căn chính xác.em nhờ các cụ có kinh nghiệm chi giáo .cảm ơn các cụ nhiều.
kinh nghiệm cho người mới lái là cái gạt nước nó ngang với biển số xe trước thì là khoảng cách an toàn
đừng so với biển xe tải và xe công nhé

stratocaster

Xe đạp
Cái này ko có công thức chung mà theo em là do lái lâu nên quen xe, xe với người như một. Nếu ko quen xe thì thao tác sớm một tí, ko già quá sát quá mà húc *** quệt sườn xe.

Kia-forever

Xe tải
Thế hồi xưa cụ lấy bằng kiểu gi? :-??