[Funland] Hỏi cách giảm công suất quạt treo tường

Cụ chia sẻ thêm đi :D
Các phương án xử lý với chi phí rẻ đều nhiều hạn chế, kém ổn định, kém bền. Còn làm để chạy ổn ổn cần đầu tư với chi phí lớn, cồng kềnh. Vì thế trong trường hợp này nên thay sang loại quạt dùng động cơ DC không chổi than (ngoài thị trường có thể được gọi bằng cái tên khác theo cấu tạo, marketing, ...) hoặc quạt có đường kính cánh nhỏ hơn (hoặc thay cánh quạt đường kính nhỏ hơn cho quạt đang dùng có tác dụng giảm lưu lượng gió nhưng đã phù hợp mong muốn của cụ chưa thì thử mới biết).

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Mấy cụ kinh nghiệm thậc, ko hỏi người ta đang dùng quạt có mạch điều khiển từ xa hay quạt giựt dây mà cứ auto hướng dẫn gắn triết áp rồi tụ nhằm làm giảm tua quạt ;));
Ứng xử nhanh nhất là bán cho kẻ khác hoặc mang gắn chỗ khác, hoặc treo quạt ra vị trí xa hơn. Sau đó mua quạt mitsubishi hoặc treo tường điện cơ cánh bản ro có công suất dưới 50w là sẽ êm và phù hợp phòng ngủ.
Mấy cái thể loại tên shapr, toshiba…em thấy giống media có đặc điểm là quay nhanh, nhiều gió nên ồn ko phù hợp phòng ngủ.

lqvinh

Xe hơi
Mà nhà em đợt vừa rồi thay bằng quạt treo của CHANG HONG rồi, rẻ mà nó chạy êm hơn mấy ông sải cánh to
có cụ nào dùng thử cái này chưa ạ? E cũng muốn giảm tốc độ cho cái quạt Mitshu, bật kèm điều hòa đang bị lạnh quá

beomap2

Xe container
Phòng ngủ cứ dùng quạt nội địa Nhật, đổi nguồn, cánh 30, bao êm, không phải suy nghĩ

Phuctx

Xe tải
Em toàn chơi pana/kdk

Hương Vi

Xe máy
Website
giaydantuonghanquoc.net.vn
Quạt thường thì làm gì có IC. Mà nếu quạt điều khiển từ xa thì IC liên quan gì đến cái này. Nói thay IC cứ như thay cái tụ ấy, chỉ cần cái kéo với cuộn băng dính???
Biết thì hãy tư vấn cụ/mợ ạ.
Dạ em xin thưa Mợ là mợ biết thì hãy phát biểu ạ . Quạt bác chủ thớt nói là treo tường gió to không phải quạt mini bác nhé . Dạ bác cứ hỏi chị GG đi xem quạt có IC không ạ . Đừng vội phát biểu khi chưa rõ ngọn nguồn mợ ạ

beomap2

Xe container
Dạ em xin thưa Mợ là mợ biết thì hãy phát biểu ạ . Quạt bác chủ thớt nói là treo tường gió to không phải quạt mini bác nhé . Dạ bác cứ hỏi chị GG đi xem quạt có IC không ạ . Đừng vội phát biểu khi chưa rõ ngọn nguồn mợ ạ
Thì bạn cứ cho biết luôn quạt Sharp có IC gì, thay bằng IC gì, giảm công suất từ bao nhiêu W xuống bao nhiêu W?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dễ ợt và rẻ bèo là lấy cái túi nilon (loại bọc áo, chăn giặt về ý) rồi chùm lên bầu quạt, rồi tuỳ theo nhu cầu cần gió nhiều hay ít mà đục nhiều hay ít lỗ cho gió hút vào và thoát ra.

Các bác cứ cầu kỳ, bày đặt tốn kém quá ạ

Các phương án xử lý với chi phí rẻ đều nhiều hạn chế, kém ổn định, kém bền. Còn làm để chạy ổn ổn cần đầu tư với chi phí lớn, cồng kềnh. Vì thế trong trường hợp này nên thay sang loại quạt dùng động cơ DC không chổi than (ngoài thị trường có thể được gọi bằng cái tên khác theo cấu tạo, marketing, ...) hoặc quạt có đường kính cánh nhỏ hơn (hoặc thay cánh quạt đường kính nhỏ hơn cho quạt đang dùng có tác dụng giảm lưu lượng gió nhưng đã phù hợp mong muốn của cụ chưa thì thử mới biết).
Mấy cụ kinh nghiệm thậc, ko hỏi người ta đang dùng quạt có mạch điều khiển từ xa hay quạt giựt dây mà cứ auto hướng dẫn gắn triết áp rồi tụ nhằm làm giảm tua quạt ;));
Ứng xử nhanh nhất là bán cho kẻ khác hoặc mang gắn chỗ khác, hoặc treo quạt ra vị trí xa hơn. Sau đó mua quạt mitsubishi hoặc treo tường điện cơ cánh bản ro có công suất dưới 50w là sẽ êm và phù hợp phòng ngủ.
Mấy cái thể loại tên shapr, toshiba…em thấy giống media có đặc điểm là quay nhanh, nhiều gió nên ồn ko phù hợp phòng ngủ.

Cún em

Xe buýt
vâng ạ.

NguyenChum1219

Xe tăng
Qua lướt shopee tìm cái cục điều tốc, nhưng nói chung là cứ làm cái quạt treo chang hong nó có sải cánh tầm 25cm có khi ổn, đẹp lại rẻ chỉ tầm 500k loại có khiển.

Cún em

Xe buýt
- Trên các quạt bình thường sử dụng chuyển đổi số bằng bấm nút hay giật dây thì không có một cái IC nào cả.
- Trên các quạt sử dụng điều khiển từ xa thì có IC trên bảng mạch điều khiển. Nhưng IC này dùng để điều khiển các chức năng trên cái bảng mạch đấy. Nếu thay IC này bằng IC khác loại thì quạt sẽ không làm việc được vì nó không phù hợp thông số. Việc thay IC này nếu thợ điện tử có đủ đồ nghề mà tay nghề kém còn loay hoay mãi không được, nói gì đến mấy ông không có đồ nghề gì, chỉ có cái kìm, cái kéo với cuộn băng dính???
- Muốn tăng/giảm tốc độ chuẩn, êm ái, không có tiếng kêu tiếng ù thì lắp thêm biến tần, để thay đổi tần số dòng điện cấp, dẫn đến thay đổi tốc độ vòng quay của động cơ, dẫn đến thay đổi độ mạnh/yếu của quạt. Cách này có thể điều khiển vô cấp (tức muốn mạnh yếu như thế nào cũng được, chỉ cần vặn triết áp). Tất nhiên biến tần khá đắt, đắt hơn cái quạt nhiều lần, và đấu nối cũng rất phức tạp (dù phức tạp cũng dễ hơn thay IC nhiều lần) nên chả ai dở hơi dùng cách này đối với quạt mát. (Trong công nghiệp thì dùng rất nhiều)
- Thay tụ (dùng tụ có điện dung bé hơn) để thay đổi góc từ trường của cuộn khởi động, làm giảm lực từ khởi động làm tốc độ quạt quay sẽ chậm hơn. Tuy nhiên vì góc của lực từ không đúng sẽ làm quạt chạy bị nóng và có tiếng kêu.
- ...
- Mợ có biết cái IC trong quạt điều khiển từ xa là cái gì không? Nó không phải là cái cục đen đen to như cái bao diêm có 2 cái dây điện thò ra ngoài đâu ạ.