Thảo luận Hỏi cách tháo bánh xe pkl khi đi đường xa một mình

moonlight

Xe tăng
Thành lốp pkl rất cứng, ko tháo tay được đâu!(loại ko săm nhé).
Và nếu có tháo thay được giữa đường thì phải lấy 1/3 chén xăng đổ vào trong lốp, quay bánh cho xăng tráng đều mặt trong rồi châm lửa đốt, hơi xăng cháy nổ bụp 1 phát mới đủ áp để ép thành lốp vào lazang cho kín hơi, sau đó mới bơm, chứ bơm đạp hay bơm cắm tẩu bơm cả ngày cũng vô ích (xăng nó chỉ nổ bụp phát kín hơi là tắt chứ ko sợ cháy xe đâu cc nhé)
Nhưng vì thành lốp cứng nên nếu lốp đã rách xác định phải thay thì cứ để kệ cmn thế mà chạy, xe chỉ lạng lạng chút trên đường đẹp thôi, đường xấu thì ko nhận ra đâu. Chạy thêm vài trăm km vô tư!

Danhthu89

Xe đạp
Thành lốp pkl rất cứng, ko tháo tay được đâu!(loại ko săm nhé).
Và nếu có tháo thay được giữa đường thì phải lấy 1/3 chén xăng đổ vào trong lốp, quay bánh cho xăng tráng đều mặt trong rồi châm lửa đốt, hơi xăng cháy nổ bụp 1 phát mới đủ áp để ép thành lốp vào lazang cho kín hơi, sau đó mới bơm, chứ bơm đạp hay bơm cắm tẩu bơm cả ngày cũng vô ích (xăng nó chỉ nổ bụp phát kín hơi là tắt chứ ko sợ cháy xe đâu cc nhé)
Nhưng vì thành lốp cứng nên nếu lốp đã rách xác định phải thay thì cứ để kệ cmn thế mà chạy, xe chỉ lạng lạng chút trên đường đẹp thôi, đường xấu thì ko nhận ra đâu. Chạy thêm vài trăm km vô tư!
Theo kinh nghiệm 1 đồng chí trên fb thì lốp rách ( ko to quá ) thì lấy keo 502 dán tạm ( xì hết hơi rồi bôi keo) rồi bơm lên vẫn đi dc vài chục km , đủ để tìm nơi bán lốp sửa xe

Cái khó là tìm chỗ có lốp để thay thôi vì lốp pkl ( em đang quan tâm rebel 300 ) ko dễ kiếm lắm

takafumi

Xe buýt
Nhu cầu tháo cả bánh ra thì kinh rồi!!!
Người chạy chuyên nghiệp cũng chả mấy khi nghĩ đến

X113

Xe buýt
Tôi lúc mới chơi cruiser cũng đã có ý nghĩ như vậy, và sao vài chuyến xuyên việt và phượt Campuchia solo thì đây là cách tôi chuẩn bị tinh thần:

1. Với xe lốp không săm thì bạn mua bộ vá dùi (tìm google bộ vá xe stop and go), nếu bị dính đinh thì bạn dùng.
2. Ban có thể tráng lốp không săm keo chống đinh. Nếu dính đinh trong lúc đi phượt thì chỉ việc rút ra là nó tự kín lại. Tôi làm ở Lộc Phát lốp chống đinh. Tầm 3 triệu 2 bánh tùy xe.
3. Mua bảo hiểm của bọn zuttoride.vn. Cái này bảo hiểm trong nước thôi. Hỏng xe thì họ mang pickup đến kéo về chỗ sửa cho bạn.
4. Găm đạn, tầm 5-10 triệu, nếu có biến thì thuê pickup của dân địa phương để họ chở về chỗ nào sửa được

Cá nhân tôi lúc đầu chơi xe lốp có săm nên không làm được cách 1, sau khi đổi sang lốp không săm thì tôi làm cách 2. Cách 3 thì mới nghe nói chưa thử. Cách 4 là cách tôi chuẩn bị cho mỗi chuyến đi xa (trước khi thay lốp không săm). Rất may là chưa bị làm sao.

Nếu bị toang to như bạn nghĩ thì chỉ có cách gọi cứu hộ chở xe về cửa hàng để thay lốp thôi.

Trong 3 năm chơi pkl, tôi đi tầm 4 vạn km (chạy hàng ngày và phượt) mới bị dính đinh 2 lần trong hà nội, rất may là đinh nhỏ nên hôm sau mới phát hiện. Tôi bơm lên và đủ chạy ra hàng sửa xe để vá.

Túm lại là thích thì chơi, không phải nghĩ nhiều. Cứ có tiền trong túi thì chả sợ bố con thằng nào cả.
Thích nhất câu cuối của cụ :D

takafumi

Xe buýt
Thay lốp ko cần tháo bánh à bác ?
1. Trả lời câu của bạn: thay lốp thì cần tháo bánh.
2. Làm rõ câu của tôi: xác suất cho việc bạn nêu ra cực thấp, nên không phải tới mức nghĩ mà đau đầu. Hãy xem các trả lời phía trên để biết thậm chí xác suất cán đinh nó cũng thấp như thế nào. Nên không thể vì việc nhỏ ấy mà đau đầu được.
Với cái ví dụ bạn nêu lên, thì nếu bạn thay lốp bạn có biết rằng việc kiếm được 1 cái lốp cho xe PKL trong hoàn cảnh ấy nó còn khó hơn nhiều so với việc kiếm 1 cái xe để chở xe PKL của bạn về.
Giả sử bạn vẫn nói là tôi mang theo lốp đi ấy: thì với trường hợp bạn đi phượt ở hoàn cảnh ấy (nghĩa là đem theo 2 cái lốp trước sau cho xe PKL của bạn) mà lại đi 1 mình thì bạn đã là tay lão luyện lắm rồi, trên đây chắc ít người như thế được, bạn không cần hỏi nữa mà còn lên cho kinh nghiệm ấy.
Thân!

Danhthu89

Xe đạp
1. Trả lời câu của bạn: thay lốp thì cần tháo bánh.
2. Làm rõ câu của tôi: xác suất cho việc bạn nêu ra cực thấp, nên không phải tới mức nghĩ mà đau đầu. Hãy xem các trả lời phía trên để biết thậm chí xác suất cán đinh nó cũng thấp như thế nào. Nên không thể vì việc nhỏ ấy mà đau đầu được.
Với cái ví dụ bạn nêu lên, thì nếu bạn thay lốp bạn có biết rằng việc kiếm được 1 cái lốp cho xe PKL trong hoàn cảnh ấy nó còn khó hơn nhiều so với việc kiếm 1 cái xe để chở xe PKL của bạn về.
Giả sử bạn vẫn nói là tôi mang theo lốp đi ấy: thì với trường hợp bạn đi phượt ở hoàn cảnh ấy (nghĩa là đem theo 2 cái lốp trước sau cho xe PKL của bạn) mà lại đi 1 mình thì bạn đã là tay lão luyện lắm rồi, trên đây chắc ít người như thế được, bạn không cần hỏi nữa mà còn lên cho kinh nghiệm ấy.
Thân!
Ok bác, chỉ là phòng những trường hợp khẩn cấp xảy đến thôi , biết đâu bất ngờ bác êi

https://m.kenh14.vn/kinh-hai-so-luong-dinh-duoc-thu-gom-tren-ql51-dip-nghi-le-30-4-1-5-o-dong-nai-20190501153055843.chn

Jamebonds

Xe container
bác toàn lo hão, cứ lo kiếm tiền mua xe, chọn xe rồi sử dụng đi, khi nào cần phải thay lốp khắc có thằng biết cách tháo ra để thay.
Còn nếu lo quá xa như bác thì nên đau đầu nghĩ tiếp "Nếu nó tháo dc bánh xe ra rồi mà nó ko có thiết bị tháo lốp ra khỏi vành thì làm thế nào"
Lo đúng đấy ạ, như con e chạy bằng cầu về vùng quê ko biết tháo sao nổi

ChryslerFan

Xe tải
Thích nhất câu cuối của cụ :D
Cám ơn cụ. Để minh chứng to câu nói của tôi mà cụ thick, mời cụ đọc bài về chuyến phượt ngẫu hứng Campuchia của hai bố con tôi. Vì xe là lốp có săm và khả năng tháo bánh vá lốp là không thể trên đường nên tôi tính đến khả năng nếu xe bị hỏng lốp thì thuê một quả pickup chở đến biên giới. Rất may là không có chuyện gì xẩy ra :)

TraiKhongSo

Xe tăng
Các cụ chơi xe to ở đây đều đã có câu trả lời
Cháo chỉ xin bổ xung thêm là cụ ko nên cố tìm câu trả lời cho câu hỏi của cụ làm gì
vì xe to kê gạch kèm vài nâng cũng nên nhưng ko phải tiệm nào cũng có máy ra lốp
Chạy xe 2b to ko khác đi 4b tẹo nào, thậm chí còn tốn kém hơn cả 4b ( cả về CF phụ tùng lẫn công xá đới ạ )

Danhthu89

Xe đạp
Các cụ chơi xe to ở đây đều đã có câu trả lời
Cháo chỉ xin bổ xung thêm là cụ ko nên cố tìm câu trả lời cho câu hỏi của cụ làm gì
vì xe to kê gạch kèm vài nâng cũng nên nhưng ko phải tiệm nào cũng có máy ra lốp
Chạy xe 2b to ko khác đi 4b tẹo nào, thậm chí còn tốn kém hơn cả 4b ( cả về CF phụ tùng lẫn công xá đới ạ )
Quan trọng nhất vẫn là tìm lốp thay khi gặp xự cố mới là khoản khoai nhất bác nhể :D, mặc dù hi hữu xảy ra

bongxu.

Xe tăng
Đây là 1 mẹo cho aem nhé

Lợi dụng chống nghiêng xe để kê đầu gắp sau lên,dùng dây thít để cố định thắng trước chống bị trôi xe.
Ngoài ra khi ko may bị đổ xe mà 1 mình khí dưng lên thì dùng cách quay lưng tì hông để lợi dụng thế gánh xe dậy