Hỏi cách tiết kiệm tiền đô

khonglaaica

Xe điện
thế thì lỗ chứ lãi thế nào đc cụ nhể, lãi vay bao giwof chả cao hơn lãi cho vay.
Cụ vẫn chưa hiểu hết.
Lãi suất vay cầm cố STK luôn luôn thấp hơn lãi suất cho vay thông thường. Và trong trường hợp này sẽ thấp hơn lãi suất gửi

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cỡ trên 10k thì mới nên dành thời gian suy nghĩ, chứ số Đô đó thì chênh lệch không bao nhiêu đâu ạ.

Còn việc gửi Usd để có lãi thì qui trình là vầy
- Gửi USD
- Cầm cố sổ tiết kiệm đó để vay ra Tiền Việt
- Rồi lấy tiền Việt đó gửi lại
- Lãi có được là phần chênh lệch giữa khoản lãi tiết kiệm của tiền Việt và khoản lãi phải trả cho khoản vay từ USD

Cụ thể : gửi 1.000 đô (không có lãi) , vay ra được khoảng 20tr, làm sổ tk 20tr
Lãi suất vay là 3%, lãi suất gửi lại tiền Việt là 6%, chêch lệch 3%
20tr x 3% / 12 tháng = 50.000 đồng / tháng
Cụ ơi làm gì có chuyện ngân hàng cho mình vay mà ls thấp hơn mình gửi tk được. Đợt trc e có 200củ đang gửi tk ls 7% định rút ra thì họ bảo cầm cố rồi hết hạn rút. Cầm ls cũng 9% vậy là mình phải trả cho họ -2 % chứ m có được lợi đâu

khonglaaica

Xe điện
Cụ ơi làm gì có chuyện ngân hàng cho mình vay mà ls thấp hơn mình gửi tk được. Đợt trc e có 200củ đang gửi tk ls 7% định rút ra thì họ bảo cầm cố rồi hết hạn rút. Cầm ls cũng 9% vậy là mình phải trả cho họ -2 % chứ m có được lợi đâu
Cụ phải hiểu đây là cầm số STK USD, vay ra tiền Việt, lãi suất sẽ thấp

ZEZIK

Xe tải
Bên em Việt Á Bank đang có chương trình tốt dành cho đô đấy ạ, từ 2.5 - 3.5% . Các cụ có nhu cầu thông tin em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

anhvuagribank

Xe đạp
E ví dụ cụ thể cho các cụ hiểu nhé.
Cụ mở sổ tiết kiệm 50k USD bên Agribank với lãi suất là 0%/năm. Sau đó cụ cầm cố để vay, số tiền được vay = 80% Giá trị sổ x tỷ giá quy đổi.
Chẳng hạn tỷ giá đang là 23.000vnd/usd thì cụ sẽ vay tối đa = 80% x 50.000 x 23.000 = 920.000.000 đ
Cụ vay theo kỳ hạn nào thì Ngân hàng sẽ tính theo lãi suất kỳ hạn tương ứng của tiền gửi VND
Lãi suất tiền gửi 1 tháng hiện tại là 4,1%/năm là thấp nhất, vì vậy cụ nên đăng ký vay cầm cố sổ tiết kiệm thời hạn vay là 1 tháng với lãi suất cho vay là 4,1%
920 triệu này cụ mở sổ tiết kiệm kỳ hạn 12 tháng tại Agribank với lãi suất hiện tại là 6,7%, hoặc cụ có thể gửi ở các Ngân hàng khác có lãi suất huy động cao hơn.
Cứ hết 1 tháng cụ lại ra Agribank làm thủ tục vay lại (do thời hạn vay là 1 tháng), đóng tiền lãi vay và ký giấy vay lại là xong.
Thân ái!

Ngoc.Vpbank

Xe tải
Website
chungminhtaichinh247.com.vn
E ví dụ cụ thể cho các cụ hiểu nhé.
Cụ mở sổ tiết kiệm 50k USD bên Agribank với lãi suất là 0%/năm. Sau đó cụ cầm cố để vay, số tiền được vay = 80% Giá trị sổ x tỷ giá quy đổi.
Chẳng hạn tỷ giá đang là 23.000vnd/usd thì cụ sẽ vay tối đa = 80% x 50.000 x 23.000 = 920.000.000 đ
Cụ vay theo kỳ hạn nào thì Ngân hàng sẽ tính theo lãi suất kỳ hạn tương ứng của tiền gửi VND
Lãi suất tiền gửi 1 tháng hiện tại là 4,1%/năm là thấp nhất, vì vậy cụ nên đăng ký vay cầm cố sổ tiết kiệm thời hạn vay là 1 tháng với lãi suất cho vay là 4,1%
920 triệu này cụ mở sổ tiết kiệm kỳ hạn 12 tháng tại Agribank với lãi suất hiện tại là 6,7%, hoặc cụ có thể gửi ở các Ngân hàng khác có lãi suất huy động cao hơn.
Cứ hết 1 tháng cụ lại ra Agribank làm thủ tục vay lại (do thời hạn vay là 1 tháng), đóng tiền lãi vay và ký giấy vay lại là xong.
Thân ái!
Lãi 12 tháng của Agribank đợt này cao cụ nhỉ, lên gần ngang mấy ngân hàng cổ phần rồi :)

GTSpeed

Xe tăng
Cụ ơi cụ phải phân tích rạch ròi ra, cái cụ nói là cái mà ngân hàng B được hưởng và cụ nói đúng thật. Ngân hàng không phải trả lãi cho cụ A và đem tiền đó đi cho vay hoặc đi gửi chỗ khác để hưởng chênh lệch. Cái này là nghiệp vụ kinh doanh của ngân hàng mà cụ. kể cả cụ B không phải gửi STK $ mà gửi STK VNĐ, Ngân hàng B trả cụ A ls 7%/năm đi, xong tiền đấy ngân hàng B đem đi cho vay với ls 10% là chuyện bình thường mà.
Còn tại sao mà phải sinh ra cái việc cho vay dựa trên STK $, vì nhà nước hiện đang không chế trần ls gửi tiết kiệm $ là 0%, các ngân hàng không thể để lãi STK $ là 1 hay 2 % được nên phải sinh ra cái kiểu vay này để huy động $ từ dân chúng.
Cụ là khách hàng cụ chỉ cần quan tâm là cụ vay ăn chênh được lãi suất (như các bạn khác đã giải thích), và STK $ của cụ vẫn giữ được để lúc nào cụ cần thì bán $ đó.
Em làm ở VCB, cũng có nhiều khách muốn giữ $ trong giai đoạn hiện tại và muốn được hưởng chút lãi suất thì sẽ làm phương án vay này. Em sẽ inbox cụ cụ thể - SĐT em là 096.6886.026
e có tầm 25k, bác ib em dc k

ducvietbuild

Xe đạp
Nhà cháu đã đọc rất kỹ từ hôm nọ cho đến nay mà chưa dám ll ai vì thấy có nhiều cái rất khả nghi. Ai lừa được nhà cháu thì cũng phải là cao thủ
Không lừa gì cụ nhé, nghe qua thì thấy vô lý vì lãi xuất vay lại nhỏ hơn lãi xuất gửi nhưng thực tế là các Ngân Hàng chỉ cho vay cầm cố STK đô là lãi suất thấp thôi ( các loại vay khác lãi xuất sẽ cao hơn) , mục đích để kéo khách hàng gửi đô ( còn vì sao NH muốn kéo khách hàng gửi đô thì không bàn đến nhé). Do NHNN quy định lãi xuất tiền gửi đô là 0%, các NHTMCP phải dùng hình thức này để lách. Tuy nhiên gửi đô - vay tiền - gửi tiền kiểu này cũng có rủi ro nhé:
1. Gửi bất kỳ loại tiền gì ở NH đều có rủi do ( VD: NH phá sản, các trường hợp bất khả kháng...)
2. kể cả khi NH đó hoạt động ổn đinh, xã hội ổn định vẫn có rủi ro sau:
a. Ngân hàng điều chỉnh lãi xuất, lúc ban đầu lãi suất vay cầm cố STK đô< lãi suất gửi nhưng sau vài tháng NH điều chỉnh lãi suất vay cầm cố sổ TK đô > lãi tiền gửi, nếu bạn vẫn tiếp tục vay và tiếp tục gửi thì đương nhiên là sẽ lỗ, nếu bạn không vay nữa và khoản gửi của bạn chưa đến ngày đáo hạn (vì thường phải gửi kỳ hạn dài thì mới có lãi suất cao) thì nghĩa là bạn phải rút trước hạn, khi đấy sẽ chỉ được tính lãi không kỳ hạn rất thấp ( đương nhiên là thấp hơn lãi bạn vay NH bằng cầm cố sổ TK đô) như vậy bạn cũng lỗ, để không lỗ thì bạn vẫn phải duy trì sổ tiết kiệm cho đến ngày đáo hạn và bán đô để trả nợ khoản vay và bạn sẽ không giữ được đô.
b. Trường hợp NH không điều chỉnh lãi suất đến mức lãi suất vay cầm cố sổ TK đô > lãi suất gửi nhưng vì bạn cần tiền buộc phải rút mà khoản gửi của bạn chưa đến hạn, giống như trên bạn cũng chỉ được tính lãi không kỳ hạn rất thấp -> cũng lỗ.

KL: việc gửi đô lấy sổ rồi cầm cố vay lãi suất thấp rồi lại gửi tiết kiệm lấy lãi suất cao hơn là có thật những có thể chỉ trong 1 khoảng thời gian nào đó và Nếu bạn có khoản đô dư chắc chắn không dùng đến trong khoảng thời gian dài ( bằng kỳ hạn bạn định gửi ngân hàng bằng chính khoản vay của ngân hàng) thì mới nên sử dụng cách này.

Bichngoctran

Xe tải
Nhà cháu đã đọc rất kỹ từ hôm nọ cho đến nay mà chưa dám ll ai vì thấy có nhiều cái rất khả nghi. Ai lừa được nhà cháu thì cũng phải là cao thủ
thế e cũng k hiểu cụ mở bài này ra với mục đích gì.

cbst

Đi bộ
Thưa các cụ nhà cháu gà lắm nên ko rành rẽ. Cháu có 1.000 $ thôi. Muốn hỏi các cụ là trong nước giờ gửi tiền $ thì lãi suất chỉ có 0% thì coi như chả được cái vẹo gì khi đi gửi tiền. Nếu muốn gửi vào ngân hàng của nước ngoài, ví dụ ngân hàng của Mỹ thì làm cách nào để gửi nhỉ, ở nước ngoài lãi suất có cao không ạ
Không có cách nào cho cụ ở VN mà mở tài khoản tiết kiệm ở nước ngoài đâu nhé. Cụ chỉ mở tài khoản ở nước ngoài khi đi làm ở bên đó, có visa lao động, có người thân, hoặc du học. Còn trong điều kiện bình thường thì không thể mở nhé, có một số bank ở Châu Âu hoạt động theo mô hình mới, đẩy mạnh kênh online thì còn cho mở tài khoản thanh toán chứ tài khoản tiết kiệm là không luôn.
Cái thứ 2 là nếu có mở được thì lãi suất tiền đô bên đó cũng rất thấp thậm chí còn âm lãi vì họ xem để tiền như vậy là nhờ ngân hàng giữ hộ, mỗi năm ngân hàng thu phí. Nơi nào có lãi thì lãi thấp chỉ cỡ 1-2% vì toàn là nước phát triển lạm phát giữ mức thấp, không có chuyện lãi cao như VN. Các nước đang phát triển mới có lãi cao.
Cuối cùng là ở mỹ người dân không xem việc gửi tiền trong bank là đầu tư nên không quan tâm lãi suất, đầu tư ra tiền có mua bất động sản, cổ phiếu, cổ phần công ty start-up, mua tiền điện tử... chứ ko có gửi tiền

Cuti0907

Xe hơi
Cụ ơi cụ phải phân tích rạch ròi ra, cái cụ nói là cái mà ngân hàng B được hưởng và cụ nói đúng thật. Ngân hàng không phải trả lãi cho cụ A và đem tiền đó đi cho vay hoặc đi gửi chỗ khác để hưởng chênh lệch. Cái này là nghiệp vụ kinh doanh của ngân hàng mà cụ. kể cả cụ B không phải gửi STK $ mà gửi STK VNĐ, Ngân hàng B trả cụ A ls 7%/năm đi, xong tiền đấy ngân hàng B đem đi cho vay với ls 10% là chuyện bình thường mà.
Còn tại sao mà phải sinh ra cái việc cho vay dựa trên STK $, vì nhà nước hiện đang không chế trần ls gửi tiết kiệm $ là 0%, các ngân hàng không thể để lãi STK $ là 1 hay 2 % được nên phải sinh ra cái kiểu vay này để huy động $ từ dân chúng.
Cụ là khách hàng cụ chỉ cần quan tâm là cụ vay ăn chênh được lãi suất (như các bạn khác đã giải thích), và STK $ của cụ vẫn giữ được để lúc nào cụ cần thì bán $ đó.
Em làm ở VCB, cũng có nhiều khách muốn giữ $ trong giai đoạn hiện tại và muốn được hưởng chút lãi suất thì sẽ làm phương án vay này. Em sẽ inbox cụ cụ thể - SĐT em là 096.6886.026
e có khoảng 1 củ to.bác tư vấn e với

Chứng chỉ tiền gửi của Mẽo giờ cao nhất đang là 2.45% cho thời hạn 1 năm. Tính ra còn ổn hơn vay đi vay lại ở VN như các cụ nói nhỉ

quasin3000

Xe tăng
Cỡ trên 10k thì mới nên dành thời gian suy nghĩ, chứ số Đô đó thì chênh lệch không bao nhiêu đâu ạ.

Còn việc gửi Usd để có lãi thì qui trình là vầy
- Gửi USD
- Cầm cố sổ tiết kiệm đó để vay ra Tiền Việt
- Rồi lấy tiền Việt đó gửi lại
- Lãi có được là phần chênh lệch giữa khoản lãi tiết kiệm của tiền Việt và khoản lãi phải trả cho khoản vay từ USD

Cụ thể : gửi 1.000 đô (không có lãi) , vay ra được khoảng 20tr, làm sổ tk 20tr
Lãi suất vay là 3%, lãi suất gửi lại tiền Việt là 6%, chêch lệch 3%
20tr x 3% / 12 tháng = 50.000 đồng / tháng
Nếu em gửi 1tr đô thì (1.000.000/1.000)x50k đồng/tháng=50.000 k đồng. Bảo đảm không mất giá tiền đồng, lại có 50 tr.

Nhưng chẳng làm giàu được.