Hỏi chỗ mua Dầu phanh và nước làm mát cho CAP

RacerF1

Xe hơi
Chào các cụ,
Chả là hôm nay nhà cháu kiểm tra mấy các thông số an toàn tối thiểu cho xe thì thấy mức dầu phanh và mức nước làm mát đã xuống dưới MIN nhưng lạ cái là chẳng thấy cái đèn trên taplo nhà cháu nó cảnh bảo gì cả, nhưng để cẩn thận nên cháu vẫn muốn đổ bổ xung cho nó LÀNH. Vậy nhờ các cụ có kinh nghiệm mách giùm cháu chỗ mua dầu phanh và nước làm mát, nhân thể các cụ mà biết thì cho cháu xin luôn thông tin về giá cả để tiện tham khảo...
Cảm ơn các cụ nhiều..

SCTV

Xe hơi
Cụ ra hãng cho lành cụ ợ,
Dầu phanh đổ không cùng chủng loại với nhau là cụ còn khổ hơn.
Việc của cụ ra hãng 10p xong.
Nước làm mát thiếu thì cụ cứ nước LAVIE tinh khiết cụ đổ, đến mức MAX là ok.

*Leo

Xe hơi
Chào các cụ,
Chả là hôm nay nhà cháu kiểm tra mấy các thông số an toàn tối thiểu cho xe thì thấy mức dầu phanh và mức nước làm mát đã xuống dưới MIN nhưng lạ cái là chẳng thấy cái đèn trên taplo nhà cháu nó cảnh bảo gì cả, nhưng để cẩn thận nên cháu vẫn muốn đổ bổ xung cho nó LÀNH. Vậy nhờ các cụ có kinh nghiệm mách giùm cháu chỗ mua dầu phanh và nước làm mát, nhân thể các cụ mà biết thì cho cháu xin luôn thông tin về giá cả để tiện tham khảo...
Cảm ơn các cụ nhiều..
Đèn check thỉnh thoảng có nháy đấy chắc cụ ko để ý . khẩn trương bổ sung đi cụ (b)

RacerF1

Xe hơi
Đổ nước Lavie cũng được hả các cụ... thế mà nhà cháu xem Manual thì nó hướng dẫn là dùng dung dịch Dex cool...ác cái là nhà cháu chả biết mặt mũi cái Dex cool đó nó ra sao mà kiếm mua nó ở đâu...:102:

CAP_bl

Xe điện
Bác cứ ra hãng cho yên tâm, vụ dầu phanh và nước làm mát này sẽ thay sau 40000 km, còn bình thường có thiếu thì bổ sung thôi.

bluestar2006

Xe container
Cái này không được ạ. Nước khoáng xịn nhiều muối và chất khoáng đấy - uống nhiều có sỏi thận thì chết. Bác chơi Aquafina nhé - nước tinh lọc thôi.

dangtieubinh96

Xe đạp
Đổ nước Lavie cũng được hả các cụ... thế mà nhà cháu xem Manual thì nó hướng dẫn là dùng dung dịch Dex cool...ác cái là nhà cháu chả biết mặt mũi cái Dex cool đó nó ra sao mà kiếm mua nó ở đâu...:102:
Nước làm mát DEX Cool cần thiết nếu bác ở xứ lạnh như Mỹ, Pháp. Nước DEX .. này ko đông thành đá dù nhiệt độ xuống dưới -0°C (âm độ)

Mùa đông, nếu dùng nước thường như LaVie hay Aqua thì nước đong đặc thành nước đá ==> dẫn đến bị bễ radiateur (thiết bị làm nguội máy)

Nếu bác dùng Lavie thì nhớ đừng lên SaPa khi trên đó có tuyết .... nếu ko bác sẽ tốn tiền nhiều lắm đấy ....

Nước rửa kiếng cũng cùng nguyên tắc ....

Chỉnh sửa cuối:

BigC

Xe tăng
dầu phanh nếu với (cũng hiếm khi lắm) thì bác phải đổ thêm đúng loại đang có trong xe nên bác cần vào hãng.
Nước làm mát thì: thực sự có thể đổ thêm nước tinh khiết vào vì trong két nước đã có dung dịch làm mát rồi, mình chạy ở VN cũng không ngại chuyện đông nước trong két đâu.
Nếu bác thay mới hoàn toàn nước làm mát thì em khuyên bác thế này: Bác không nên mua nước làm mát linh tinh (loại lon sắt 500ml là 1 ví dụ). Lý do là: nước đấy không có etylen glycol (chất này giúp cho quá trình giải nhiệt nhanh hơn). Bác nên tìm mua loại có etylen glycol mà thay. Trong loại có etylen glycol thì lại có 2 loại được bán trên thị trường:

Loại 1: Concentrate coolant: loại này mua về bắt buộc phải pha với nước theo tỉ lệ 1:1 hoặc 1:2 rồi mới được đổ vào két (nhiều bác không pha, đổ nguyên chất cho tốt, điều này không đúng ạ)
Loại 2: Ready mix or Pre Mix coolant: loại này mua về cứ đổ vào, không phải pha chế gì, không rắc rối. em khuyên bác nên mua loại này cho dễ sử dụng.

Hy vọng thông tin của em có ích cho bác

hp650028

Xe buýt
dầu phanh chưa chắc cứ đổ thêm đựoc đâu, mà cần phải kiểm tra tại sao dầu phanh vơi, có thể do má phanh mòn quá cần phải thay, vào hãng kiểm tra rồi thay má kiểm tra mức đàu luôn

Ông Cò

Xe buýt
Người OF
Nước làm mát DEX Cool cần thiết nếu bác ở xứ lạnh như Mỹ, Pháp. Nước DEX .. này ko đông thành đá dù nhiệt độ xuống dưới -0°C (âm độ)

Mùa đông, nếu dùng nước thường như LaVie hay Aqua thì nước đong đặc thành nước đá ==> dẫn đến bị bễ radiateur (thiết bị làm nguội máy)

Nếu bác dùng Lavie thì nhớ đừng lên SaPa khi trên đó có tuyết .... nếu ko bác sẽ tốn tiền nhiều lắm đấy ....

Nước rửa kiếng cũng cùng nguyên tắc ....
Bổ sung thêm chứ có phải Lavie hay Aqua nguyên chất đâu mà sợ đông thành đá.
Bản thân xe đã đổ nước dung dịch làm mát chống đông từ trước nên bổ sung thêm Lavie khi hao nước (do bốc hơi chứ không phải do thủng hệ thống làm mát) thì vẫn chả sao cả.

dangtieubinh96

Xe đạp
Bổ sung thêm chứ có phải Lavie hay Aqua nguyên chất đâu mà sợ đông thành đá.
Bản thân xe đã đổ nước dung dịch làm mát chống đông từ trước nên bổ sung thêm Lavie khi hao nước (do bốc hơi chứ không phải do thủng hệ thống làm mát) thì vẫn chả sao cả.
Hà tiện vài chục tới chừng có vấn đề tốn chục triệu thì méo mặt :102:

Nguyen Hai Nam

Đi bộ
bên em đang cung cấp nước làm mát thương hiệu lucca, bác quan tâm ới em
dầu phanh chưa chắc cứ đổ thêm đựoc đâu, mà cần phải kiểm tra tại sao dầu phanh vơi, có thể do má phanh mòn quá cần phải thay, vào hãng kiểm tra rồi thay má kiểm tra mức đàu luôn

phuchung11a3

Xe buýt
góc trên bên phải màn hình máy tính của cụ
đừng làm liều nha cụ :D nước mát là dùng nước mềm chứ ko dùng nước cứng đâu ạ :D
cụ mà dùng nước khoáng trong đó có nhiều chất khoáng + kim loại là nhanh bị oxi hoá dàn ống đồng dẫn nước lắm đấy, đi thông lại két nước mất công lắm ạ :)

binhtrang

Xe hơi
Caltex của cụ này dùng ngon lắm ạ