[Funland] Hội chứng nhà cao tầng

TSTA

Xe container

View phòng ngủ nhà e đây.
Em bị hội chứng xuống nhà mặt đất mà ko phải khu biệt thự, an ninh tốt, sạch sẽ là ko chịu đưocj. Lại phải mò về nhà.

Chung cư ko đánh đồng các loại với nhau đc. Chung cư phải có tiện ích mặt đất mới sướng. Xuống đất là cả 1 quần thể phục vụ công việc, ngân hàng, vui chơi, ăn uống, con cái học hành. Chứ xuống đất là ra đường thì chán lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Ngỗng già

Xe buýt
em lên Sài Gòn thấy bác em tận dụng từng m2 để cho thuê mà khiếp. Cầm mấy chục triệu một tháng nhưng ở chen chúc, về nhà chắc chỉ để ngủ. Lỡ cháy nổ thì xong đời. Mà bác có thiếu tiền đâu.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Lại thớt mổ bò cc & nhà đất à😂. Ở cc đương nhiên thích hơn nhà đất cùng tầm tiền. Ở Cc sạch sẽ hơn, an ninh, nhiều tiện ích ... Nhưng cũng ko ít cc thiếu chỗ để xe, thang máy ít chậm, mật độ cao nên nhộm nhoạng... Ở đâu cũng có cái hay cái dở. Cháu ở cc ghét nhất là làm j cũng phải xin phép, mỗi lần về có đồ đạc j nhiều nặng bê lên rất mệt, h cao điểm lại phải đợi thang máy, ko có ko gian riêng.

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Em thấy cc mức độ độc lập/ tách biệt với hàng xóm cao hơn nhà đất. Nhưng nói về hàng xóm thì cc hay nđ (như nhà em) cũng chỉ thân vài nhà thôi, còn lại xã giao là chính. Còn "hội chứng" thì em k có :D :D.

Langthang_Mercedes

Xe container
Có căn cc như thế thì thường cuối tuần họ lại xả stress ở 1 căn villa, biệt thự nào đó rồi, hội chứng nhà cao tầng nào nhiễm nổi vào người họ, e đang đề cập đến những khu tổ ong chia căn nhỏ đến siêu nhỏ kìa
Dưới đất 3-40 vuông, ngõ 2 xe máy tránh nhau còn khó, xây cao ngất thì dell biết bị hội chứng gì. Tiền ít cứ đòi hít dầu thơm đâu ra.

lanhpham

Xe điện
Giờ làm gì kiểu làng xóm nữa, e ko thích ,thích thì đưa vk con đi chơi, đi du lịch cần quái gì phải làng xóm phức tạp, nhậu nhẹt karaoke ầm ĩ, mà khéo khi nhậu say còn oánh nhau nữa

Langthang_Mercedes

Xe container
Điều hoà 24/7 thì tốn tiền điện lắm. Lương công nhân như e thì ko ở cc nổi
Dưới đất nóng gấp 3 lần chung cư, nhà em 4 mặt đều có cửa sổ vẫn nóng hơn chung cư tầng 10 ngay bên cạnh, không bật điều hoà chỉ mỗi cách ngâm mình trong nước.

vnhn

Xe tăng
Nhà đất thì thiếu gì nhà ngoài trừ cái sân thượng ra thì 24/24 là phải bật đèn. Ở thế ko hiểu phát sinh hội chứng gì nhỉ??? Chung cư thì ngoài khu royal thiết kế như hâm thì bây giờ ít nhiều các phòng cũng có cửa sổ. Diện tích có nhỏ nhưng cứ có gió, ánh sáng là ăn đứt khối căn nhà đất nhưng cao vút tầm mây rồi. Bọn nước ngoài sang đây toàn hỏi em chúng mày sống trong cái nhà nhỏ hẹp thế ko thấy có cảm giác gì à :))

Mriru

Xe hơi
Cảm nhận cá nhân, ở loanh quanh nội thành Hà Nội, cái hài lòng của cả các cụ mặt đất và chung cư đều đang bị xâm thực rất nhanh, tệ là nó đang theo chiều hướng đi xuống. Ở mặt đất thì có cái cảm giác đầu đội trời, chân đạp đất, tất cả là của mình. Tuy nhiên, vẫn cần rào dậu cửa gỗ cửa kính kín, nóng như hôm nay kô dám mở các cửa với lí do trộm, muỗi, chuột, bụi. Chưa kể, chung quanh đường phố, đường ngõ dần hỏng rất nhanh do đào bới, cài đặt dây nhợ, nước điều hòa nhỏ mãi thành rêu, bày biện lấn chiếm cây cối, xe cộ đi về tranh nhau chỗ đỗ. Ở chung cư thì được tí cảm nhận hiện đại, có bảo vệ, thang máy, tầng hầm xe, hai hay ba hoặc bốn bề ngó ra thấy phố phường nhấp nhô mái tôn và thùng nước Toàn Mỹ khi nhìn từ trên cao. Tuy nhiên, cũng lại câu chuyện xuống cấp nhanh, hầm xe thì góc nước chảy bên cạnh đám dây điện chưa rõ đấu thêm gì, nhà trên ngấm nước xuống nhà dưới muốn sửa nó cũng cà khịa không cho bảo đụng kết cấu, thang máy thấy cũ đi hàng ngày do tần suất và cách thức sử dụng của đại đa số người ở. Tạm thời, bức tranh cho các cụ ở mặt đất khoảng hơn 10 tỷ chút, và các cụ trên trời khoảng 4 tỷ chút là vậy, dù có thể quan sát là chưa toàn cảnh. Còn các cụ có mức chi cao hơn cho chỗ đi về thì lại ở một chương khác.

Coxetang

Xe tải
Tiền các bác bao nhiêu thôi. Ở hà nội thì nhà nào biết nhà ấy

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nhà e thì đủ cả, nhà phố, biệt thự nhỏ vườn cây, và chung cư hiện đang ở cả
Với e, ở HN e thích ở chung cư, nhưng e thích các căn rộng >110 m2 tầng thấp view vườn hoa, đài nước, cây xanh, full tiện ích bơi gym tennis vv, dưới chân, chứ chung cư ở tầng cao quá với e e k hợp dc ko làm quen dc với csong ở trên cao vì cũng đã phải bán 2 căn cc tầng rất cao đi rồi (may là lãi)
Ở nhà đất mùa này nóng và ẩm kinh lắm, cứ hầm hập, bthg cuối tuần e xuống nhà đất ở mà dạo ko dám xuống

phuongmit

Xe cút kít
Thớt này nhà đất với cc lại bổ nhau vỡ đầu. Nhưng có bổ nhau thì hãy so sánh cùng tầm tiền, cùng toạ độ nhé các cụ k có chửi nhau cả năm luôn =))

Coxetang

Xe tải
Nhà e thì đủ cả, nhà phố, biệt thự nhỏ vườn cây, và chung cư hiện đang ở cả
Với e, ở HN e thích ở chung cư, nhưng e thích các căn rộng >110 m2 tầng thấp view vườn hoa, đài nước, cây xanh, full tiện ích bơi gym tennis vv, dưới chân, chứ chung cư ở tầng cao quá với e e k hợp dc ko làm quen dc với csong ở trên cao vì cũng đã phải bán 2 căn cc tầng rất cao đi rồi (may là lãi)
Ở nhà đất mùa này nóng và ẩm kinh lắm, cứ hầm hập, bthg cuối tuần e xuống nhà đất ở mà dạo ko dám xuống
Nhà bác giàu thế làm căn chỗ sungroup ở hồ tây

Langthang_Mercedes

Xe container
Thớt này nhà đất với cc lại bổ nhau vỡ đầu. Nhưng có bổ nhau thì hãy so sánh cùng tầm tiền, cùng toạ độ nhé các cụ k có chửi nhau cả năm luôn =))
Cùng tọa độ, cùng tầm tiền mà lại rẻ kiểu chung cư tầm trung 2 phòng ngủ 6-70m2 thì nhà ngõ chỉ để dành cho chuột ở.:D

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nhà bác giàu thế làm căn chỗ sungroup ở hồ tây
Nhà vườn thì bme e đang ở, cuối tuần e về ở cùng thôi, ông bà thích nhà đất
Nhà phố đang là trụ sở cty e
E đang ở căn chung cư gần cty
Riêng mảng nhà ở e thì lại không tin tưởng anh Sun lắm, k muốn nói ra kẻo bảo nói xấu thương hiệu lớn.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E ở nhà đất, khu trung tâm vị trí tốt, thoáng ko ngập ko tắc đây. Cơ mà chuột, muỗi, kiến gián và nồm ẩm là ko tránh đc. Tiện ích thì đều phải ra khỏi nhà, an ninh thì tốt vì có cổng bảo vệ 24/24h.
Tuy nhiên ở nhà đất ko có view như cc cao tầng đc. Cc chỗ khác ko biết như nào chứ căn 3N dt 110m2 tầm cao 100m e mới lấy lên ở thì như đang đi nghỉ hotel 5* thôi. Mọi dịch vụ như siêu thị, nhà thuốc, bể bơi, làm tóc, coffee, phòng gym, spa, lễ tân, bve và kĩ thuật trực 24/7, 4 hầm xe để thoải mái và ra vào tự động 24!/24h... ko chuột+kiến+ muỗi+ gián. Căn e có là căn góc, 3N cùng 1 view vào starlake... e lên plan mua thêm căn 2N bên cạnh để thành 200m2 nữa thì e bán nhà đất đây :)).

E cho rằng cái kiểu nhà ống, ngõ ko ô tô vào đc thì là thời kì quá độ lên hiện đại thôi. 1 tp hiện đại ko nên có các khối dân cư mà xe cứu hỏa ko vào đc như này. Cần bàn tay của nhà nc trong quản lý để hạn chế dần kiểu nhà ngõ nhỏ phố nhỏ tại các tp lớn VN. Các tòa cao tầng và công viên, khu công cộng như Vin smartcity, ocean park chính là mô hình tp hiện đại mà HN, SG, ĐN... nên hướng tới.

ncs67

Xe tăng
Ở cc không chuột,muỗi, kiến,nồm ẩm..sạch sẽ hơn nhà đất thì e đồng ý, nhưng bảo cc mát mẻ hơn nhà đất vào mùa hè và ấm hơn mùa đông thì không đúng đâu.E ở cả 2 rồi, hiện đang ở cc,ban công hướng Đông gần như không bị nắng tây mà thấy nóng chết mẹ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ở cc không chuột,muỗi, kiến,nồm ẩm..sạch sẽ hơn nhà đất thì e đồng ý, nhưng bảo cc mát mẻ hơn nhà đất vào mùa hè và ấm hơn mùa đông thì không đúng đâu.E ở cả 2 rồi, hiện đang ở cc,ban công hướng Đông gần như không bị nắng tây mà thấy nóng chết mẹ
Nguyên lý là khí nóng bốc lên cao nên cc mùa hè ko mát lắm đâu. Nhà đất hướng nam, tường dày sẽ mát, hướng tây thì ko mát đc.

XSim

Xe container
Như em ở cc thì thấy đúng như thế mà, căn em hướng Nam, mát hơn mùa hè và ấm hơn mùa đông. Mấy căn hướng Tây thì có thể nóng hơn nhà dưới đất nhưng chắc chắn thoáng hơn.