Hỏi chút về xe số tự động: khi xe đang di chuyển em có chuyển qua lại giữa số tự động hoàn toàn và bán tự động đc ko nhỉ?

conkynhong1998

Xe buýt
Hỏi chút về xe số tự động: khi xe đang di chuyển em có chuyển qua lại giữa số tự động hoàn toàn và bán tự động đc ko nhỉ? Như vậy có ảnh hưởng đến hộp số không?

Nếu xem em đang di chuyển ở số tự động hoàn toàn với tốc độ 50km/h và em gạt sang chế độ bán tự động thì xe có bị khựng lại không? Khi đó xe sẽ chọn cho mình số bao nhiêu? có anh chị nào biết ko?
(em trước đây chỉ học bằng số sàn, giờ chuyển sang xe số tđ nên phải tìm hiểu lại).

thuyphongthanh

Xe lăn
Chuyển thoải mái,không sao đâu.

Rondo68034

Xe tải
Con xe của anh như con MU.X ấy nhỉ

onghabeo

Xe tăng
Chả sao cả , chã nhẽ đang leo dốc Cụ lại đỗ xe lại để chuyển số à

conkynhong1998

Xe buýt
Chả sao cả , chã nhẽ đang leo dốc Cụ lại đỗ xe lại để chuyển số à
xe có bị khựng lại không anh? Giả sử xe đang di chuyển 50km/h mà em gạt sang bán tự động thì xe sẽ ở số nào?

onghabeo

Xe tăng
xe có bị khựng lại không anh? Giả sử xe đang di chuyển 50km/h mà em gạt sang bán tự động thì xe sẽ ở số nào?
ko sao mà , mình chạy con Innova muốn vượt xe toàn đá sang số tay để nó đỡ rú rồi trả về tự động

Wakeup

Xe điện
Không sao đâu bác, máy hơi rú lên và xe bị gằn 1 tẹo nếu đang đi tốc độ cao thôi, không giống bị khựng, giật cục kiểu như khi đi số sàn đâu.

cuong69

Xe buýt
Người OF
Cụ chuyển số thoải mái nhé !

Nghiêm H Sơn

Xe hơi
Ko có vấn đề gì cả ạ, vì nó sinh ra để làm vậy ạ. Trên xe Mazda chuyển sang đẩy + - để tăng giảm số theo ý mình. Trên Honda như city hộp số tự động ko phải CVT, và chuyển sang cũng vậy, nó giữ nguyên số mình đang chạy và chuyển số trên vô lăng. Ngoài ra thì dòng số tự động có lẫy chuyển số vô lăng có thể để nguyên D và vẫn chuyển số được, nhưng nó chỉ có tác dụng trong lần đạp ga đó, khi nhả ga hoặc đạp phanh thì nó trở lại D bình thường, rất tiện khi vượt xe hoặc ghìm xe khi xuống dốc ạ

pbvhp

Xe buýt
Như xe của em thì chuyển sang bán tự động thì nó vẫn giữ nguyên tốc độ và số như không có chuyện gì xảy ra.
Nếu tốc độ xe bị giảm xuống, thì nó tự động chuyển về số nhỏ hơn. Nhưng nó không sẽ không tự động chuyển lên số cao hơn mặc dù ga và tua máy tăng.
Còn khi mình chủ động chuyển số thì nó cũng cho chỉ cho tăng số khi đã đủ tốc độ, còn chưa đủ tốc thì đẩy + nó cũng ko tăng số. Hạ số thấp khi đẩy - thì được, nếu tốc độ ko phù hợp thì xe sẽ bị giật và hãm lại ở mức số thấp.
=> Em nghĩ là nên hạn chế chủ động về số thấp, thay vào đó là phanh lại để xe nó tự về số khi thấy tốc độ phù hợp. Còn tăng số thì cứ tua máy, tăng tốc vào thoải mái. Xe côn khi vào số nhả côn còn phải thêm ga cơ mà.

Hỏi chút về xe số tự động: khi xe đang di chuyển em có chuyển qua lại giữa số tự động hoàn toàn và bán tự động đc ko nhỉ? Như vậy có ảnh hưởng đến hộp số không?

Nếu xem em đang di chuyển ở số tự động hoàn toàn với tốc độ 50km/h và em gạt sang chế độ bán tự động thì xe có bị khựng lại không? Khi đó xe sẽ chọn cho mình số bao nhiêu? có anh chị nào biết ko?
(em trước đây chỉ học bằng số sàn, giờ chuyển sang xe số tđ nên phải tìm hiểu lại).

Cụ di chuyển qua lại bình thường nhé,và người ngồi trên xe cũng ko có cảm giác cụ thay đổi (khi đi cùng một tốc độ) và việc thay đổi là thiết kế để sử dụng khi cần thiết nên ko hại gì cả.
Nếu cụ đang đi 50km/h và gạt sang số bán tự động thì trên táp lô của cụ hiện lên số 3 và ko hiện chữ D nữa (nghĩa là nó giữ nguyên số đang chay), và nếu cụ đạp ga thì nó cũng vẫn giữ số 3 mà ko lên số 4 (khác số D là ở chỗ đó).
Cụ sử dụng thao tác này khi muốn vượt nhanh xe khác, khi leo dốc muốn vọt nhanh (nếu ko muốn leo nhanh thì vẫn D) và khi đổ dốc cụ thao tác này thì xe ko cần phải phanh mà xe vẫn cứ chỉ chạy tối đa trong khoảng 50-60 đó, nếu lao dốc quá nhanh thì cụ đệm phanh và gạt về số 2 là xe luôn giữ tốc độ 30-40 cho an toàn mà ko cần rà phanh...

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com

Cụ sang số tay thoải mái nhé, vì khi sang số tay thì số đã ở mức số tương đương với tốc độ và vòng tua máy rồi. Cụ có thể tùy ý tăng giảm số sau khi sang số tay.