Hỏi đáp các chuyến đi ( Du lịch Sapa mùa đông )

quanghung1986

Xe buýt

nana_1403

Xe tải
5 người thì đơn giản rồi. Đi xe khách giường nằm lên tận Sapa rồi từ đó bao 1 con taxi để đi dạo khắp nơi. Có một số lưu ý như sau:
- Đừng đi tàu, giữa trời lạnh thế này mà 5h sáng xuống ga lào cai rồi chờ xe để bắt xe lên Sapa thì quá tội;
- Xe giường nằm có loại rẻ (xe giường nằm bình thường) và xe xịn (loại transit 16 chỗ độ lại - đắt hơn), tùy điều kiện kinh tế mà cân nhắc;
- Nên kiếm khách sạn gần hồ trung tâm, tối đi lượn phố cafe với ăn ngô, khoai nướng cho sướng;
- Ăn uống sapa thì rất đắt đỏ nên hỏi giá kỹ trước khi ăn.
- Nếu ăn đồ nướng thì tránh mấy cái quán đồ nướng cạnh nhà thờ đá (ở cạnh chợ đêm) vì đối diện công trường xây dựng nên nói chung là không được vệ sinh lắm;
- Trong các quán cafe sống ảo được liệt kê trên mạng thì The Haven SaPa Campsite là quán cafe đẹp, rộng rãi và view đẹp nhất.
- Thác bạc thì có thể đi qua ngắm cho biết nhưng tuyệt đối đừng mua gì ở mấy cửa hàng dưới chân thác. Đừng leo Thác bạc mà nên đi cố lên phía trên để đến cổng trời, ngồi ăn 1 xiên thịt nướng trong quán ven đường và ngắm trọn đèo Ô Quy Hồ trước mắt. Nếu muốn chơi thác giữa khung cảnh thiên nhiên hãy tìm đến Thác Tình yêu và đi bộ vào rừng, sẽ không phải hối hận đâu.
- Nếu muốn ngắm băng, tuyết thì hãy thử vận may trên đỉnh Fansipan, đi nhanh đi không ấm lên là chẳng còn gì đâu.
- Vào bản dân tộc thì Tả Van sẽ đỡ xô bồ và ít bị du lịch hóa hơn Cat Cat, nế thực sự muốn thấy bà con sống thế nào thì đừng xuống Cat Cat cho phí tiền.
- Một nhóm bạn trẻ thì đừng ở khách sạn mà nên kiếm 1 cái Homestay để sống ảo, để trải qua cảm giác "sáng thức dậy ở một nơi xa" với mây núi và không khí se lạnh trước mắt.
Cảnh báo cuối cùng: Sapa đang bị đô thị hóa dữ dội, cả thị trấn vừa bẩn, ồn ào, đông đúc và xô bồ. Nếu mong lên Sapa và hy vọng được ngắm không khí yên tĩnh, thơ mộng như trong các bài viết quảng cáo thì sẽ có một sự thất vọng không hề nhẹ.
vâng. cám ơn Bác. Kinh nghiệm chia sẻ rất thực tế. E cũng nghe mọi người nói lên Sapa cũng ko có gì thú vị, thậm chí hơi tẻ nhạt. Nhưng tuổi trẻ đi để khám phá cho biết, thấy mọi người nô nức kéo nhau đi mình ở nhà cũng nóng lòng. :) :) :). hihi

quanghung1986

Xe buýt
vâng. cám ơn Bác. Kinh nghiệm chia sẻ rất thực tế. E cũng nghe mọi người nói lên Sapa cũng ko có gì thú vị, thậm chí hơi tẻ nhạt. Nhưng tuổi trẻ đi để khám phá cho biết, thấy mọi người nô nức kéo nhau đi mình ở nhà cũng nóng lòng. :) :) :). hihi
Bảo là không có gì thì không phải nhưng nó sẽ là kiểu "người kinh đi lên làm du lịch dân tộc" nên hơi nửa nạc nửa mỡ. Cũng có thể Em hơi khó tính vì đã trót yêu Sapa của ngày xưa rồi. Dù sao thì với những người lần đầu đến đây Sapa vẫn còn rất nhiều thứ để trải nghiệm, khám phá. Lời khuyên duy nhất cho nhóm bạn là : không mua gì để mang về. Chúc mọi người có một chuyến đi vui vẻ.

nana_1403

Xe tải
Vậy chọn xe du lịch chất lượng cao như Sa Pa Express chẳng hạn, chất lượng mà giờ giấc cũng hợp lý luôn đó!
vâng. Nhưng xe du lịch là mình thuê trọn gói cả đi lẫn về ạ

nana_1403

Xe tải
Bảo là không có gì thì không phải nhưng nó sẽ là kiểu "người kinh đi lên làm du lịch dân tộc" nên hơi nửa nạc nửa mỡ. Cũng có thể Em hơi khó tính vì đã trót yêu Sapa của ngày xưa rồi. Dù sao thì với những người lần đầu đến đây Sapa vẫn còn rất nhiều thứ để trải nghiệm, khám phá. Lời khuyên duy nhất cho nhóm bạn là : không mua gì để mang về. Chúc mọi người có một chuyến đi vui vẻ.
Dạ. :) cám ơn bác nhiều

Muomchua

Xe điện
Cám ơn cụ đã có những chia sẻ thực tế trên 4r cho những người chưa đi SP có thêm kinh nghiệm, tất nhiên đối với những người đi SP hơn 1 lần rồi thì SP bây giờ khác trước rất nhiều - đó cũng là quy luật tất yếu của việc phát triển mà thôi, ở đâu cũng vậy chứ đâu riêng chỉ có ở SP. Cho nên hàng ngày vẫn có dăm bảy chục chuyến xe bus và gần chục chuyến tàu từ Hà Nội đưa khách DL lên SP, khách đến với SP vẫn cứ tăng đều đều chứ đâu có giảm.
Việc cảm nhận vẻ đẹp của SP không phải ai cũng như ai: Hàm Rồng, Cát Cát, Lao Chải, Tả Van, Bản Hồ, Trạm Tôn... các bạn của em đứa thì thích, đứa thì bảo bình thường - thôi kệ!
Còn lời khuyên của cụ là không mua gì để mang về em chỉ đồng ý một nửa, nghĩa là 50/50 thôi. Nếu cụ bảo không mua gì mang về, và ai cũng vậy thì những người dân trên SP họ bán cho ai. Em biết trên SP có nhiều hàng Tàu trà trộn, từ thuốc bắc, hoa quả, quần áo.. Nhưng miền quê nào ở Việt Nam cũng có đặc sản của DL địa phương, nếu biết cách tìm hiểu, hỏi han thêm thì vẫn rất nhiều thứ mua được. Chỉ một ví dụ rất đơn giản là trên đường ra Thác Bạc, các vườn su su bạt ngàn và người dân đang thu hoạch - em thấy rất nhiều người dừng lại mua đấy.
Hãy là người tiêu dùng thông minh. Ủng hộ kinh tế địa phương đi cccm ơi!

nana_1403

Xe tải
Cám ơn cụ đã có những chia sẻ thực tế trên 4r cho những người chưa đi SP có thêm kinh nghiệm, tất nhiên đối với những người đi SP hơn 1 lần rồi thì SP bây giờ khác trước rất nhiều - đó cũng là quy luật tất yếu của việc phát triển mà thôi, ở đâu cũng vậy chứ đâu riêng chỉ có ở SP. Cho nên hàng ngày vẫn có dăm bảy chục chuyến xe bus và gần chục chuyến tàu từ Hà Nội đưa khách DL lên SP, khách đến với SP vẫn cứ tăng đều đều chứ đâu có giảm.
Việc cảm nhận vẻ đẹp của SP không phải ai cũng như ai: Hàm Rồng, Cát Cát, Lao Chải, Tả Van, Bản Hồ, Trạm Tôn... các bạn của em đứa thì thích, đứa thì bảo bình thường - thôi kệ!
Còn lời khuyên của cụ là không mua gì để mang về em chỉ đồng ý một nửa, nghĩa là 50/50 thôi. Nếu cụ bảo không mua gì mang về, và ai cũng vậy thì những người dân trên SP họ bán cho ai. Em biết trên SP có nhiều hàng Tàu trà trộn, từ thuốc bắc, hoa quả, quần áo.. Nhưng miền quê nào ở Việt Nam cũng có đặc sản của DL địa phương, nếu biết cách tìm hiểu, hỏi han thêm thì vẫn rất nhiều thứ mua được. Chỉ một ví dụ rất đơn giản là trên đường ra Thác Bạc, các vườn su su bạt ngàn và người dân đang thu hoạch - em thấy rất nhiều người dừng lại mua đấy.
Hãy là người tiêu dùng thông minh. Ủng hộ kinh tế địa phương đi cccm ơi!
E thấy bạn e đi Sapa mua hạt dẻ với thịt trâu gác bếp cũng đc mà. :) nói chung mình thấy cái nào hợp lý là mình mua thôi

doinn

Xe hơi
đi tour cho đỡ phải lo gì nhiều.

ZC Maniso

Xe máy
em oánh dấu. Vẫn chưa có dịp lên đường

nha-trang

Xe buýt
E thấy bạn e đi Sapa mua hạt dẻ với thịt trâu gác bếp cũng đc mà. :) nói chung mình thấy cái nào hợp lý là mình mua thôi
Sapa không có hạt dẻ chắc họ mang ở bên TQ hoặc Cao Bằng sang bán thì phải cụ thấy đúng ko ạ

linh giang11

Xe đạp
cũng muốn đi mà chư thu xếp thoi gian đk

kiên cò

Xe hơi
Em vào đọc mà hoang mang quá :)) Không biết nên thử không thì thấy các cụ review thì đều thấy chê